ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลเจอหมาแล้วเป็นแบบนี้ทำไงดีครับ
  • ผมพามันไปเดินเล่นออกกำลังกาย เวลามันเจอหมามันชอบจะวิ่งเข้าใส่หมาตัวอื่น แล้วโซ่ที่คอจะรัดคอมันจนแน่นจนมันหายใจไม่ออกหายใจแค๊กๆ แล้วก็ เห่าไม่มีเสียงเลยมันก็รู้ว่าเราดึงมันแล้วมันจะหายใจไม่ออกแต่มันก็ยังลากเราจะให้เราพาไปหาหมาอีกตัวให้ได้ มีวิธีแก้อย่างไรบ้างครับ

เบื้องต้นที่ผมทำผมจะให้มัน นั่งลงแล้วก็จับตัวมันไว้ โซ่จะได้ไม่รัดคอมันมาก ใครมีวิธีดีๆบอกมั่งนะครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_83762.JPG 118K
  • เปลี่ยนเป็นสายรัดอก แล้วอย่าลืมติดสปริงด้วยยย
  • ลองเป็นปลอกคอแบบหนาๆหน่อย (ของคิมจตุจักร เจ๋งมาก) สายจูงใช้แบบถักดีกว่า ไม่เจ็บมือ เวลามันดึงให้ดึงมันกลับมา แล้วบอกมันว่าไม่เอา หยุด อาจต้องทำโทษด้วยถ้าไม่หยุด ค่อยๆฝึกไป ใจเย็นๆ ไม่มีหมาฝึกได้วันสองวันหรอกครับผม
  • ปลอกคอ กับ ชุดรัดอก มันทำหน้าที่ต่างกัน อยู่ที่จะเลือกใช้และใช้ให้ถูกกับสถานการณ์
    เช่น ถ้าต้องการควบคุมให้เดินไปในทิศทางที่เราต้องการให้ใช้ปลอกคอจะควบคุมง่ายกว่า เวลาหมาเดินลากไปแบบนี้เพราะมีหมาตัวอื่น ถ้าเราไม่ต้องการให้มันไปทิศทางนั้นเราก็กระตุกสายจูง แล้วให้มันหันหัวไปในทิศทางที่เราต้องการแทน แรกๆอาจต้องกระตุกแรงหน่อย ถ้าทำจนมันคุ้นเคยกระตุกเบาๆมันก็เข้าใจแล้ว

ส่วนชุดรัดอกนี่เอาไว้เดินออกกำลังกาย ให้เดินลากไปเรื่อยๆ แต่เราจะควบคุมทิศทางลำบากเรา ถ้าจะให้ดีฝึกคำสั่งไปด้วยเลยเวลามันจะลากเราสั่งให้มันลากนำไป หรือไม่อยากให้ลากก็ปลดสายจูงมาใส่ที่ปลอกคอแล้วสั่งเดินชิดแทน(ถ้ามันยังลากอีกให้กระตุกเหมือนเดิม ทำไปเรื่อยๆหมาจะเข้าใจเองว่าใส่ชุดรัดอกต้องเดินลาก ใส่ปลอกคอต้องเดินชิดห้ามลากเรา
  • จริงๆผมเองก็ค่อนข้างมีปัญหานิดหน่อยตรงนี้นะครับ แต่ยังไม่ถือเป็นปัญหาซักเท่าไหร่ ช่วงนี้เลยใช้กระตุกโซ่เอา หยุดบ้าง ถ้าเผลอก็จะเอาอีก แต่ไม่ได้ซีเรียสเพราะนานๆเค้าออกจากบ้านทีนึง

แต่พิทบูลน่าจะห้ามยากนะครับ เพราะของผมเองก็เผลอไม่ได้เลยยยย แม้แต่มอเตอร์ไซด์ มันกระโดดใส่ทุกคัน

เลยใช้วิธี ให้นั่งข้างถนน แล้วกระตุกโซ่ ใช้คำว่า "ไม่" .. ผ่านไปหลายคันก็ไม่กระโดดใส่ครับ แต่มีบ้างบางคันที่เราเผลอๆ ฮ่า ฮ่า

ต้องใช้เวลาอีกซักหน่อย

ที่บ้านผมเองเลี้ยงแบบ "ล่าม" ครับ เลยเข้าใจว่าเค้าค่อนข้างเครียด

แต่หากย้ายไปเลี้ยงที่ทำงาน ผมจะปล่อยแล้วหละ สงสารเค้าครับ

ตอนนี้ วิ่งหาหมา วิ่งใส่แมว หรือกระโจนใส่รถ เลยอาศัยห้ามเป็นครั้งคราวไม่ได้ซีเรียส

