ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องตัดหูหน่อยครับ...
  • คือผมพาเจ้านำโชคไปตัดหูมาแล้วครับ..ตอนนี้รอตัดไหมอยู่ครับ

อยากรู้วิธีดูแลหลังตัดหูหน่อยครับ ที่คลีนิค ให้ยามาทาอย่างเดียวเลย
  • ก็ทายาที่ีหมอให้มานั่นหล่ะครับ ใส่คอล่าจะช่วยให้หมาเกาไม่ได้ แผลจะได้ไม่ฉีก
    ถ้ากลัวเป็นหนองก็เบตาดีนใส่เข้าไป ห้ามโดนน้ำ วิธีดูแลก็มีแค่นี้หล่ะครับ
  • พยายามอย่าให้โดนน้ำนะครับเดี๋ยวหูจะอักเสธนะครับ
  • ยังไม่ต้องให้เล่นครับ
    ระวังอย่าให้แผลโดนน้ำ
    ทายาตามหมอสั่ง แต่ต้องเบาๆนะครับ
    5-7 วันก็ตัดไหมได้แล้วครับ
  • ใช้ยาที่หมอให้มานั่นละทากินยาแก้อักเสบให้หมด ถ้าแผลมีสะเก็ดมากๆ ให้ไปชื้อน้ำเกลือมาชุบสำลีค่อยๆเช็ดเบาๆ ถ้ามีเนกาซันก็ใช้ได้แผลแห้งเร็วด้วย อย่าปล่อยไปเล่นซนข้างนอกเดี๋ยวแผลที่หูจะอักเสบ หมาที่บ้านก็ไปตัตมาเหมือนกันพอตัดไหมเสร็จ 3-4 วันแผลก็หายแล้วคะ
  • ของผมตัดมาได้เกือบ 3 อาทิตย์แล้วครับ หลังจากตัดไหมแล้วเอาคอล่าออก รู้สึกว่าหูข้างซ้ายจะตกๆครับ

ผมควรจะรอดูต่อไปอีกซักอาทิตย์ หรือจะเริ่มดามหูเลยครับ

** ยังไงขอวิธีดามหูของพี่ๆที่เคยดามหูหน่อยนะครับ
  • ดามเลยครับ อย่าปล่อยไว้นาน ใช้ดาวเทียมที่ครอบหัวตัดเป็นสามเหลี่ยม มน มน นะครับ พอเข้ารูป ปลายหู เเล้วใช้ผ้าล๊อค แปะทับครับ รูป ลองหาดูจากเวปครับมี เยอะมาก ผมดามประมาน 7วันเอาออก ตั้งเด่ ครับ ตั้งซะเหมือนจะไม่เท่ากันด้วย ตั้งเกินอีกต่างหาก เดี่ยวถ่ายรูปไห้ดูครับ
  • ตัด ลักษณะนี้ละครับ ดามด้านในใบหู
    image
    image
  • ข้างขวาหมา ซ้ายมือเรานะครับ
    image