ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอสอบถามการเลี้ยงครับ
  • สมมุติว่าไม่มีใครอยู่บ้านเราควรจะ เอาน้องพิทบูลเข้ากรงหรือปล่อยไว้ข้างนอกดีครับ

แล้วถ้าปล่อยไว้ข้างนอก จะมีโอกาศที่น้องพิทบูลจะปีนรั้วออกไปนอกบ้านไหมครับ

เพราะผมกลัวถ้าเจออะไรกระตุ้นอารมหน่อยน้องพิทบูลจะปีนรั้วตามออกไปละสิ

รั้วผมสูง ประมาณ 2 เมตรอะครับ
  • 2 เมตร ไม่น่าจะปีนถึงมั้งครับ ถ้าไม่มี สิ่งแวดล้อมเอื้ออำนวย พิตนะครับ มันก็ยังเป็น หมา มะ ใช่เสือ อิอิอิ

แต่ถ้ามันเคยโดดสูงๆ แล้วมีสิ่งเร้าต้อการกระทำ ก็ไม่แน่ใจมันอาจจะ ตะกายไปถึง แต่เป็นไปได้ยากมั้งครับ

ของผมปล่อยเลยครับ
  • :m010::m010:
    อย่าไว้ใจทาง อย่าวางใจหมา
    ไม่ขังก้อล่ามมันไว้ก่อนครับ. ข้ามรั้วเป็นเรื่องที่เห็นกันประจำ
    พลาดไป ไม่คุ้ม เอาแบบมั่นใจดีกว่าครับ
  • :013:ถูกต้องครับ
    ไฟล์แนบ
    55556.jpg 56K
  • ตอนลงลงยังไงครับ ต้องมีเบาะลองให้มันรึเปล่าครับ อยากฝึกมั่งแต่กลัวมันเจ็บครับ
    ไฟล์แนบ
    Picture 0803.jpg 94K
    Picture 0902.jpg 56K
  • :013:ครั้งแรกก็ให้น้องหมากระโดดต่ำๆ หลังจากนั้นค่อยเพิ่มความสูงขึ้นเรื่อยๆ
    ส่วนพื้นเราก็อย่าให้เป็นเป็นพื้นแข็ง ซึ่งอาจจะทำให้หมาเจ็บขาได้ครับ และตรวจดูว่ามีหนาม
    ตะปู หรืวัสดุอื่นที่มีคมจะทิ่มแทงหมาได้ครับ เรื่องแบบนี้ พิทบูล ทำได้ สบายๆ
  • ขอบคุณครับ