แต่เชื่อว่า ถ้าเข้มงวดอย่างต่อเนื่อง สุนัขคงจะนิ่งได้ไม่ยากครับ

ขออณุญาติเล่าสู่กันฟังนะครับ :015:

ถ้าเค้าไม่นิ่งพออะไรก็ฉุดไม่อยู่ครับ ของผมเองก็ลากจนตาแดงเลย เหอะๆ หันมาใช้สายฝึกดวบคุมที่ต้นเหตุเลยดีกว่ามั๊งครับ

เดี๋ยวคงมีพี่ๆแนะนำเทคนิคดีๆเพิ่มเติม ขอรอฟังด้วยคนครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF5975_resize.JPG 94K
    DSCF5976_resize.JPG 86K
  • ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยครับ

มันลากเหมือนในรูปแบบนี้เลยครับเวลามันเจอหมาอื่นอ่ะ กลัวคอมันจะพัง แต่เราก็ต้องดึงมันให้อยู่ไม่งั้น งานงอกแน่

ผมก็พยายามสอนสั่งมันนะครับแต่เวลามันเห็นหมา มันปี๊ด ขึ้นมาเลยครับกระโจน แต่ก็คงต้องกระตุกแล้วก็ สอนมันบ่อยๆเดียวมันคงนิ่งอย่างที่ พี่ๆ บอกแหละครับ
  • จะให้ดีถามน้าผีดีกว่า น้าผีเค้าเก่ง(รายงานตัวหน่อยน้าผี) น้าผีgoogle
  • เหอๆๆๆมาแล้วขอรับ ลองวิธีนี้ดูนะคับ
    เมื่อคุณเดินจูงหมาให้ใช้เชือกสองเส้นผูกไว้ที่ปลอกคอ
    เส้นหนึ่งเป็นสายจูงธรรมดาที่คุณถือไว้
    อีกเส้นใช้เป็นเชือกยาวๆหน่อยให้คนเดินตามหลังถือไว้ในลักษณะ
    พร้อมที่จะกระตุกเมื่อหมาออกวิ่ง
    วิธีปฏิบัติเมื่อหมาออกให้คนที่เดินตามหลังกระตุกอย่างแรงให้หัวทิ่ม
    เลยไม่กี่ครั้งรับลองเข็ด เออลืมบอกกระตุกพร้อมกับคำสั่งด้วยเช่นหยุด
    เลือกคำที่สั้นๆสามารถออกเสียงได้ดังๆ
    ไม่ใช่แค่ใช้หยุดหมาวิ่งได้แต่ใช้ฝึกให้หมาเดินชิดเราได้ด้วยโดยที่สายจูงไม่ตึง
    ลองดูนะขอรับ
  • สายรัดอก ไม่เหมาะกับหมาพิตบูล

การพาหมาพิตบูลออกนอกสถานที่ ควรใช้โซ่กระตุกครับ
    สายรัดอกเหมาะกับการพาหมาไปออกกำลังกาย

หมาดึงเรา เราต้องกระตุกแรงๆหนึ่งที่แล้วบอกว่าไม่
    หากเขาหยุดให้ชม หากดึงอีก ก็กระตุกให้เขารู้ตัวว่าเราไม่ชอบ

การเปลี่ยนปลอกคอให้เหมาะกับกิจกรรม จะทำให้หมาเข้าใจว่าเวลาไหนควรดึง
    เวลาไหนไม่ควรดึง ผมไม่อยากเห็น เจ้สของพิตบูล ใส่สายรัดออก พาหมาออกงาน
    หรือใส่ลงประกวด เพราะมันไม่สามารถควบคุมสุนัขได้ ส่วนมากจะเห็นแต่หมาลากคน ไม่ใช่คนจูงหมาครับ
  • ทดลองหรือยัง
    ผมเคยใช้กับหมาอื่นมานะไม่เคยใช้กับพิทบูล
  • มันเป็นหลักสูตรของหน่วยฝึกนะ
  • โซ่กระตุกครับถึงจะเอาอยู่ เห็นเริ่มมองๆปั๊บกระตุกเลย หลังๆเริ่มนิ่งขึ้น

