ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จดหมายจากชาวเกาะ ตอน ส่งรูปยุ่งๆมายั่วป๋า
  • ตั้งแต่มีข่าวคราวประกาศตูมว่า ของดี "สึนามิ" จะมาบังเกิด ณ ฝั่งอ่าวไทย

การท่องเที่ยวแถบนี้ก็ เกิดอาการ "เกือบฉิบหาย" เงียบเป็นป่าช้า เพียงแค่ลมปากประกาศความแม่นยำแค่นั้นหรือ?

แต่..มันก็ไม่เกี่ยวกับพื้นที่เล็กๆของผม ที่ยังคงไม่ได้เปิดบริการ เพราะกำลังเร่งบูรณะใหม่อยู่

หลังจากที่ผมเองโพสความสดใสของหลีเป๊ะไปคราวก่อน เหมือนกรรมตามสนองที่ทำให้หลายท่านอิจฉา

ฝนจึงบังเกิดติดต่อกันเป็นเวลากว่า 7 วัน

ทั้งงานก่อสร้างต่างๆบนเกาะ รวมทั้งการขนย้ายสิ่งของเป็นไปด้วยความยากลำบาก

เลยขอรวบรวมเรื่องราวและบรรยากาสในช่วงสองสามสัปดาห์ที่ผ่านมาให้ชมเล่นๆเพลินๆครับพี่มาร์ค

กลับมาประจำการที่เดิม ขนของถ่ายของรอบใหม่ ด้วยคลื่นที่แรงและงานที่รีบทำให้เรือเราจำไปลำนึง ประเดิมลำแรกของเกาะเลยมั๊ง

หลังจากนั้นไม่นาน กลัวน้อยหน้า เรือหางจมอีกสี่ลำ รวมทั้งเรือท่องเที่ยวลำโตจากภูเก็ตที่สมอเรือมันหลาวจนเรือเกยฝั่งท้องเรือทะลุจมเหลือเพียงหลังคาเรือที่โผล่พ้นน้ำ ... ในช่วงเวลาหลัจากผมโพสครั้งก่อน ระยะเวลา 7 วันนั้น วุ่นวายสุดๆครับ

เหตุการณ์ทั้งหมดเกิดจากความผิดพลาดและความไม่รอบคอบของคนทั้งนั้นเลยครับ :001:

บ่นเยอะไปหน่อยชมภาพดีกว่าครับ อิอิ

เรือหางกำลังทยอยขนของ ถ่ายของจากเรือใหญ่ลำไกลๆ อากาศยังคงโอเค แต่พอตกช่วง6โมง ก็ย่ำแย่เลยทีเดียว เหอะๆ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7592_resize.JPG 84K
    DSCF7593_resize.JPG 76K
  • ระหว่างนั้นลูกค้ามาขอพัก เราเองก็ยุ่งๆ บอกความไม่พร้อมให้เค้าทราบ

เมื่อเค้าทราบก็ โอเคคครับ ช่วยขนของให้อีกต่างหาก อิอิ

ผมบอกเค้าว่า "เฮ้ย ไม่เป็นไร ยูเป็นลูกค้า เข้าห้องพักผ่อนเถอะทางนี้มีคนจัดการ"

เค้าบอกว่า .... "ถ้าเค้าช่วย คนก็จะเยอะขึ้น งานก็จะเสร็จไวขึ้น".....

เมื่อคิดแบบนี้แล้วก็ "จัดไปครับ"

ใช้บริการลูกค้าซะเลยงิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7590_resize.JPG 99K
    DSCF7591_resize.JPG 106K
  • วัสดุเหมือนจะไม่เยอะเพราะเป็นไม้ไผ่ แต่ขนาดและจำนวนทำให้ขนค่อนข้างลำบากครับ

การขนวัสดุมาสู่เกาะหลีเป๊ะเป็นเรื่องยากเสมอครับ เพราะที่นี่ไม่มีท่าเทียบเรือ จะมาเรือใหญ่ขนาดไหนก็ต้องถ่ายของทั้งหมดขึ้นเรือหางเสียบหน้าหาด

