ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สำหรับผู้ที่จะคิดผสมพันธ์สุนัข
  • ใครที่คิดผสมพันธ์ คิดดูดีๆ ดีกว่ามั้ยคะ ถ้าขายไม่หมด คุณจะทำยังไงกับเค้า พิทบูลไม่ใช่ขายง่ายๆนะคะ
    ชื่อเสียงในการกัด หน้าตาไม่น่าเอ็นดู ที่เป็นที่นิยมก็แค่บางกลุ่ม แต่ภาระค่าใช้จ่ายมากมาย พอขายไม่ออก
    ก็มาเร่ขายถูกๆ คนอยากได้ถูกๆ ได้ไปไม่ใช่ทุกคนจะเลี้ยงดี เพราะนิสัยเค้า สัญชาตญาณเค้าต้องดูแล ต้องอดทน ต้องระวัง
    สุดท้ายเอาไปปล่อย เอาไปแจก จะไปเอาอย่างเจ้าของฟาร์มเค้าไม่ได้ พอมีเกิน 1 ก้อต้องมาระวัง บางคนก็อวดตัวเองว่าเลี้ยงได้เป็นกลุ่ม แน่มาก คุณพร้อมแล้วหรือ ที่จะผสมให้มันมีลูกมากมาย อ้อเลี้ยงตัวผู้ คนที่ขายมาให้ก็โทรมาหาบ่อย ต้องการจะขายตัวเมียให้ เกิดใหม่มาอีก 13 ตัว ดูแล้วน่าจะขายไม่ได้ เพราะ พิทเก่าเค้าที่ขายไม่ออก ก็เต็มกรง วันนี้ไปบ้านเค้ามา สงสารพวกมันจัง ผอมทุกตัวเลย
    ขี้เรื้อนอีกต่างหาก:003: ถ้าจะโดนด่าก็ไม่เป็นไร แค่สงสารพวกมันอ่ะค่ะ
  • พูดถูกต้องแล้วครับ

พวกหากินกับหมา

แต่ทำนิสัยหมาๆ

แทนที่จะตอบแทนหมา เหมือนผู้มีพระคุณ

ต่อไปเชื่อเหอะ วงการพิตจะแคบ ลง

หรือไม่ขยายตัวไปมากกว่านี้

เพราะคุณภาพคนเลี้ยงต่ำกว่ามาตรฐานการเลี้ยงสายพันธุ์นี้
  • เห็นด้วยกับกระทู้นี้ และที่ผ่านๆมาอีกหลายกระทู้ครับ :o001: "รู้รัก และรับผิดชอบต่อสังคม"
  • แนะนำนิดนึงสำหรับผู้ที่คิดจะเลี้ยงสุนัขแบบธุรกิจ ควรจะเลือกสายพันธุ์ที่ดูแลง่าย ค่าใช้จ่ายน้อย พื้นที่ใช้งานเลี้ยงไม่ต้องมากนัก เช่นสุนัขสายพันธุ์ที่เล็กไม่ใหญ่มาก กินน้อยกว่า ใช้พื้นที่น้อยกว่า ค่าใช้จ่ายดูแลน้อยกว่าพิทเยอะคับ แต่ราคาขายไม่แตกต่างกันคับ บางสายพันธุ์ราคาดีกว่าพิทบูลอีก ขายง่ายกว่าด้วย...ยังไงถ้าจะเลี้ยงพิทบูลขอให้เลี้ยงด้วยใจรักเถอะคับอย่าคิดเลี้ยงพิทบูลเป็นธุรกิจเลย ไม่ใช่ทุกคนนะที่สามารถดูแลพิทบูลได้ดีได้ พิทบูลเป็นสุนัขที่อันตรายต้องการนายที่รักและรับผิดชอบชีวิตเขาได้จริง ๆ...ส่วนตัวอยากให้หมาสายพันธุ์นี้(หมาที่ถูกสาป)ได้แก่ตายแบบธรรมชาติเยอะ ๆบ้าง ไม่อยากให้แค่เกิดมาดูโลกแค่ไม่กี่ปีแล้วก็ตายแบบน่าสงสาร
  • :063::063::063::063::063:
    :057::057::057::057::057:
  • ผมเห็นกระทู้แบบนี้เป็นประจำ เห็นด้วยในเจตนาของเจ้าของกระทู้ครับ
    ส่วนตัวผมคิดว่า หากคนที่จะเพาะพิทบูลขาย ก็ขอให้มีคำว่า"คุณภาพและรับผิดชอบ" ไว้ในใจด้วยครับ
  • ใช่พูดถูกคนที่จะเลี้ยงพิท ต้องรักและรับผิดชอบ ไม่ใช่เลี้ยงแบบว่าคนอื่นมีกูก็อยากมีบ้างเอาไว้คุยอวด ที่บ้านก็เลี้ยงไว้สองตัวตัวผู้ทั้งคู่จะเลี้ยงเป็นคู่แรกและคู่สุดท้าย เพราะตัวเราเริ่มแก่แล้ว ถ้าเลี้ยงรุ่นต่อไปกลัวจะจูงมันไม่ไหวเพราะแรงมันเยอะมาก (แต่ที่บ้านพิทน่ารักมากแล้วก็รักมันมากด้วย)
  • weaponseaboy พูดได้เยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ คับ
  • :063:คนที่มีความคิดแค่จะขายลูกหมาอ่าแล้วคงสะอึกนะ
  • เห็นด้วยอย่างจริงจัง!!!!!!!!!!!!!!!!
  • แตพิมพ์อ่านย๊ากยากกก
  • ขอบคุณมากๆ มันคือสิ่งที่อยู่ในใจผมตลอดเวลา ไม่อยากให้เพาะถ้าไม่จำเป็น
    หากคนเลี้ยงพิตบูลส่วนมาก คิดได้แบบนี้ วงการเราไปได้สวยแน่ครับ

