ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ลูกหมาขี้กลัว ขี้ตกใจ ทำไงดีครับ
  • ลูกหมาผมอายุเกือบสองเดือนแล้วครับ(50)วัน แต่มันขี้กลัว ขี้ตกใจเหลือเกินครับ หวาดระแวงนิดๆ ด้วย

แก้ยังไงดีครับ พวกพี่ๆ เคยเจอปัญหานี้กันบ้างมั้ยครับ
  • ค่อยๆปรับนะครับ ให้ความรักเค้า ให้สัมผัสดีๆกับเค้านะครับ
    หมาแบบนี้ เอาใจใส่มากๆนิดนึง
    เพราะถ้าถูกปล่อยปะละเลย มีแนวโน้ม เป็นหมาขี้ระแวง และหมาประเภทนี้ มักจะกัดคน
    เพราะความที่มันกลัวว่าคนจะทำร้ายมัน ครับ
  • ตามที่เฮีย Yut บอกครับ แล้วอย่าลืมพาออกสู่ธรรมชาติบ่อยขื้น มันจะปรับตัว
    พร้อมหวาดระแวง แต่ในไม่ช้ามันก็จะเคยชินกับสภาพแวดล้อมเองครับ...:020:
    ไฟล์แนบ
    DSC00299.JPG 122K
    DSC004142.JPG 122K
  • สร้างความเชื่อมั่นให้มัน ทำให้มันมั่นใจในตัวคุณ มันจะตามคุณ
  • นี้ก้อสดๆเลยครับที่บ้าน...ญาติมาจากอยู่ด้วยเห่าและจะกัด..ปวดหัวเลย..คนไทยไม่เป็นไรครับแต่กับฝรั่งนี้สิ..นึกว่าจะดมจะกัดเท้าเค้าเลย.เด็กด้วย..เลยต้องอยู่คนละมุมบ้านเลย..ทำยังไงดีครับให้คุ้นกับเค้า ขอบคุณครับ
  • สวยมากเบิก
  • ถ้าช่วงเด็กๆ เค้าก็กลัวๆ อะไรไปเรื่อยนะครับ
    พอโตแล้วก็หายไปเอง ผมพาไปเดินข้างนอกบ่อยๆ เวลาไปคลินิค
    เค้าก็จะได้คุ้นเคยกับสภาพแวดล้อมรอบตัวไปเอง
    แต่ก็ระวังหมาเจ้าถิ่นด้วยครับ.
  • ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ
  • เวลาหมากลัว อย่าไปปลอบ อย่าลูบ อย่าโอ๋ เพราะถ้าทำหมาจะคิดว่าที่มันกลัวเป็นสิ่งที่ดี หมากลัวหรือตกใจเราต้อง
    นิ่งๆไว้ครับ
  • สมมุติว่ามันกลัวฟ้าร้อง เราพามันจูงเดินเวลาฟ้าร้อง
    ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น เดินไปเรื่อยๆ
    และอย่าปลอบตอนมันกลัว มันจะยิ่งกลัว แต่ให้เชียร์ตอนที่มันไม่กลัวครับ
  • อยู่ที่เจ้าของต้องสร้างความมั่นใจให้มัน พิทบูลที่ยังไม่สตาร์ทมักจะขี้กลัวบ้าง แต่ถ้ามันได้ลองกัดและเริ่มสตาร์ทแล้ว
    ลบคำว่า "กลัว" ออกจากสมองมันได้เลยครับ
  • ขอบคุณครับตี้ ว่างๆ อย่าลืมตัดต่อคลิปมาให้ชมอีกนะครับ เพรินดี...:015:
  • หมาที่ขี้กลัวมีวิธีหลายวิธี ขึ้นอยู่กับว่าหมามันกลัวอะไร เเต่ถ้ามันกลัวหมดทุกอย่างก็น่าสงสาร ก็ดูๆอย่าให้เด็กเล่นเล่นกับมันเเล้วก็อย่าไปตีมันถ้าจะตี ขอให้ใช้มือตี หรือเเค่ทำท่ายกมือขึ้นก็พอ วิธีเเก็ก็คือ พาหมาไปจูงบ่อยๆจูงออกไปนอกบ้านให้ไปเจอคน เจอสัตว์ต่าง เจอกับเสียงรถดังๆที่วิ่งผ่านทำบ่อยๆต่อไปหมาจะเริ่มชินเเละจะไม่กลัวอะไรง่ายๆ ที่สำคัญให้ความอบอุ่นเขาด้วย ผมว่าที่ไม่ปลอบหมาน่ะเป็นเรื่องผิดครับ..เวลาเขากลัวน่ะเราก็ตองจับมาอู้มหรือกอด หรือลูบตัวปลอบเขา เขาจะได้ไม่กลัว อย่างน้อยเขาจะได้รู้ว่ามีเราอยู่เคียงข้าง..เราก็เหมือนกับเป็นพ่อเเม่หมาเเหละครับ..หมายังเด็กมันจะคอยสังเกตุพฤติกรรมของพ่อเเม่ สังเกตุไหมครับ พ่อเเม่หมาที่ดุ ที่ชอบเห่าก็จะทำให้ลูกหมาดุไปด้วยเพราะมันจะเลียนเเบบพ่อเเม่มัน พยายามคลุกคลีเเละเอาใจใส่ เล่นกับมันให้มากๆครับ พอนั้นความกลัวจะหายเเล้วกลายเป็นความกล้าเเทน
    ไฟล์แนบ
    PIC_0626_resize4.JPG 125K