ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไม ใส่ ปลอกคอ หมาสองเส้น
  • พอดดี มีคน แถวบ้าน ถามผม ว่า ทำไม ใส่ปลอกคอ สุนัข สอง เส้น แล้วมันไม่รำคาญเหรอ

....................................

เหตุผลที่ใส่สอง เส้น สำหรับผม ไม่รุ้ เหมือนท่าน อื่น บ้างเปล่า หรือท่านอื่นใส่ สองเส้นกันบ้างหรือเปล่า

เหตุผล ... คือ เส้น ที่ เป็น โซ่ ผม ไว้ เวลาพาเดิน ออกนอกบ้าน เผื่อไว้บังคับสุนัข เวลาพาเดิน
    หรือ ไปในที่ แคบๆๆ บ้างสุนัข เรา อาจ ดื้อ เรา ก็สามารถ กระตุก เตือน สติ ได้

ส่วนปลอกคอ .... ไว้ กรณี พูก ไว้ อยุ่กับที่ คับ เพราะ บางครั้ง ใช้ โซ่ กระ ตุก เวลา มีสิ่งเร้า
    สุนัข จะกระ ตุก ซะจนหายใจไม่ออก ได้ คับ
    ............. ก็เลยต้องใส่ สองเส้น นี้ แหละเหตุผล ของผม คับ
    ไฟล์แนบ
    11-09-10-1933203.jpg 20K
  • ถูกต้องแล้วครับ

แถมให้อีกหน่อย สายรัดอกไม่เหมาะสำหรับการพาพิตบูลออกงานครับ ปลอกคอบางที่ก็ไม่เหมาะ
    มันบังคับ หมาไม่ได้ พิตบูลมันชอบดึง ชอบลาก ยิ่งใส่สายรัดอกก็เข้าทางมันเลยครับ มันคงลากเจ้าของสบายเลย
  • สวัสดีคับพี่มาร์ค

อย่างที่พี่ ว่าเลย คับสายรัดอก เข้าทางมันจริงๆๆ

ใครเลี้ยงพิท แล้ว พา เดิน พร้อมๆกันหรือวิ่งควบคุม ความเร็ว ได้ โดยสุนัขไม่ลาก แค่นี้ ก้อเทพ มากๆๆแล้ว

พื้น ฐานมาจาก โซ่ กระตุกเลยคับ

ส่วน ใหญ่ ลากเจ้าของ กระจาย
  • อนาคตหลังจาก ABC เป็นรูปเป็นร่างจะจัดงานสัมนาให้แก่เจ้าของพิตบูลดูสักครั้ง
    หมาพันธ์นี้ มันต่างจากหมาพันธ์อื่นจริงๆ และก็อันตรายต่อสัตว์อื่นพอสมควร

แต่ไม่รู้จะมีคนเข้าร่วมงานมากน้อยแค่ไหน
  • หวัดดีพี่มาร์ค :o030::o030::o030:
  • ผม ว่า มี คนอยาก เค้าอบรม มากแน่คับ เพราะ ถ้า ชอบ อะไร คนเรา มัน สุดๆๆ กันทั้งนั่น
    และผม ว่าก้อดีนะคับ พี่
    บางท่าน จะได้รุ้ ว่า พิท บุล เป็นยังไง แต่ ละสาย นิสัยก้อไม่เหมือนกัน ความนิ่ง ความดุต่างกันมาก

ตัวก่อน ที่ตาย อามี่ ฝึกง่ายมาก

แต่ พอ มาเลี้ยงหมาแดง ยอม รับว่าฝึกยาก ระดับนึงคับ เพราะ ซน ดื้อ สมาธิ น้อยหน่อย มั่นใจเกินไป แต่ไม่ใช่ว่า ไม่ฉลาด นะคับ

โจทย์ แรก ที่ ต้องคิด กับหมาตัวใหม่ ก่อนฝึก ก้อ คือ อ่านมันให้ ออก ก่อน ลำดับแรก

...............................................