มันไม่เกี่ยวเรื่อง รวย จน ถูก แพง มันเป็นเรื่องจิตใต้สำนึกโดยเฉพาะครับ
  • :006::006::006::006:
  • :063:เห็นด้วยอย่างแรง ผมก็เคยเจอ เคยประสบปัญหาอย่างงี้มาแล้ว:063:
  • ผมเป็นคนนึง ที่ขอยอมรับสารภาพตรงๆเลยว่าตอนแรกอยากเพาะพิทบลูขาย
    1. เราชอบความโหดของมัน
    2. ความนิยมน่าจะทำให้มีผู้ซื้อได้ไม่ยาก
    3. ราคา ซื่งไม่สูงนักแต่ถือว่าดีระดับหนึ่ง
    แต่.... ผมหันหลังหันกับความคิดนั้นไปแล้ว
    เพราะพอได้ศึกษาจากในนี้จริงๆ มันไม่ใช่เลย พิทบลูไม่ใช่สุนัขเศรฐกิจ ไม่ใช่สุนัขที่จะเพาะออกมาขายเพื่อการค้า
    มันละเอียดออ่นกว่านั้น ด้วยตัวสายพันธ์ของมันเอง และกลุ่มผู้เลี้ยงที่มีความรู้+ประสบการณ์ มันจึงทำให้ผมเลิกความคิดแบบนั้น
    ไปในที่สุด ตอนนี้เข้ามาเปิดเวปดุทุกวัน โดยที่เราไม่มีพิทบลูก็รู้สึกดีเระ คิดว่าถ้าพร้อมกว่านี้คงหามาเลี้ยงจริงๆซักตัว
    แต่ความคิดที่จะเลี้ยงด้วย ขายด้วยหมดไปจากสมองผมแล้ว
    ยังไงก็อยากจะบอก พ่อค้า แม่ค้ามือใหม่หัดเพาะพิทบลู จงตระหนักให้มากๆ สิ่งที่ท่านเห็นในนี้ ทั้งข้อมูล และตัวบุคคลได้เตือน
    ได้ให้ความรู้แก่เราๆ ท่านๆ นั้นพวกเขาหวังดีจริงๆ คำว่า รับผิดชอบ พูดได้ แต่ทำได้หรือเปล่าอยุ่ที่ตัวท่านเท่านั้นเหละครับ
    เราเตือนท่านแล้วววววว
  • แล้พิทบลูที่เอามาเลี้ยงๆกันมันมาจากไหนหรือครับ?

