ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การฝึกหมาเล่น สปริงโพล์
  • วันงาน ไม่เห็นพี่พูดถึงวิธีการเล่นสปริงโพลเลยค่ะ
    ช่วยสอนหน่อยสิคะพี่
  • โทดทีครับ ลืมเสียสนิทเลย และก็ไม่มีคนถามเสียด้วย

การฝึกหมาให้เล่นสปิงโพลล์ ก็ไม่มีอะไรยากครับ ไม่ทราบว่าจำคำพูดพี่ได้หรือเปล่า
    การฝึกหมาก็คือการนำสัญชาตญานที่มีอยู่ในตัวเขาออกมาใช้ประโยชน์

เริ่มแรก เราก็ต้องให้เขาเล่นกัดเศษผ้ากับเราก่อน เมื่อเขาชอบ ก็ง่ายแล้วครับ

ต่อมา เอาผ้าผูกกับยางในรถจักรยาน เพื่อให้เวลาเขาดึงกับเราแล้วมันยืดหยุนได้
    แล้วเอาเชือกยาวๆหน่อยผูกปลายอีกด้านของยางในรถจักรยานไปพาดไว้กับต้นไม้หรือคาน

เวลาเล่นกับหมา เราก็ให้เขาดึงเราไปเรื่อยๆ เราก็ค่อยๆ ผ่อนมือให้เชือกยาวออกไป โดยเราต้องคอยกระตุ้นว่าเขากำลังดึงอยู่กับเรา
    จนกระทั่งกลายเป็นว่า เขาดึงจากต้นไม้หรือคานโดยตรง

แล้วจากนี้เราก็ดึงที่ปลายอีกด้านของเชือก ค่อยๆ ชักผ้าที่ให้เขากัด ให้สูงขึ้นทีละนิด จนกระทั่งเขาต้องกระโดดกัด

เทคนิค ที่จำเป็น
    อย่าเล่นกับเขานาน แรกๆ ฝึกวันละนิด อย่าใจร้อน ให้รีบเลิกในขณะที่เขากำลังสนุก
    ควรมีสปริงหรือยางในเพื่อช่วยความหยืดหยุ่น หากเป็นเชือกเลย หมามันจะไม่เล่น เพราะดึงแล้วไม่รู้สึกเหมือนการเย่อกับเจ้าของครับ

ขอให้สนุกกับการฝึกนะครับ
  • ฝากลายละเอียดของเจ้าคิงคองให้พี่มาเฟียด้วยครับ(จะตั้งกระทู้ใหม่ก็จะเปลืองเนื้อที่)
    คิงคอง เกิด30/11/2550 เป็นลูกวันวัน
    นน.40กิโล สังกัด guard dog ราชบุรี
    ติดต่อ081-2563345 guarddog@thaimail.com
    ขอบคุณพี่มาเพียด้วยสำหรับเพ็ดออนไลน์ของคิงคอง(แล้วจะอุดหนุนF1ตลอด)
    ไฟล์แนบ
    wRlG7z834120-022.jpg 47K
    oneone-summer-family24.jpg 120K
  • แก้ให้แล้วนะท่าน
  • ขอบคุณมากค่ะพี่มาร์ค
  • http://www.youtube.com/watch?v=feWfqwcWkvM
  • คิงคองอยู่ราชบุรีหรอคับ

แถวไหนอะ
  • คูบัวครับ
  • หมั่นไส้น่ะครับ หมั่นไส้เจ้าของบอร์ทอ่ะมะมีไร เดี๋ยวจะบอกเจ้ เย้!
    ไฟล์แนบ
    a413811.jpg 28K
  • :o008:
    :o054:
    คุณ pitdeer พูดงี้ได้งัย "เดี๊ยวจะบอกเจ้.."
    ถ้าคุณมาร์คแกรู้ ผมคิดว่ากระป๋องในมือคงบี้ แน่ๆ...!!!
    ผมโมโหแทนนะเนี่ย...