จึงเป็นเหตุของสินค้าหลายๆอย่างจะราคาสูงเป็นพิเศษเช่นน้ำดื่ม รวมทั้งของใช้สารพัดอย่าง :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7596_resize.JPG 77K
    DSCF7597_resize.JPG 108K
  • สวยครับ เก็บภาพมาฝากพวกเราเยอะๆนะครับ พิกัดไหนของเมืองไทยครับ:001::062:
  • มีแผนจะไปเที่ยวหลีเป๊ะเดือน ก.พ. ปีหน้าค่ะ อยากทราบรายละเอียดที่พัก แล้วมีแผนนำทัวร์ด้วยรึป่าวคะ ยังไงขอเบอร์ติดต่อไว้ได้มั้ยคะ ขอบคุณค่ะ
  • บรรยากาศเยี่ยม สวยงามมากครับ
  • โดนแน่ มาเฟียบุกหลีเป๊ะ เตรียมรับมือให้ดี
  • โทษทีครับ ทิ้งช่วงไปนานเลย เพราะติดลูกค้า ตอนนี้เครียเสร็จแล้ว มาลุยกันต่อป๋า รูปยังไม่หมดแค่นี้ อิอิ

- พิกัดนี่ผมเองไม่ทราบครับ เพราะไม่มี GPS แต่ตัวเกาะอยู่จังหวัดสตูลครับ เป็นเกาะสุดท้ายของประเทศไทยแล้วหละ ไกลจากนี้ก็อินโดเลยครับ ^ ^

- เดือน กพ. โทรมาคุยกับผมได้เลยครับ 084 9292 910

สิ่งที่ท่านต้องเตรียมก่อนมานี่คือ หาคำตอบเรื่องสไตน์ที่พักไว้ในใจครับ ว่าชอบแบบไหน หรืออยากพักที่ใดบนเกาะโดยไม่จำเป็นต้องเป็นของผมเองนะครับ ส่วนเรื่องเรือนำเที่ยว อยากให้อุดหนุนลูกน้องผมครับ อิอิ อีกอย่าง เรือที่พาท่านเที่ยวจะได้อยู่ในคอนโทลผมเองด้วย จะแวะตรงโน้น จะแถมตรงนี้ มันจะคุยง่ายสะดวก :019:

- อิอิ รูปพิทบูล ขอปิดท้ายนะป๋า เดี๋ยวจะเล่าพฤติกรรมของเจ้าฮิปโปบนเกาะให้ฟังกัน :015:

หลังจากที่จัดระเบียบแนวบ้านได้แล้ว ก็เริ่มวางโครงบ้านริมหาด

บรรยากาศและวิวก้เป็นเช่นนี้แล อิอิ แม้นจะไม่หรูหรา 5 ดาว แต่"สัมผัสใกล้ชิด มัลดีฟเมืองไทย"มันต้องที่นี่แล งิงิงิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7601_resize.JPG 81K
    DSCF7605_resize.JPG 79K
  • ชมวิวอื่นๆถัดเข้าไปอีกซักนิด

ช่วงกำลังก่อสร้าง ฝนมาเป็นระยะ ระยะ เลยทีเดียวครับ งานเลยล่าช้าไปพอควร :022:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7607_resize.JPG 118K
    DSCF7608_resize.JPG 89K
  • เป็นเรื่องน่าแปลก ที่บ้านไม้ไผ่เป็นสิ่งมหัศจรรย์สำหรับชาวต่างชาติ เพราะเค้าทึ่งกับการสร้างบ้านจากไม้ และขั้นตอนวิธีการทำ

มันเป็น how to ที่ ชาวต่างชาติชอบและยืนดูกันเพลินเลยครับ

จริงๆมีงานเกรดพรีเมี่ยมอยู่ที่นึง ของคนไทยนี่แหละครับ เอาไว้ผมมีโอกาสอุดหนุน จะนำภาพงานไม้ไผ่ของเค้ามาให้ชม อายุการใช้งาน ระยะ 5 ปีนี่สบายเลยทีเดียว แถมติดแอร์ได้ซะด้วย

เอาเป็นว่า คนไทยเรามีของดีอย่างนึงที่ควรเพิ่มคุณค่าเข้าไปซักนิดนะครับ อย่าให้บ้านไม้ไผ่ไร้ค่าในสายตาเราเลย :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7614_resize.JPG 91K
    DSCF7612_resize.JPG 62K
  • หลังจากฝนตกเป็นช่วงๆ ติดต่อกันมาหลายวัน ผมแอบมีเวลาว่างเล็กน้อย วันดีๆภาพสวยๆเลยเก็บมาฝากครับ

จริงอย่างเค้าว่า "หลังฝนตก ฟ้าต้องสดใส"