เปลี่ยนเป็นขอให้มีความรับผิดชอบในการเพาะขึ้นมาจะดีกว่าครับ

มนุษย์เอาใจยาก พอมีมากเกินก็ให้หยุด พอมันสูญพันธ์ก็จะอนุรักษ์ ไม่รู้จักวางซะบ้าง..
  • เห้นด้วยครับ
    มันอยู่ที่จิตสำนึกครับ
    ผมคิดว่าหมาก้เหมือนคนในครอบครัวคนหนึ่ง
  • อยู่ที่ว่าจะหาคนที่มีคุณภาพมารองรับตลาดลูกพิทที่ออกมาเยอะได้ยังไง หรือจะลดการผลิตให้พอดีกับคนที่มีคุณภาพในการเลี้ยงประมาณนั้นป่ะครับ มือใหม่ครับไม่รู้ผิดหรือถุกแต่อยากมีส่วนร่วม
  • ผีตัวสุดท้ายนี่จะสื่ออะไรหรอคับ อ่านแล้วงง ๆ...เปลี่ยนเป็นขอให้มีความรับผิดชอบในการเพาะขึ้นมาจะดีกว่าครับ
    มนุษย์เอาใจยาก พอมีมากเกินก็ให้หยุด พอมันสูญพันธ์ก็จะอนุรักษ์ ไม่รู้จักวางซะบ้าง...พิทบูลมีมากขึ้นไม่มีปัญหาหรอกคับถ้าเค้ามีผู้ดูแลที่ดี ควบคุมเขาได้...ไม่ไปเพ่นพ่านทำร้ายสัตว์อื่น ...แล้วความรับผิดชอบในการเพาะล่ะยังไง อธิบายให้เพื่อนที่ไม่เข้าใจให้เห็นภาพหน่อย
  • vvv ออกกฏหมายห้ามผสมพิทบูล เลย ดีมั่ย หมดปัญหาทุกอย่าง ทุกทางออกมีปัญหา
  • เขาแค่ให้คิดกันเยอะๆ ถึงผลดี ผลเสีย เป้าหมาย และผลกระทบต่างๆให้รอบคอบ ก่อนจะบรีดพิตบูลออกมา
    เพราะท้ายที่สุด ท่านจะผสมหรือไม่ ใครก็ห้ามไม่ได้ครับ
  • มันเป็นเพียงข้อเสนอแนะด้วยความเป็นห่วง ไม่ใช่กฏหมายที่ออกมาบังคับให้ทุกคนต้องปฏิบัติ
    อ่านสิ่งที่เขาพยายามสื่อให้เข้าใจก่อนแล้วค่อยดิ้นนะครับ
  • คือ กรณีแรก อยากได้ลูกของสุนัขของตนเอง มีลูกเอาไว้เลี้ยงต่อ ปัญหาก็คือ เกิดมาทีละเป็นคลอก ที่เหลือจะทำยังไงคะ เลี้ยงไหวมั้ย
    พิทไม่ใช่สุนัขที่จะอยู่รวมกันได้เป็นทีมทุกตัว ที่สำคัญ ความรัก การดูแลเอาใจใส่ ทีละมาก ย่อมทำได้ยาก เหมือนลูกอ่ะค่ะ มีคนสองคนก้อพอโอเค ถ้ามีเยอะมาก ก้อขาดการดูแลเอาใจใส่ ไหนจะสภาพเศรษฐกิจอีก ปัญหาใหญ่ บางทีก้อเลือกแต่ตัวที่ฟอร์มดี แล้วที่เหลือล่ะคะ ขายใคร? การอยู่ร่วมกับสิ่งมีชีวิตอื่นที่ไม่ใช่สุนัขอีกข้อด้วย!
    กรณีที่สอง มือใหม่ อยากเพาะพันธุ์ขายดูบ้าง ถ้าขายไม่หมด ก้อขายไปถูกๆพอถูพอไถค่าผสมพันธุ์ ค่าอาหาร ค่าวัคซีนไปได้ คุณภาพล่ะคะ อย่าลืมนะคะ เลี้ยงแบบไม่เอาใจใส่อ่ะ พิทอ่ะ เค้าโหดตามสัญชาตญาณอยู่แล้ว ถ้าเลี้ยงแบบทิ้งๆจะเป็นอย่างไร

ถ้าถามว่า! ที่เลี้ยงกันเอามาจากไหน ถูกค่ะ ซื้อมา อันนี้ อ้อหมายถึงความพร้อมในหลายๆด้าน อยู่ที่วิจารณญานของทุกคน คนเราควรแก่เพราะประสพการณ์ ไม่ใช่แก่เพราะกาลเวลา

หวัดดีค่ะ