เอาคลิป มาฝาก นิด นึงคับ ว่า พิท บุล ต่างกับพันธ์ อื่น ยังไง ยัง ลุกสุนัขอยุ่เลย พันธ์น้อยที่จะทำแบบนี้

http://www.youtube.com/watch?v=lyLMfots9Jg&feature=related
  • คลิป ฝึกสุนัข ดุไว้เป็นตัวอย่างได้นะ คับ เราจะ ได้ มีหมาเทพ ไปพร้อมๆๆกัน คับผม

http://www.youtube.com/watch?v=XVx6Dlh8Gzo&feature=related
  • :063:ดุให้จบ นะคับ ฝึกแบบเทพจริงๆๆ
  • บ้านเรา ถ้ามีแบบนี้เยอะๆก็คงดี หมาประสิทธิภาพสูงคงไม่สูญหายไป
    หมาดีมันต้องประกอบไปด้วย ความฉลาด ความกล้าหาญ ความแข็งแรง สามารถนำไปใช้งานได้จริงๆ

แต่น่าเสียดาย ยังมีความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับค่านิยมในการเลี้ยงหมาในบ้านเรา
    คนส่วนมาก ไม่ได้มองเรื่องการใช้งานเป็นหลัก เน้นแต่การซื้อขายลูกสุนัข จนละเลยการพัฒนาด้านการใช้งาน
    และคนไทยส่วนมากไม่เน้นเรื่องการฝึก เน้นแต่เรื่องกินกันอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆ
  • ก็หวังว่า การก่อตั้ง ABC ขึ้นมา คงจะช่วยอนุรักษ์หมาดีๆไว้ไม่ให้สูญพันธ์ไปจากเมืองไทยนะครับ
    เรามีหมาดี หมาที่มีคุณค่าอยู่มากมาย แต่โดยทำลายและลดคุณค่า เพียงเพราะว่ามันไม่มีราคาเหมือนหมาที่อยู่ในกระแส

แถมยังมีบรีดเดอร์บางคนพยายามผลักดันให้สร้างมาตรฐานออกมาเพื่อรองรับหมาพิกลพิการอีกด้วย
    แค่พวกคุณทำให้มันเป็นแบบนั้นก็หนักหนาสาหัสพอแล้ว อย่าถึงกับต้องให้ออกใบรับรองความพิการให้มันอีกเลย

ขอเป็นตัวแทนหมาพูดแทนหมามันหน่อยนะ ก็ไม่รู้พูดอะไร ตรงไป แรงไปอีกหรือเปล่า อิอิอิ
  • หลังจาก ABC ก่อตั้งเสร็จ เราคงแยกประเภท แยกเป้าหมาย และส่งเสริมกันอย่างจริงๆจังๆ
    ความหลากหลายเป็นสิ่งดีให้เราเลือกเล่น แต่ก็ไม่อยากให้ลืมเรื่องการอนุรักษ์ คุณค่าที่แท้จริงของหมาพิตบูลนะครับ

มาตรฐานพิตบูล
    UKC เน้นโชว์ ความสมส่วน สวยงาม กลมกลืน และยังคงการใช้งานได้
    ADBA เน้นความสวยงาม ความแข็งแกร่ง แข็งแรง ในแบบฉบับของหมาใช้งานจริงๆ
    XL พิตบูล เน้นความ สูง ใหญ่ สะใจ ทรงพลัง

มาตรฐาน บูลลี่
    Pocket เน้นความกระทัดรัด สวยงาม เหมาะสำหรับคนนิยมของเล็ก
    Standard เน้นความสมส่วนสวยงามกลมกลืนตามแบบมาตรฐาน
    Extreme เน้นความสะใจ เป็นหมาที่อยู่ในมาตรฐาน แต่มีความบูลลี่แบบสุดๆ
    Big Bull เน้นความใหญ่ สะใจ อลังการณ์งานสร้าง เราวัดกันที่ขนาดความใหญ่โตของโครงสร้าง

**** ใครไม่รู้ว่าบูลลี่แปลว่าอะไร ให้นึกถึงวัวกระทิงครับ กล้ามเนื้อเป็นมัดๆ อกกว้างใหญ่โต ลึก ปราศจากไขมัน

บูลลี่ เน้นความสวยงาม เตะตา ตรึงใจ เพื่อการโชว์ แต่ต้องไม่อ่อนแอ
    พิตบูล ทั้งโชว์ และ ทั้งกิจกรรมเพื่อแสดงความสามารถและประสิทธิภาพ

ไม่รู้ว่าเพ้อเจ้ออยู่คนเดียวอะเป่า ฮ่าๆๆ
  • ขอบคุณที่ พี่เขียนมานะ คับ ผม ไม่รุ้เรื่อง กับคำย่อ เนี่ยว่าจะถามพอดี
    แล้วABC นี้คือ อะไรคับพี่ คำเต็ม ด้วยนะ คับ เป้าหมาย ด้วยคับ
  • เฮ้ออออออออ ไม่รู้จะดีใจหรือเสียใจดี
  • เห็นด้วยเลย คับ ถ้า ได้แยก ประเภท แยกแนว และอนุรักษ์ ประจำ ตาม แบบฉบับของแต่ละสาย