มาชมรุ้งที่เกาะหลีเป๊ะกันครับ :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7635_resize.JPG 47K
    DSCF7639_resize.JPG 65K
  • มองดีๆ รุ้งเป็นสองชั้นซะด้วย ยังนึกถึงมือโปรหลายๆท่านในเวปเลยว่า ถ้าท่านอยู่ตรงนี้จะถ่ายทอดรูปรุ้งที่ผมเห็นได้ดีกว่านี้เสียอีก :001:

เข้าบรรยากาศพอดีครับ แม้จะเป็นสถานที่เล็กๆ แต่รีสอร์ทกลับดูไฮโซขึ้นมาถนัดตา เพราะมีลูกค้าชอบมาเป่าแซกโซโฟนให้ฟังทุกวัน

เป่าในระหว่างงานบ้าง ระหว่างกินข้าวตอนดึกๆบ้าง ยิ่งตอนรุ้งพาดผ่านท้องฟ้าแถวหลีเป๊ะด้วยแล้วแถมเสียงแซกโซโฟนดีๆ มันช่างได้บรรยากาศจริงๆครับ

(จริงๆผมมีคลิปอัดเสียงและบรรยากาศสดๆไว้ เอาไว้โหลดลงyoutubeคล่องๆเมื่อไหร่จะโพสตามหลังให้ชมนะครับ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF7636_resize.JPG 73K
    DSCF7645_resize.JPG 54K
  • แอบไปดูเจ้าฮิปโปวิ่งเล่นหลังจากโดนล่ามมาหลายวันซักหน่อยดีกว่า

ช่วงฝนตกผมเองไม่ค่อยจะปล่อยเพราะเดี๋ยวจะเลอะไปทั้งรีสอร์ท พอทรายเริ่มแห้ง อากาศเริ่มเปิดก้จะไม่พลาดที่จะปล่อยให้เค้าวิ่งเล่นครับ

อืม อย่างนึงเกี่ยวกับหมาบูลลี่ที่ผมเคยกังวลคือเรื่องโรคผิวหนัง ...

ไม่ได้ขี้เกียจนะครับ ผมลองไม่อาบน้ำเค้ามาจะครบเดือนแล้ว กินอาหารเยอะเหมือนเดิม แต่ต่างจากเดิมคือ ปล่อยวิ่งเต็มที่ ได้ออกกำลังกายเผาผลาญตลอด เรื่องผิวหนังที่เคยมี และ เคยกังวล กลับไม่มีให้เห็นเลยแม้แต่น้อย

เลยอยากแอบสรุปเอาเองว่า เมื่อการกินสัมพันธ์กับการออกกำลังกาย โรคผิวหนังมักจะไม่ถามหา

ฮิปโป กินเยอะนะครับ แต่เผาผลาญหมด เพราะวิ่งพื้นที่กว้างมากๆ แล้วไม่ได้วิ่งธรรมดา

เค้าวิ่งควบเต็มฝีเท้าไล่กัดหมาจรจัด (ตอนแรกก็ไม่อยากให้เค้าสตาร์ทเท่าไหร่ แต่มันเลี่ยงไม่ได้จริงๆ) เอาไว้มีโอกาสจะเล่าพฤติกรรมบางอย่างให้ฟังเล่นๆครับ ใครที่มีคำถามในใจว่า หมากูจะดุมั๊ย? หมาหนูจะกร้าวร้าวรึเปล่า? หมาฉันจะสู้เค้าได้มั๊ย? ผมเองเก็บข้อสังเกตุมาเล่าให้ฟังนิดหน่อยครับ (ขอติดไว้ก่อนนะ อิอิ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF7657_resize.JPG 82K
    DSCF7660_resize.JPG 85K
  • ผมแอบสั่งบูลลี่แม๊กมาเสริมซะหน่อย เพราะรู้สึกว่าเจ้าฮิปโปเป็นหมามีกล้ามเนื้อพอตัว (แม้ไม่ได้ออกกำลังกายอย่างโหดก็ตาม)

เลยจะขอเอาบูลลี่แม๊กมาเสริมกับการเลี้ยงในช่วงเดือนนี้ซักหน่อย จะเปรียบเทียบการเปลี่ยนแปลงมาให้ท่านได้ศึกษาอีกทางกันครับ

แม้กล้ามจะไม่สมบูรณ์เท่าการฝึกเต็มรูปแบบ แต่บางทีการเลี้ยงแบบผมอาจทำให้หมาสวยและมีคุณค่าในแบบง่ายๆก็ได้นะ อิอิ

