ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามพี่ๆว่า
  • อาหารสุนัข ยี่ห้อ royal canin ใช้ได้ไหมครับ สำหรับลูกสุนัขอายุประมานเดือนกว่า
    แล้วผสมกับนมให้เขากินเลยใช่ไหมครับ อยากเปรียบเทียบกับ Eukanuba ว่าแตกต่างกันเยอะไหม
  • pitbull ต้อง F1 ครับ ส่วน royal canin ผมให้ปอมครับ
    ส่วนที่เหลือไม่รู้ให้กูรูมาตอบดีกว่าครับ
  • เรื่องนี้ต้องป๋าคับ มาให้ความรู้หน่อยคับป๋า
  • สำหรับผม มันขึ้นอยู่ความพึงพอใจของเราที่จะเลือกว่าให้กินยี่ห้ออะไรถ้ากำลังซื้อมีมากก็ใช้อย่างที่ว่าไป คุณค่ามันไม่ได้ต่างอะไรกันมากมาย เมื่อก่อนตอนเริ่มเลี้ยงใหม่ๆก็ให้กินเกรดsupper แต่ตอนนี้ผมใช้F1สีแดงแล้วเก็บเงินส่วนต่างซื้อเนื้อ นมไข่ให้มันกินแทน
  • ใช้ได้ครับแต่ต้นทุนในการเลี้ยงมันสูงครับ ระยะยาวจะทราบครับ อาหารสุนัขควรใช้ให้ถูกกับอายุสุนัขครับ F1 ถูกและใช้ได้ดีทีเดียวครับ
  • ใช้ได้ค่ะ ถ้าสู้ราคาไหว คือราคาจะสูงกว่ายี่ห้ออื่นๆมากเลยค่ะ
  • อ่านตรงฉลากข้างถุงครับว่าเขาใช้อะไรในการผลิต หากว่าเหมือนกันๆ เลือกเอาตัวที่ราคาถูกครับ
    อาหารก็คืออาหาร กินเข้าไปต้องมีประโยชน์ต่อร่างกาย หากหมาป่วยก็ต้องกินยา ไม่ควรหวังพี่งจากอาหาร
    อาหารที่มีคุณภาพ กินแล้ว ต้องสุขภาพดี ไม่มีสารปนเปื้อน และผลิตจากวัตถุดิบคุณภาพสูง
    สมมุตินะครับ ผมจะยกตัวอย่างง่ายๆเพื่อเปรียบเทียบว่า เราไปซื้อข้าวราดแกงสักหนึ่งจาน เป็นแกงเขียวหวานไก่

กรณีแรก
    ร้านแรกเขาใส่เนื้อไก่ล้วนๆ ขายจานละ 25
    อีกร้านมีแต่ตีนไก่ และคอไก่ ขายจานละ 20 บาท
    กรณีนี้ เราคงเลือกกินร้านแรกใช่ไหมครับ

กรณีที่สอง หากวัตถุดิบเหมือนกัน เป็นเนื้อไก่ล้วนๆ ทั้งคู่
    ร้านแรกนั่งในห้องแอร์ ในโรงแรมใหญ่ ริมแม่น้ำ จานละ 100 บาท
    ร้านที่สอง ร้านธรรมดาริมถนน แต่ร้านสะอาดสะอ้าน ราคาจานละ 30 บาท
    หากมองในแง่คุณค่าทางอาหารและความประหยัดเลือกร้านที่สองแน่นอนครับ

อาหารหมา เราดูที่วัตถุดิบที่ใช้ในการผลิต ระบุไว้ข้างถุง (อาหารนั้นต้องมีเลขทะเบียนอาหาร)
    หากวัตถุดิบใกล้เคียงกัน เลือกตัวที่ราคาถูกครับ ถ้ากินแล้วไม่มีปัญหา สุนัขอ้วนท้วนสมบูรณ์ดีก็ใช้ต่อไป
    ผมไม่อยากบอกว่ายี่ห้อไหนดีกว่ายีห้อไหน เราใช้อันไหน สบายใจ หมาสุขภาพดี มีกำลังจ่ายไหวก็ใช้ยี่ห้อนั้นเลยครับ

ขอให้เลี้ยงอย่างมีความสุข ไม่เดือดร้อนทางบ้าน ดีทั้งหมดครับ
  • พูดซะเห็นภาพเลยท่าน
  • ขอบ คุณพี่มาคและ พี่ๆทุกคนด้วยครับ เด๋วรอซัก3เดือนจะ จัดF1แล้วครับ อิอิ
  • เล่นบอร์ดนี้ เหตุผล ต้องมาก่อน อารมณ์ ครับ

อยากเห็นพวกเรา เชื่อ เพราะได้วิเคราะห์พิจารณาตามหลักเหตุและผลแล้วว่าอะไรจริงอะไรเท็จ มากกว่า เชื่อเพราะฟังเขาเล่ามาครับ

สังคมแห่งนี้จะเข็มแข็งหากเราคุยกันที่เหตุผล ข้อเท็จจริง มันเป็นเกราะกำบัง ไม่ให้ใครมาหลอกเราได้ง่ายๆครับ
  • ตัวนี้กิน F1 ตั้งแต่เล็กจนตอนนี้เกือบ 10 เดือนแล้วครับ

เสริมอย่างอื่นนิดหน่อยตามอารมณ์เจ้าของ:005:
    ไฟล์แนบ
    061210.32.jpg 80K
  • ท่านโต ลูกหลานใครครับตัวนี้
  • ลูกโจโจ้ X ต้องตา(454*จีจี้) ครับพี่

ตัวนี้ไม่เคยสัมผัสอาหารนอกแม้แต่เม็ดเดียว F1 สีม่วงล้วนๆ:m001: