ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนถามคุณหมอพิทฯ
  • เรียนถามคุณหมอพิทฯครับ ในการที่เรานำสุนัขพิทบลูมาทำ INBREEDนั้น จะทำให้ลูกสุนัขที่ออกมา มีข้อด้อยในพันธุกรรมหรือเปล่าครับ อย่างเช่นที่เห็นในสัตว์บางชนิดครับ เช่นพิการ ไม่แข็งแรงหรือไม่สมบูรณ์ในสรีระที่น่าจะเป็นของสายพันธ์บางตัวมีอายุสั้นลง ในสุนัขพิทบลูผมมีความสงสัยว่าเขานิยมทำกัน แต่ผมสงสัยและแกรงว่าถ้ามันเกิดผิดพลาดทางพันธุกรรมแล้วทำให้สุนัขพิทบลูผิดปกติทางด้านสมอง อันนี้อันตรายมากเลย มันจะเป็นไปได้ไหมครับในเคทนี้ รบกวนคุณหมอช่วยแนะนำความรู้ให้ด้วยครับ ด้วยความเคารพ
    ไฟล์แนบ
    yard.jpg 75K
  • ทำให้เกิดการแสดงออกของยีนด้อยเป็นไปได้สูงครับ ซึ่งความผิดปกตินั้นขึ้นอยู่กับชนิดของยีนด้อยครับ ถ้าแสดงออกในทางที่เป็นโทษแก่ร่างกาย ก็อาจจะทำให้สัตว์นั้นพิการหรือเกิดภาวะเจ็บป่วยเนื่องจากภาวะภูมิคุ้มกันบกพร่อง เป็นต้นและยีนด้อยเหล่านี้สามารถถ่ายทอดให้ลูกหลานได้ด้วยครับ

หมอพิทบูล