แอบเข้าข้างตัวเอง ยังไงขอลองดูก่อนนะครับ

อันนี้ ลูกน้องเก่าพาลูกค้าไปเที่ยวแล้วลากเบ็ดท้ายเรือหาง ได้ของดีประจำถิ่นมาสองตัว เอาใจคนชอบตกปลาครับ :019:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7671_resize.JPG 93K
    DSCF7672_resize.JPG 114K
  • ทะเลนี่แปลกนะครับ ถ้าช่วงไหนน้ำดี ปลากิน ... เราจะเห็นคนเยอะแยะมากมายเอาของดีๆขึ้นจากทะเลมาให้ชมบ่อยๆ

นี่ช่างทำบ้านไม้ไผ่มาโพสคู่กับเจ้ากุ้งมังกรสดๆจากทะเล
    ไฟล์แนบ
    DSCF7680_resize.JPG 94K
    DSCF7673_resize.JPG 59K
  • ด่านบนถ่ายรูปปากแหลมๆของปลาใบมาให้ชม เผื่อใครบางคนอยากเห็นใกล้ๆ

มองดูจะเหมือนเนื้อของกัลปังหาที่สดๆจากทะเลหนะครับ คล้ายๆกัน

มาแอบดูโคตรกุ้งจากทะเลกันบ้างดีกว่า ตัวเท่าชิวาว่าเลยทีเดียว อิอิ

ตัวที่ถ่ายคู่กับเจ้าเบบี๋นั้นเล็กกว่าตัวในหระทะเท่านึง (ตัวในกระทะถ่ายไม่ทันเพราะแม่รีบเอาไปต้มกินซะก่อน อิอิ)
    ไฟล์แนบ
    DSCF7682_resize.JPG 91K
    DSCF7686_resize.JPG 82K
  • ปลาเนื้อดีตัวโตๆก็มีมาให้ซื้อถึงหน้ารีสอร์ทครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7678_resize.JPG 101K
    DSCF7679_resize.JPG 114K
  • ผ่านรุ้งกินน้ำมา ท้องฟ้าเริ่มสดใส มีโอกาสกดภาพสวยๆกับเตียงที่ยังไม่ได้ยัดใส่เข้าในบ้านตั้งขวางกลางหาดกับวิวทะเลมาฝาก

น่านอนมั๊ย? :015:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7689_resize.JPG 69K
    DSCF7695_resize.JPG 68K
  • ถึงฟ้าจะสดใสแล้วก็ตาม แต่ช่วงเวลาเลวร้ายยังคงไม่หมดครับ หลังจากนั้น ฝนก็เทลงมาอีก ... ว๊ากกกก

ความสวยงามมีแค่ชั่วข้ามคืนเดียวเท่านั้นเอง

ชมภาพอีกซักนิดก่อนที่ จะไปลุยหลบฝนทำงานกันต่อ อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7694_resize.JPG 86K
    DSCF7692_resize.JPG 78K
  • อดจัยแทบไม่ไหว..เมื่อเห็นรูปถ่ายสวยๆบรรยากาศเยี่ยมๆ ไม่นานคับพี่โจ..ทีมงานเบตงไปเยือน ท่านพี่แน่ :021::021::063:
  • หลบฝนบ้าง ลุยฝนบ้างทำงานกันไป

...

เหมือนเดิมครับ เมื่อความเลวร้ายพ้นไป .... ความสดใสก็มาเยือนอีกครา อุอุอุ

ชีวิตหนอชีวิต จะล้มกี่ครั้ง จะสดใสกี่หน เกิดเป็นคนก็ต้องทนกันไปนะครับ

ปัญหาและอุปสรรคชีวิต มันต้องแก้ด้วยปัญญา และความอดทน (แอบได้ยินคำสอนดีๆมาบอกต่อ เผื่อใครกำลังเหนื่อยๆหมดเรี่ยวแรงเหมือนผม:018:)

ความสดใสใหม่ ไฉไลกว่าเก่าดีแท้ :018:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7701_resize.JPG 50K
    DSCF7702_resize.JPG 50K
  • OK เบตงครับ :065:

รูปนี้แสงเวอร์ไปซักนิด
    ไฟล์แนบ
    DSCF7707_resize.JPG 43K
  • บ้านไม้ไผ่ใกล้เสร็จสมบูรณ์แล้ว เหลือตกแต่งภายนอกนิดๆหน่อยๆ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7708_resize.JPG 117K
    DSCF7710_resize.JPG 98K
  • ครั้งหนึ่งในชีวิตน่าไปมากเลย:006:
  • ตอนนี้ผมเองเป็นกรรมกรรีสอร์ท ห้องน้ำทำเองทุกส่วน ยกเว้นวางชักโครกเท่านั้นเองครับ .... หัวหมุนติ้วๆๆเลยพี่เองรัตภูมิสุดหล่อ (อิอิ ไม่มาช่วยน้องมารึ )