เยี่ยมคับ จะได้ ไม่ต้องมี หมาแดง ผสม กับแนวอื่น อีก หรือ ชื่อ ว่า พิท ผสม อย่างเดียว ไม่คำนึงถึง

การจ่าย ที่ ออกมา
  • 5555 อย่าเพิ่งเสียใจ คับ พี่
  • ถ้ามันไม่มีกระทู้การก่อตั้งอยู่ข้างๆ จะไม่บ่นเลย
  • 555 โทษ คับพี่ เพิ่งเห็น เลย ขำตัวเองหล่าว :001: อิๆๆๆ

เอาด้วยคับพี่ เห็นด้วยคับ :063:
  • ของผมเน้นลากกกกกก
    ไฟล์แนบ
    IMG_1319_resize.jpg 122K
  • ชอบตัวขวา จัง สวยมาก คับน่ากลัวมากคับ
  • ขอผมที่แรกก็ใช้โว้กระตุกอะแต่เกิดเหตุขัดข้องทางเทคนิค

กระโดดลงรถไปแขวนคออยู่ข้างกระบะ

ตอนนี้ยอมให้ใส่ปลอกคอละแต้พอเอาสายจูงใส่นั่งเฉยเลย

ไม่ยอมเดินไม่โดนขึ้นรถเลยพอถอดออกเอารัดอกใส่แทนคึกขึ้นมาเลย
  • เยี่ยมครับ
  • โซ่กระตุกต้องระวังพลาดนะครับ พิทบูลมันชอบรู้ดีทำให้โซ่หย่อนแล้วถอยหลังออกมา..................หมาตัวในคลิปทั้งสวยและเก่งดีจริงๆ ผมกะจะทำคลิปฝึกออกมาเหมือนกัน แต่อาจจะไม่ซีเรียสมากเพราะสำหรับผมแล้วพิทบูลวัดกันที่สมรรถนะของร่างกายมากกว่า คำสั่งฝึกเพื่อเอาไปต่อยอดในการทำกิจกรรมต่อไป
  • สวัสดีคับ ท่านตั่ว สบายดีนะคับ

ฝึกสุนัขถึงไหนแล้วคับ เอาคลิปมาให้ชมบ้างนะคับ ท่าน ตั่ว

..................... ใช่ หมาสองตัวนี้ ในคลิปสวยมากจริงๆๆ และเก่งมากด้วย ........ปีใหม่นี้มีออก มาบ้างป่าว คับ

........... หมาแดง สมรรถนะ ดีๆๆ ที่ ตั่ว ก้ออีกที่นึงนะคับ ..
  • "แต่น่าเสียดาย ยังมีความเข้าใจที่คลาดเคลื่อนเกี่ยวกับค่านิยมในการเลี้ยงหมาในบ้านเรา
    คนส่วนมาก ไม่ได้มองเรื่องการใช้งานเป็นหลัก เน้นแต่การซื้อขายลูกสุนัข จนละเลยการพัฒนาด้านการใช้งาน
    และคนไทยส่วนมากไม่เน้นเรื่องการฝึก เน้นแต่เรื่องกินกันอย่างเดียว ฮ่าๆๆๆ "
    :063:
  • สวัสดีคับพี่แก้วใช่ คับ พี่แก้ว สมรรถนะ เป็นเนื่องสำคัญมากมายเลยคับ

ผม ว่า เรา น่ามา ทำ กิจกรรม การฝึก มา โชว์ กันหน่อยแล้ว ส่งในรูปแบบวิดีโอนะคับ อิๆๆๆ

มีหลายท่านที่ อยุ่ในแนวๆๆนี้
  • สวัสดีคับพี่แก้วใช่ คับ พี่แก้ว สมรรถนะ เป็นเนื่องสำคัญมากมายเลยคับ

ผม ว่า เรา น่ามา ทำ กิจกรรม การฝึก มา โชว์ กันหน่อยแล้ว ส่งในรูปแบบวิดีโอนะคับ อิๆๆๆ

มีหลายท่านที่ อยุ่ในแนวๆๆนี้

ยิ่งดีครับ:062: