ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรียนถามคุณหมอครับ
  • หมาของ ผม อายุ4เดือน มันเป็นโรคผิวหนังครับ ขนร่วง แล้วก็เป็นผิวหนังสีแดงๆ บริเวณข้อเท้า ขา คือลักษณะคล้ายๆหมาโต ที่ด้านบริเวณข้อเท้าอ่ะครับแล้วก็ขาด้านล่างอ่ะครับ รบกวนคุณหมอด้วยครับ ไม่ทราบว่าข้อมูลเพียงพอรึปล่าว ขอบคุณมากครับ
  • ลักษณะคล้ายกับ ด้านบนตาขวา อ่ะครับ สังเกตุดูครับ ขอบคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0120 (Custom).jpg 31K
  • เท่าที่มีข้อมูล สงสัยว่าน่าจะเป็นการอักเสบของผิวหนังตอนบนที่เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรียเรียกว่า Pododermatitis ซึ่งสาเหตุโน้มนำ เกิดได้จาก

1. เป็นภาวะแทรกซ้อนจากปัญหาเรื้อนที่มีสาเหตุจากตัวไร
    2. ความชื้น ที่ทำให้เกิดการติดเชื้อรากลุ่ม Dermatophyte

การรักษาเบื้องต้น

1. หลีกเลี่ยงพื้นที่สกปรก เช่น พื้นดิน
    2. ใช้น้ำยา เดทตอลละลายน้ำ จุ่มเท้าเพื่อล้างเท้า วันละครั้งๆละ 5 นาที
    3. ใช้ ทิงเจอร์ส้มที่ชื่อ Thimersol (หาซื้อได้ตามร้านขาย ยา ทั่วไป ราคาปอนด์ละประมาณ 65 บาท (450 ซีซี.) ทาทุกวันๆละ 1 ครั้ง
    4. ในกรณีที่ติดเชื้อราร่วม ให้ยา Ketoconazole ครีม ทาต่อเนื่อง 2-4 สัปดาห์ หรือจนกว่ารอยโรคจะหายสนิท
    5. ในกรณีที่ติดตัวไร ให้ใช้ไอเวอร์เมก ขนาด 300-600 ไมโครกรัม/ สุนัข 1 กก.

หมอพิทบูล