ตอนนี้ดึกแล้ว ขอตัวไปนอนก่อนครับ ทิ้งท้ายด้วยรูปเจ้าฮิปโป ณ ปัจจุบัน ก่อนกินบูลลี่แม๊ค อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7725_resize.JPG 66K
    DSCF7733_resize.JPG 64K
  • ดูแนวแล้วน่าจะมีลุ้นบ้างนิดๆหน่อยๆ อิอิ

เดี๋ยวเสร็จจากงาน จะเริ่มฝึกว่ายน้ำฟิตร่างกายซักตั้งแล้วหละ
    ไฟล์แนบ
    DSCF7742_resize.JPG 80K
    DSCF7737_resize.JPG 55K
  • ให้ทายว่า ที่เห็นในรูปเป็น "พระอะไร" ? ระหว่าง อาทิตย์ กับ จันทร์

...

ดวงโตมากกกกกกก เห็นแปลกดีเลยถ่ายมาฝาก ขออภัยที่ไม่ชัดเจน ... เพราะ ไม่มีขาตั้ง

เปรียบเทียบกับเกาะที่อยู่ไกลๆดูครับว่า ใหญ่มั๊ย :020:
    ไฟล์แนบ
    DSCF7716_resize.JPG 49K
    DSCF7717_resize.JPG 51K
  • น่าไปเที่ยวจัง ที่พักเท่าไหร่หรอคะ มีงบไม่มากอ่ะค่ะ อยากเที่ยวมากๆเลย ชอบทะเลที่สุด^ ^
  • CommentAuthorharu_ko CommentTime9 นาทีก่อน | December 26, 2010, 12:31 am
    ครั้งหนึ่งในชีวิตน่าไปมากเลย

ถ้าผมมีส่วนช่วยให้คุณได้มาสัมผัสที่นี่ได้ ก็ด้วยความยินดีเลยครับ :015:

ที่ผมโพสมาทั้งหมด คือ เหตุการณ์ที่ผ่านมาแล้ว อิอิอิ

แค่อยากจะบอกว่า ช่วงสามสี่วันผ่านมา ฟ้าโคตรจะสวย น้ำโคตรจะใสเลยครับ

รูปภาพทั้งหมด จะเอามาทยอยถ่ายทอดในสัปดาห์ถัดไปดีกว่า จะรวบรวมให้ได้อีกพอควร จะได้เล่าในจดหมายครั้งต่อไป

ถ้าไม่ผิดพลาด จะพาไปเที่ยวทริปแรกกับผมปีนี้ด้วยเลยดีมั๊ย

จะว่าไปแล้ว ยังเจ็บใจพวก "หอน" เอ้ย "โหน" ที่ ทำลาย เอ้ย "ทำนาย" ว่า จะมีคลื่นยักษ์มาเป่าอันดามันของเรา

ผมว่า ตอนนี้ สึนามิ ยังทำลายล้างการท่องเที่ยวไม่ฉิบหายเท่า "ปากคน" แล้วหละครับ

จริงจริ๊ง ....

โคตรจะซวย ปีแรกมาลงทุนทำงาน เจอเสื้อสีนึง..... ลงทุนไป เกือบเอาตัวไม่รอด

พอปีต่อมา เจอเสื้ออีกสี ลมจะใส่

มาปีนี้ ไม่มีเสื้อสีแล้ว แต่มีปากสีโผล่มาอีก .....

เบี้ยน้อยหอยน้อยแบบเรา ..... ถ้าปีนี้ไม่รุ่ง ปีหน้า เจอกันบนฝั่งครับพี่น้อง ฮ่า ฮ่า

กลัวอย่างเดียว .... เดี๋ยวมันโชว์ความรู้ มาว่าต้นปีเกิดสึนามิอีก :012:

รับรองได้เลยครับ จะมีเสื้อฮาวายซาฟารี ออนเดอบีช ไปประท้วงบ้างเป็นแน่แท้ เตรียมตัวไว้ให้ดี ฮ่า ฮ่า

บ่นแล้วก็ไป หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์
    ไฟล์แนบ
    DSCF7743_resize.JPG 101K
  • RapbitZ CommentTime8 นาทีก่อน | December 26, 2010, 12:49 am
    น่าไปเที่ยวจัง ที่พักเท่าไหร่หรอคะ มีงบไม่มากอ่ะค่ะ อยากเที่ยวมากๆเลย ชอบทะเลที่สุด^ ^

หน้าหาด 900 บาทครับ ถัดไปก็ 8 7 6 5 ตามลำดับ

ห้องแอร์ 4 - 6 คน ราคา 1800 อยู่ใกล้หาดเช่นกันครับ

หรือที่พักหนึ่งคืน แลกกับเอฟวันหนึ่งกระสอบก็ได้ครับ หรือจะเป็นบูลลี่แม๊คหนึ่งกระปุกก็ไม่มีปัญหา :013:

ฝันดีนะจ๊ะ นู๋ต่าย :062:
  • แลกกะเอฟวันดีกว่า แต่แบกไปไหวไหมเนี่ย - -" (กินฟรี พักฟรีได้มิ)^ ^"

ขอเมลหน่อยน๊า เผื่อมีเงินแล้วอยากไปเที่ยวบ้าง

ค่าเดินทางกรุงเทพไปที่นั่น ประมาณเท่าไหร่อ่า เดี๋ยวส่งเมลหาน๊า แอดหนูมากะได้Rapbitzแอดwindowslive.com

ปล.ปุ่มแอดมันเสียกดไม่ได้ง่า -*-
  • แค่ชื่อก็เรียก ผิดไม่ไปดีกว่า555555555

ไปแน่ครับ แต่ขอเครียงานนิดนึง เมื่อวานตอนเช้าก็เข้าไปเบตงมา กลับมาถึงหาดใหญ่ก็ 3 ทุ่มแล้วไปดู นังบี ของพี่ตี๋ และคอมโบ้ ของแกละ บอกได้คำเดียวว่าแจ่มมากมายครับ โดนมาก 2 ตัวนั้น

และขากลับแวะไปนั่งบ้านพี่หนุยนิดหน่อยหลังจากไม่ได้ไปเจอกันนานหลายปีละ

ถ้าไงสะดวกช่วงไหนจะไปหาน่ะโจ
  • ท่านโจ วันนึงผมจะไปเยือน
    เอก แกละ จัดป่ะ Lee Pe island Pitbull gangsters meeting
  • จัดครับพี่ สะดวกช่วงไหนก็บอกช่วงเวลามาเลย ใครสะดวกไม่สะดวกก็จะได้คุยได้เลื่อนวันกันอีกที 5555
  • ต้องไปแน่ๆครับ ยังไม่เคยไปเลย...ต้องหาเวลาวันเหมาะครับ ขอถามนิดครับ ช่วงเวลาเดือนไหนน่าจะไปเที่ยวที่สุดครับ:057::057::057::057::057:
  • ไม่พลาดพี่ตี๋..จัดมา มีโปรแกรมช่วงไหนบอกน้องด้วย :006::006:
    บรรยากาศแบบนี้ด้วย เปนอะไรที่พลาดยากคับ :065::063:
  • พี่เอกชวนผมแว๊วว ว่าจะ ว่าจะ อยู่ มัวแต่ทำหนังสืออยู่ ... เลยไม่ได้ OK เบตงซะที... คราวหน้าเจอกันครับบ

ส่วนหลีเป๊ะ ... ไปกันเยอะๆ วันไหนจัดทริป โทรบอกกันมั่งต่ะ !!! เค้าไปด้วยยย
  • เห็นแล้วบอกได้คำเดียว ชอบมากครับ
  • เออหว่ะพี่ ผมเขียนผิด 555 อุตส่าห์แปลถูกด้วย

เห็นไหมน้องทำงานจนประสาทหลอนยังจำได้เรยนิ พูดผิดบ้างถูกบ้างน่ารักดี อิอิ

ส่วนเรื่องพี่ๆมาเที่ยวเกาะขอให้สะดวกกันทุกคนครับ ตราบใดที่ผมอยู่ที่นี่ ได้ดูแลต้อนรับเต็มที่แน่นอนครับ

แว่วๆมาว่า จะมีหนุ่มหล่อใสกิ๊ก แอบหนีการเมืองมาพักผ่อนกับครอบครัวที่นี่ เดี๋ยวผมจะหลอกให้เมาแล้วถ่ายรูปส่งไปให้ดูนะครับ อิอิ

ปล. นู๋ต่าย ซื้อเอฟวันมากี่บาท บวกไปอีกร้อยนึงเป็นค่าระวางเรือ ฮ่า ฮ่า ....