วิธีกระตุกคือกระตุกแรงพอให้เค้าเจ็บแล้วปล่อยนะครับ อย่ายื้อ แล้วทิศทางที่ใช้กระตุก ถ้าวิ่งนำหน้าหรือดมพื้นให้กระตุกขึ้น ถ้าเดินออกห่างตัวให้กระตุกเข้าหาคนจูงครับ
  • แนะอีกนิดครับ บ้างครั้งเราต้องรู้ทัน หมาของเราด้วยครับว่าถ้าเจอหมาอาการเค้าจะเป็นอย่างไร คล้ายๆๆว่า เวลาเราพาเดินพอเห็นหมาตัวอื่นเดินมาใกล้เราต้องเตรียมพร้อมก่อนมัน ต้องเบนความสนใจมันด้วยกระตุก และเมือ่ไหร่ที่มันมองหมาตัวนั้น ให้เรารกระตุกโซ่แล้วบอกว่า ไม่ ลองฝึกดูบ่อยๆครับ เราต้องรู้ทันหมาเราตลอด ต้องรู้ก่อนว่ามันจะคิดอะไร
  • ขอบคุณครับ
  • วิธีของแต่ละท่านน่าสนใจมากๆเลยครับ
    แต่ลอง ซีซ่า มิลาน 2 เล่มครับ อ่านให้จบและนำไปใช้ อ่านไปใช้ไป จะช่วยคุณได้ ลองดูครับ
    เพราะของผมก็ ลุยเละเหมือนกัน แต่ตอนนี้ดีขึ้นมากๆครับ
  • PITBULL มันก็คือ PITBULL
    ถ้าจะฝึกไม่ให้มันลากเวลาเจอสิ่งเร้าอื่นๆอะ ผมว่าทำได้
    แต่จะฝึกให้พิทบูล ที่มีสัญชาตญาณแท้ๆของพิทบูล เมินเฉยต่อสัญชาตญาณของตัวเองอะ ทำได้ก็แค่สักระยะ

หมาต้อนแกะ ต้องต้อนแกะฉันใด
    พิทบูล หมานักเลง มันก็ต้องเป็นนักเลง ฉันนั้น....
  • ผมนำบทความของคุณ Yoja&Jiji
    เขียนการฝึกในแนวทางของซีซ่ามาให้อ่านครับ ลองทำดู

1. ให้สุนัขเดินเข้าออกประตู หลังเราเสมอ คือ ฝึกให้สุนัขนั่งรอก่อน เราเดินเข้า แล้วค่อยเรียก
    ให้สุนัขตามเข้ามา

2. เวลาเดินในสายจูง ต้องไม่ให้สุนัขดึงเรา เราเดินนำหน้าเสมอ (ต้องฝึก)

3. ฝึกเรียกให้มาหาเรา (Recall) เราจะไม่เดินหรือวิ่งตามสุนัข จ่าฝูงไม่เคยเดินตามลูกฝูง

4. คนกินก่อน สุนัขกินที่หลัง ระหว่างเรากินข้าว ต้องไม่ยอมให้สุนัขเห่า คราง ขออาหารจากเรา
    ไม่แบ่งอาหารคนให้สุนัขระหว่างคนกิน เมื่อถึงเวลาให้อาหารสุนัข เขาต้องสงบก่อน แล้วถึงให้อาหารเขา

5. ฝึกยึดอาหารหรือของเล่นคืน โดยให้สุนัขเป็นฝ่ายปล่อยและถอย ไม่ใช่การดึงแย่งจากปาก

6. ไม่เล่น Tug of war คือ การยื้อแย่งของเล่นคล้ายชักเย่อ

7. ฝึกจับสุนัขนอนหงายท้อง ให้อยู่ในลักษณะยอมจำนน ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่สุนัขจ่าฝูงสั่งสอน
    สุนัขลูกฝูงเมื่อทำผิดกฎ และ/หรือ ยกสุนัขขึ้นโดยใช้มือขยุ้มที่หนังคอด้านหลัง (เป็นพฤติกรรม
    ที่แม่สุนัขทำให้ลูกสุนัขสงบ)

8. เขาไม่ยอมสิ่งไหน เราต้องทำสิ่งนั้นจนเขายอม เช่น ไม่ยอมให้จับตัว ลูบหัว ฯลฯ

9. ที่สำคัญ คือ สุนัขกลุ่มนี้มักมีพลังงานเหลือมาก ต้องพาออกกำลังกาย (โดยเฉพาะก่อนฝึก)
    เพื่อเอาพลังงานออก สุนัขที่เหนื่อยจะสงบ และยอมจำนนง่ายขึ้น

