ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีขอใบจดทะเบียนการค้า(ขอนอกเรื่องพิทนะครับ)
  • พอดีผมจะไปขอจดทะเบียนการค้าให้กับร้านมินิมาร์ทน้อยๆของผม
    จึงอยากถามเพื่อนที่เคยทำหรือมีความรู้ดังนี้ครับ
    1.หลักฐานที่ต้องใช้
    2.ระยะเวลาในการดำเนินการกี่วันถึงจะได้ใบนี้มา
    3.สถานที่ ที่ต้องไปติดต่อ
    4.ค่าใช้จ่าย

รบกวนแค่นี้ครับ
  • คงต้องรอ คุณcohpper ครับ :o044:
  • คุณชีอบเปอร์งานเข้าแล้วววว ให้ไวๆ
  • :001:จริงๆแล้วแฟนผมเค้าเป็นคนดำเนินการน่ะครับผมแค่ขับรถพาไปเฉยๆ เพราะว่าเรื่องแบบนี้เขาจะรู้ดีกว่าผมแยะ แต่ที่พอจะจำได้ก็มีความดังนี้ครับ
    1.บัตรประชาชนเจ้าบ้าน ทะเบียนบ้าน (บัตรประจำตัวผู้เสียภาษีด้วย):o001:
    2.ถ้าในกรณีที่เราไม่ได้ตั้งชื่อร้านแล้วคิวไม่แยะก็ได้เลยครับ แต่ถ้าเราจดแบบขอตั้งชื่อร้านด้วยก็ต้องรอให้เขาเช็คชื่อดูก่อนว่าซ้ำกับใครหรือเปล่าอาจ1-2 วันครับ ก็แค่ใบเสียภาษี ใบอนุญาติการขายสุรา ใบอนุญาติการขายบุหรี่ (สำคัญครับใบพวกนี้):o001:
    3.สถานที่ๆต้องไปติดต่อคือ สำนักงานพาณิชย์จังหวัดครับ บางแห่งติดต่อที่ อบต.ก็ได้เพราะบางพื้นที่พาณิชย์จังหวัด จะขึ้นกับ อบต. (ส่วนของผมพอดีว่ารู้จักกับ อบต.ก็เลยทางสะดวกครับ):o001:
    4.ไม่เกิน 500 บาทครับในกรณีทั่วไป...ถ้าต้องการรวดเร็วฉับไวไร้ปัญหา(under table)ก็อาจจะต้องเสียเพิ่มอีกนิดหน่อย:o001:
    5.ข้อนี้สำคัญมาก ต้องหาฤกษ์ยามให้ดีวันที่เปิดร้านอย่าลืมอัญเชิญพระพุทธรูปที่เราเคารพเข้ามาอยู่ที่ร้านด้วยเพื่อความเป็นสิริมงคล วันจันทร์ จะเหมาะกับการทำมาค้าขาย (ขึ้นอยู่กับวัน เดือน ปีเกิด ของเจ้าของร้านด้วยครับ ของมงคลต่างๆเช่นพวก นางกวัก , ปลัด(ถ้าไม่มีใช้ อบต. แทนก็ได้) , ชูชก อย่าได้ขาดครับไม่เชื่ออย่าลบหรู่...เป็นความเชื่อส่วนบุคคล:o001:
    6.นัดวันฉลองเปิดร้านใหม่ครับ (มีหลายคนรออยู่)...ยินดีด้วยกับเถ้าแก่ใหญ่ครับ:o003:
  • งานนี้มีเลี้ยงพระมั้ยครับ แล้วสมาชิกที่ ไม่ใช่พระเลี้ยงด้วยป่าว :o040::o040:

ขอให้ร่ำรวยๆๆ นะคร้าบบบ..:m109::m109:
  • ขอบคุณครับคุณช๊อบเปอร์
    เดี๋ยวจะไปทำเนินการวันพุธนี้แล้วครับ
    ส่วนร้านหน่ะเปิดขายมาหลายเดือนแล้วแหล่ะครับ
    อดปาย 555
  • อ้าว กำ :o017: อดกินของฟรีอีกและ :o066::o066::o066:
  • ว้าย...กะแล้วเชียวคุณเทอร์โบไม่น่าแหวกหญ้าให้งูตื่นเลย อดทั้งคู่...:m102:
  • อิอิอิ
  • 5555+ อดสิเรา :m010:

งั้นขอเชิญที่ร้านคุณ chopper เลยครับ อิอิอิ
  • น้าน..เข้าตัวอีกแล้วไม่น่าเลยเรา :o004:
  • เอาน่า "พี่เบริด์ร๊ากทุ๊กคน" :m117::m117:
  • มีอาหารให้เลือกมากมายด้วยครับที่ร้าบคุณชอบเปอร์
  • ที่ร้านคุณ chopper มีสโลแกนว่า "อิ่มจัง ตังอยู่ครบ" ครับ :o043::o043:

เอาน่า เดี๋ยวว่างๆ จาไปอุดหนุน ครับ :o060:
  • อุ๊ย...สโลแกน:m102: นี้ใครคนตั้งครับเนี่ยผมไม่รู้เรื่องนะคร๊าบ.บ.บ. พี่น้อง :m041:
  • แถมอีกหน่อย เมาจังตังค์อยู่ครบ อิอิอิ
  • แหม...เชียร์กันน่าดูเล้ย:m014:
  • ก็รอคุณช๊อบเปอร์เป่านกหวีดปรี๊ดเดียวแค่นั้นแหล่ะคร้าบบบบบบบบบบบบ
  • pit lovers:

http://www.boi.go.th/thai/how/register_company_02.asp ลองดูที่ เวปนี้นะครับ จะมีวิธีการจดทะเบียนครบถ้วน
    ยินดีที่ได้รู้จัก เพื่อนๆ พี่ๆ ทุกคนครับ
  • pit lovers:

เสียค่าปรับไปเท่าไหร่ อย่าลืมส่งข่าวนะครับ วีโก้
  • เรียบร้อยไปนานแล้วครับเรื่องนี้วันเดียวจิงๆไม่ถึงครึ่งวันก็เส็ดแล้ว
    เสียไป 50 บาทหรือ 100 นึงมั้งครับ
    เมียจ่ายเลยจำไม่ได้ครับ
  • จะไปกินกันที่ร้านคุณ CHOPPER หรอรอกันด้วยเด่ะ....ไปด้วยคนครับ...เย้เย้..:m086:
  • ช่ายๆๆ
    ไปกันๆๆๆ
  • :001:งานเข้าแต่เช้าเลยเรา...แล้วว่างัยกันครับเรื่อง update รูปน่ะ ไม่เห็นมีใครเอามาโชว์กันเลยครับ รออยู่นะเนี่ย:019:
  • ถ่ายไว้แล้วเมื่อคืนแต่อยู่ที่บ้านคงเป็นวันนี้
  • อัพด้วย ถ่ายแล้วเหมือนกัน ตั้งกระทู้เลยนะครับ :o046::o046:
  • คุณเทอร์โบตั้งเลยคับ