อันนี้เมลผมนะครับ joe_resort@live.com เดี๋ยววันไหนเปิดเมลผมจะแอดไปครับ

รวมๆนะครับ

ค่าเดินทางด้วยรถทัวร์จากสายใต้กทม มาที่ท่าเรือ ประมาณ 7-800 บาท

เดินทางด้วยรถไฟ ชั้น 2 นอนแอร์ ประมาณราคาเดียวกัน แต่ลงรถที่หาดใหญ่ ต้องต่อรถตู้อีก 120 บาทถึงท่าเรือครับ

ส่วนเครื่องบิน ลงสนามบินหาดใหญ่ ถ้าเหมารถก้ประมาณ 1200-2500 ขึ้นอยู่กับขนาดของรถ (เก๋งหรือตู้) หรือนัดรถตู้ประจำทางแวะไปรับ ก็300 บาทต่อคน (เวลาจะพอดีทุกรอบครับ)

การเดินทางทั้งสามแบบ จะถึงจุดหมายได้ลงเรือรอบเช้าครับ

ส่วนค่าเรือ ช่วงนี้ราคาดิ้นมากเหลือเกินครับ เพราะแข่งกันดั๊มราคา เอาไว้ถึงเวลาหากใครมาเที่ยวโทรแจ้งผมซักนิด จะตัดราคาเอเย่นออกให้ เงินที่เหลือให้ท่านไปทิปให้คนที่ช่วยยกของและแบกสัมภาระลงเรือให้ท่าน อิอิ

ขอบคุณครับ
  • ขอประชาสัมพันธ์ให้ชาวPitbullZoneและชาวไทยทุกคนให้ไปเที่ยวเกาะหลีเป๊ะมากๆ เพราะเป็นสถานที่สวยงามมาก อยู่ใต้สุดฝั่งทะเลอันดามัน ผมเคยไปครั้งหนึ่งตอนที่มีข่าวซึนามิจะมารอบที่2 กรุปร์ที่ผมไปเจ้าของทัวร์บอกว่ามีทั้งหมดยี่สิบกว่าคน แต่พอมีข่าวซึนามิเหลือแค่4คน
    ไฟล์แนบ
    07113-1_121 (Small).JPG 29K
    07113-1_096 (Small).JPG 61K
    07113-1_042 (Small).JPG 79K
    07113-1_033 (Small).JPG 42K
    07113-1_007 (Small).JPG 46K
  • อยากไปค่า... อยากเจอกระโทงร่ม+มาร์ลิน ตัวเป็นๆมั่งอาค่า..... อยากตกปลาด้วย คงจะน่าหนุก ฮ่าๆๆๆๆๆ เก็บเงินก่อนนะคะ มีโอกาสได้รบกวนคุณโจ กับฮิปโปแน่ๆ:026:
  • โอ้ว....อันดามันใต้ที่รัก เจอพี่แน่นอนซีซั่นหน้า
    ไฟล์แนบ
    DSC_04832.jpg 85K
  • สวยงามมากกกกกกกกกกกก
  • ง่ะงั้น ไม่เอาละไปพักฟรีดีกว่า5555+
  • เป็นอะไรที่สวยงามมากครับ คงจะมีซักวันที่ผมได้มีโอกาศไปสถานที่แบบนั้น...:024:
  • พี่ยุสสส ครับ เมื่อคืนผมฝันว่า พี่มานั่งถ่ายรูปอยู่ที่นี่อะ .... ไม่รู้อยู่ๆฝันได้งัย งงสุดๆ แถมเจอผีด้วยพี่ เป็นฝันที่มั่วสุดๆเลย อิอิอิ

อืมม เรื่องของ สึนามิ อยากให้ท่านที่อยากมาเที่ยวไปสังเกตุแผนที่โลก (ฉบับสมบูรณ์) กันซักนิด ครับ

ลองดูจุดเกิดสึนามิ แล้วก็ เชคline กับเกาะหลีเป๊ะ มันจะติดสนุ๊กของหัวอินโดอยู่ครับ ฉะนั้นสึนามิที่เกิดแถวทะเลอินโดจะไม่มีผลทางด้านนี้เลย แต่ในตัวเมืองก็จะเป็นน้ำที่เอ่อล้นไปทำลายครับ พวกกระชังปลาและเรือจอดชายฝั่งสตูลจึงเสียหาย