10. จ่าฝูง (คนเลี้ยง) เป็นผู้กำหนดกิจกรรมทุกอย่าง เช่น เมื่อไหร่ตื่น (สุนัขห้ามเห่าเรียกหรือ
    ปลุกเราตอนเช้า) เมื่อไหร่กิน เมื่อไหร่เล่นหรือหยุดเล่น(สุนัขที่คาบของเล่นมาให้เราเล่นด้วย
    หรือเห่าสั่ง คือพฤติกรรมแสดงความเป็นจ่าฝูงแบบหนึ่งของสุนัข

11. เราเป็นผู้กำหนดขอบเขตหรืออนุญาติ บริเวณที่เขาจะเข้าถึงได้ ไม่ใช้สุนัขอยากจะไปไหน
    ก็ได้ตามใจเช่น การขึ้นบนเตียง หรือโซฟา สุนัขจะขึ้นได้เมื่อเราสั่ง และต้องลงเมื่อเราสั่ง ถ้าไม่ได้สั่ง
    ห้ามขึ้นเอง

12. คนอยู่ในตำแหน่งสูงกว่าสุนัขเสมอ เช่น นั่งสูงกว่า นอนสูงกว่า

13. ในกรณีมีสุนัขหลายตัว คนเลี้ยงมีสิทธิที่จะให้ความรัก หรือให้อาหารตัวไหนก่อนก็ได้ สุนัข
    ไม่มีสิทธิที่จะอิจฉากันเอง หรือสุนัขไม่มีสิทธิหวงคนเลี้ยงคนดูแล เช่น ตัวไหนมีพฤติกรรมไม่เหมาะสม
    ขณะที่เราให้ความรักกับสุนัขอีกตัว ตัวที่ก้าวร้าวต้องถูกตักเตือน เมื่อสุนัขที่ก้าวร้าวสงบและยอม เรา
    ถึงให้ความรักตอบ
  • เอาประสบการณ์ตรงมาเล่าจ้า

ปกติอีโกลเด้น อยู่ในบ้าน ป้าพรสั่งหยุด สั่งคอย สั่งไม่ให้วิ่งออกประตูยามรั้วเปิดได้

พาไปทะเลที่ระยอง เจอเจ้ามูมู่ ของทั่นนพ ขู่ เท่านั้นแหละ สิบคำสั่ง มันไม่ฟังเลย ใส่สายรัดอก มันก็ทำอีท่าไหนไม่รู้หลุดออกไปได้เฉยเลย

โชคดีที่วันนี้ ทั่นนพ ใช้วิธีสะกดอีโกลเด้น โดยบิดตรงหลังคอ หยุดกึกเลย
    ไฟล์แนบ
    nooooo1.jpg 100K
    nooooo.jpg 97K
  • พี่ยุท พูดได้ดีเลยทีเดียวครับ:006:

คือผมแค่สงสารมันเวลามันเจอหมามันจะกระชากจนโซ่ล่ามคอมันรัด คอ มัน จนแน่น แล้วมันก็จะไอ แค๊กๆ

แต่ตอนนี้เข้าใจแล้วครับ เป็นธรรมดาของมัน เราก็ต้องดึงมันให้อยู่ หรือถ้าสงสารมันก็ บอกมันว่า ไม่เอา ลูกไม่เอา หยุด แล้วก็จับมันหันหน้าหนี ถ้ามันยังไม่ฟังอีก ผมก็จะดึงมันด้วยท่าทีขึงขัง บู้ไม่เอาหยุด มันก็จะลดอาการซ่ามันลง มา พอเดินไปได้ซักพัก มันก็จะหันมามองหมาตัวนั้นใหม่ เป็นธรรมดาของ พิทบูลจริงๆ วันนี้เจอบางแก้ว ง๊องๆ แง่งๆ ใส่หมาเขาใหญ่เลย แต่บางแก้วนิ่งแหะไม่ขู่กลับ

แล้วก็พยายามพามันเดินเยอะๆ พลังมันจะได้หมด มันจะได้ไปหอบแทน แฮ่กๆ ไม่เกี่ยวแหะ :001:

ขอบคุณทุกความคิดเห็นเลยนะครับ ทุกวิธีดีหมดเลย