ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แนะนำการผสมหมาหน่อยคับ มือใหม่อยากผสม
  • คือผมอยากจะผสมหมา แต่ทำไมตัวเมียที่บ้านมันไม่ยอม ไอ้นั่นของตัวเมียมันบวมมาประมาณ8วันแล้ว
    ขอผู้รู้ช่วยบอกที
  • เป็นเพราะไม่ใช่แฟนทําแทนไม่ได้ครับ หมาก็เหมือนกับมนุษย์มันมีสเปคในฝันกับเพศ
    ตรงข้ามของมันเอง ต้องมีคนจับขั้นเทพ หรือไม่ก็ต้องมีที่ยึดมันถึงจะยอมจริงๆ ครับ...:011:
  • ไข่ยังไม่ตกตัวเมียไม่มีทางยอมครับ ระวังมันจะกัดตัวผู้เอา
  • ตัวเมีย ไม่เคย(สาว) ช่วยจับหัวตัวเมีย(เจ้าของใช้ขาหนีบตรงคอตัวเมียจับให้อยู่) อีกคนหาเก้าอี้เตี้ยๆมานั่งใช้ขาสอดที่ท้องตัวเมีย แล้วปล่อยตัวผู้ ทำหน้าที่ครับ
  • ขอถามเป็นความรู้นะครับ ถ้าทำแบบ mr_ao แนะนำ จะทำให้ตัวเมียยิ่งเครียดป่าวครับ มีผลต่อการผสมครั้งต่อไปป่าว
  • ขอถามกลับหน่อยครับ

ผสมเพื่ออะไรครับ

ลองศึกษาดูดีๆก่อนคิดจะผสมนะครับ

เพราะพิทบลูเลี้ยงรวมกันหลายตัวไม่ได้นะครับ

:029:
  • หลากหลายปัญหา่ที่เกิดขึ้นจากการจับผสมพันธ์ เช่น

1) สุนัขพ่อพันธ์ที่คุณเลือกอาจจะเป็นโรคและส่งต่อไปให้กับตัว
    เมียของคุณ คราวนี้คุณก็จะต้องเสียตังค์หารักษาพวกมัน

2) สุนัขพ่อพันธ์ที่คุณเลือกอาจจะไม่มีประสบการณ์ในการผสม
    มันอาจทำให้ตัวเมียของคุณตกเลือดได้

3) ถ้าตัวเมียของคุณไม่ได้อยากผสม มันอาจจะขบสุนัขเพศ
    ผู้เข้าให้คราวนี้ตัวผู้เกิดเอาคืนสงครามรักจะกลายเป็นสงคราม
    เลือดแล้วคราวนี้

4) คุณอาจจะต้องเอาสุนัขของคุณไปฝากไว้กับคนที่เข้าจับสุนัข
    ผสมเพราะการผสมไม่ใช่ว่าจะเริ่มขึ้นง่าย ๆ มันอาจจะต้องใช้
    เวลานานถึงกว่า 3 ชั่วโมงในการเริ่มต้น คนที่จับผสมอาจจะต้อง
    ปล่อยให้สุนัขทั้ง 2 ตัวไว้อย่างอิสระ คราวนี้พวกมันอาจจะกัดกัน
    ได้

5) คุณจะต้องเสียค่าผสมก่อนโดยที่ไม่รู้เลยว่าการผสมในครั้งนี้
    จะสำเร็จหรือไม่ ถ้าไม่สำเร็จคุณต้องรอไปอีกอย่างน้อย 4 เดือน
    เพื่อรอฮีทในรอบใหม่ และถ้าไม่ติดอีก ก็ถือว่าชวดไป รอบหน้า
    จ่ายค่าผสมอีกครั้ง

6) โอเค ถ้าทุกอย่างเรียบร้อย คุณก็เอาตัวเมียของคุณกลับ แต่
    เธอก็ยังคงสามารถที่จะผสมได้อีก (เพราะอยู่ในช่วงมีฮีท) และ
    ถ้ามีสุนัขตัวอื่นมาซ้ำเธอล่ะ คราวนี้ก็งานเข้าอีก ลูกที่เกิดมาไม่ได้
    เหมือนพ่อพันธ์ที่คุณเลือกผสมแต่แรกเลย คราวนี้คุณก็ไม่รู้ว่าตัว
    ไหนตัวพ่อแล้วที่นี้ต้องตรวจ DNA กันอีกครั้งเสียค่าใช้จ่ายอีก
    ลูกสุนัขก็ไม่รู้จะเอาไงกับพวกมันดี

คิดให้ดีก่อนผสม ผสมเพื่ออะไร จะทำไงต่อไปดีถ้าลูกสุนัขเกิดมา
    ไม่สวยหรือขายไม่หมด หาคำตอบให้ได้ก่อนผสม อย่าทำอะไรให้
    เป็นภาระทั้งของคุณและของสังคม เด๋วจะงานเข้ากันทั้งกลุ่ม
  • วันที่ 11 ครับ
  • ไม่เครียด หรอกครับ เพราะมันถึงเวลาผสมพันธ์แล้ว ครั้งแรกมันไม่เคยก็มีการขัดขืนเป็นธรรมดา ครั้งต่อๆไป ก็ไม่มีปัญหา
    มันเป็นประสบกรณ์ ที่เคยผสมมาหลายพันธ์ ครั้งแรกผ่านครั่งต่อไปก็ไม่ยากครับ แต่ครั่งต่อจับให้อยู่