นอกจากอินโดนิเซียจะบังหลีเป๊ะและหมู่เกาะแถวนี้ไว้แล้ว ตัวหลีเป๊ะเองก็โดนเกาะต่างๆที่จะไปเที่ยวล้อมเป็นบังเกอร์อีกทีนึงครับ

สึนามิครั้งที่ผ่านมา ทางนี้มีแค่น้ำลดกับน้ำล้นเท่านั้นเอง ไม่มีผลเสียหายใดๆเกิดขึ้นเลยครับ แต่ปะการังจะโดนคลื่นใต้น้ำซัดไปบ้างเพียงเล้กน้อยเนื่องจากมีเกาะใหญ่ๆบังอยู่เยอะ

สรุปสั้นๆครับว่า สำหรับสึนามิที่เกิดจากทางอินโด แทบไม่มีผลต่อเกาะหลีเป๊ะเลยครับ:065:

ไม่ได้เชียร์ให้คนมาเที่ยวนะ แต่แค่ไม่อยากให้กลัวและกังวลจนเกินเหตุครับ :015: (นี่ก็ใกล้ถึงวันแล้ว บรึ๋ยยยย:026:)

เอาแผนที่มาให้ชมครับ แต่ถ้าเป็นกรณีเกิดบริเวณทะเลจีนใต้ (รึเปล่า) รับรองครับ ไม่เหลือทั้งใต้ :028:

หยิบมาเล่ากันเล่นๆครับ

ท่านที่โทรมาหลายๆท่าน ผมเองจะแนะนำไม่ให้เที่ยวช่วงปีใหม่เนื่องจาก "คนเยอะ" ครับ เพราะสี่วันหลัง นักท่องเที่ยวกลับลำตูมมาทางนี้เพียบ โดยเฉพาะชาวมาเลเซียครับ .. ฉะนั้นช่วงปีใหม่ หากท่านใดจำเป็นต้องมาเพราะมีโอกาสเดียวแล้วจริงๆ ก็เชคเรื่องการเดินทางให้ดีๆครับ ส่วนเรื่องเรือผมประสานงานนให้โดยไร้ปัญหา

สำหรับพี่สมาชิกวันนี้ที่จะนำน้องชิวาว่ามา ก็ สบมยห เลยครับ อิอิ ศึกษาเรื่องเดินทางบนบกเชครอบให้ละเอียด แล้วทางนี้ผมจะเครียให้ครับ

ปล. รูปที่คุณ chalieo นำมาลง รู้สึกท่านกำลังลอยคออยู่ร่องน้ำจาบังอันเลื่องชื่อนะครับ อิอิอิ

ปีนี้ผมยังไม่โดนน้ำทะเลเลย เว้นเสียแต่ตอนขนของจากเรือ :012: เดี๋ยวมีโอกาสผมจะถ่ายภาพน้ำทะเลใต้น้ำแถวๆนี้มาฝากนะครับ

สัญญาว่าหลังปีใหม่ นำน้ำทะเลมาฝากแน่นอน

พี่มาร์คครับ ของมาถึงแล้ววันนี้ :065: ขอบคุณมากครับ :036: จะนำความคืบหน้ามาเล่าให้ฟังครับ :062:
    ไฟล์แนบ
    สึนามิ.jpg 96K
  • ชักยังไงนะ ท่านโจ
    มาฝันถึงผม ผมมีลูกมีเมียแล้วนะ ละผมไว้สักคนเหอะ PLEASE 5555:030:

เกาะนี้ เป็นเกาะที่น่าเที่ยวมากนะครับ
    ผมเคยไปดำน้ำที่นั่น ใต้ทะเลที่นั่น จะมีปะการังอ่อน สีฟ้า ชมพู ม่วง แดง เยอะมากๆ
    คล้ายๆกับทุ่งดอกไม้เลย สลับกับมีปลาเป็นฝูงว่ายไปตามแนวปะการัง PERFECT สุดๆ ขอบอก
    ปีหน้า สัญญา เราเจอกันแน่ ยุสสสพูดคำไหน คำนั้น ฮึ่มมมม:020:
    ไฟล์แนบ
    a389012.jpg 23K
  • ร่องน้ำจาบังปะการังน้ำตื้นสวยมากๆ
  • อยากไปลองกำลังกับร่องน้ำจาบังเต็มที่แล้ว
  • สวยมากครับ ต้องไปเหยียบเม็ดทรายที่เกาะหลีเป๊ะให้ได้