ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดยังไงครับกับการที่ทุกครังที่ร้อตกัดคน
  • :o019:เห็นโทดสุนัขทุกทีไม่เคยเห็นโทดคนเลี้ยง ให้ห้ามนำเข้าบ้างล่ะ ที่บ้านก็มีร้อตอยู่ตัวเลี้ยงมา10ปีแล้วไม่เคยทำร้ายใคร อีกหน่อยถ้าพิทมีข่าวก็เซ็งอีก
  • ช่ายครับ มันแก้ที่ปลายเหตุ จิงป่ะ :016::016:
  • กลับมาบ้านแฟนก็บอกครับแต่ผมยังไม่เห็นข่าว
    อยู่ที่การเลี้ยงดูด้วยครับ
    วันนึงสมมุติว่า พุดเดิ้ล กัดเด็กตายขึ้นมาจะว่างัย
    หมามันพูดไม่ได้นี่ครับมันเลยต้องรับกรรมไป
    แต่ยังงัยก็แสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียครั้งนี้ด้วยครับ
  • ผมว่าอยู่ที่เราดูแลเขาอย่างไรมากกว่าครับ ผมเคยเลี้ยงมาแล้วหลายตัว ไม่เคยเห็นความก้าวร้าวเลย เพียงแต่ว่ามันเล่นแรงไปเท่านั้น
    ไฟล์แนบ
    Picture 071.gif 36K
  • ธนวัสส์:

เด็กใหม่ขอออกความคิดเห็นครับ ผมก็เคยเลี้ยง ไปๆมาๆ เชื่องอย่างกับแมว โครตโมโหเลย ผิดวัตถุประสงค์
  • สงสารผู้ประสบเหตุนะครับ ตายเพราะถูกสุนัขกัดคงทรมารน่าดู ผมว่าการเลี้ยงดูการเอาใจใส่ต่อสุนัขที่เราเลี้ยงสำคัญที่สุดครับ สุนัขก็เหมือนคนครับเกเรหรือนิสัยดีก็อยู่ที่พ่อแม่เลี้ยงใช่ป่าว
  • ????
    ไฟล์แนบ
    015.gif 36K
  • :022:นานาจิตตัง ต่างคนต่างความคิดครับ สงสารผู้ประสบเหตุนะครับ ตายเพราะถูกสุนัขกัดคงทรมารน่าดู แต่ยังงัยก็แสดงความเสียใจกับผู้สูญเสียครั้งนี้ด้วยครับ
  • อะจึ๋ย:

พุดเดิ้ลกัดเด็กตายได้นะ

พุดเดิ้ลวิ่งไล่กัดเด็ก

เด็กวิ่งหนีพุดเดิ้ล

เผอิญรถมาพอดี

รถชนเด็กตาย

พุดเดิ้ลกัดเด็กตาย แต่จิงๆ เด็กตายเพราะวิ่งหนีไปโดนรถชน

555++
  • ข่าวพวกนี้แสดงให้เห็นครับว่า คนไทยเรายังขาดการเอาใจใส่กับการเลี้ยงสุนัขอย่างถูกต้อง

หลายคนก็สักแต่อยากได้สุนัขดุๆ โดยไม่คำนึงว่าจะควบคุมอย่างไร บางคนพอเห็นสุนัขแล้วถูกใจก็ไปซื้อมาเลยโดยไม่ทำการบ้านว่าเหมาะสมกับตัวเองหรือเปล่า

อย่างในกรณีนี้ ผมว่าคนที่เป็นเจ้าของชาวเนเธอร์แลนด์ น่าจะสามารถควบคุมสุนัขได้ แต่คงเป็นเพียงคนเดียวที่ควบคุมได้ แล้วเผอิญไม่อยู่บ้าน คนอื่นเลี้ยงไม่เป็น เลยเกิดเหตุการณ์แย่ๆ ขึ้นครับ
  • เลี้ยงแต่ควบคุมไม่ได้ ก็เหมือนเก็บปืนเอาไว้ในบ้านแต่ไม่รู้วิธีใช้งาน
    วันดีคืนดี แทนที่จะได้ประโยชน์กลับเป็นโทษแก่ตนเองและครอบครัว

ก็หวังว่ามันจะไม่เกิดกับสังคมของพวกเรานะครับ
  • Fortissimo:

พี่ๆครับ ผมอยากเลี้ยงพีทบลูอ่ะครับ

มีแปปราคาย่อมเยามิครับ

คัยพี่ช่วยส่งรูปมาหั้ยหน่อยนะครับ

aofphoneutria@hotmail.com ช่วยหน่อยนะครับ