ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำเเนะนำจากผู้รู้หน่อยครับ
  • ได้ลูกหมาพันธ์ผสมมาจากผู้เลี้ยงไม่เอาใจใส่ครับ
    ปล่อยหมาไปผสมกับหมาไทย
    เเล้วจะเอาไปปล่อย
    อยากรู้ว่าถ้าฝึกเเล้วจะดีมั้ยครับ
    กล้ามเนื้อ
    นิสัยจะเป็นไงครับ
  • ดี..ครับ.. หมาลองถ้าได้รับการฝึกน่ะดีทุกสายพันธ์เเหละครับ...เยี่ยมมากครับ...
    มันจะได้ความฉลาด..เเละความทนทานต่อโรคต่างๆจากหมาไทย เเต่มันก็จะได้ความดุดัน เเละกล้ามเนื้อจากพิตบูล... เเต่ข้อเสียคือ...มันอันตรายกว่าหมาไทยน่ะสิครับ...
    ใครมันช่างใจร้ายจังนะ เลวจริงๆ นี่เเล้วถ้ามันไปผสมกับหมาข้างทางต่อ เเล้วมันกันคนเเบบพิตบูลล่ะก็.....
    ไม่อยากจะคิดเลย....

ข้อสำคัญของการเลี้ยงหมา....ไม่เกี่ยวกับสายพันธุ์หมาหรอกครับ
    ความสำคัญมันอยู่ที่ การเลี้ยงด้วยความรักเเละรับผิดชอบมากกว่า.....
    คนที่คิดจะเอาไปปล่อยมันไม่คิดถึงผลที่จะตามมาเลย ว่าจะเป็นยังไง ถ้าเลี้ยงไม่ไหวก็อย่าเอาไปปล่อยเลย...ฉีดยาให้มันตายดีกว่า... หรือเอาไปให้คนที่เขาอยากเลี้ยง คนที่เขามีความรับผิดชอบดีกว่า
    ไม่ใช่ให้มาเป็นภาระของสังคม...

ดีใจด้วยครับ...ที่คุณ datatae รับหมามาเลี้ยง....ไม่งั้นเป็นภาระสังคมเเน่ๆ
  • เรื่องปล่อยหมาไปผสมกับมาพันธุ์ทาง 20ปีที่เป็นยังไง ตอนนี้ก็ยังเหมือนเดิม
    เจอคนดีหน่อยก็บอกคนเลี้ยงไปตรงๆ ว่ามันผสมกับหมาพันธุ์ทาง
    ถ้าเจอพวกแย่ๆ ก็ย้อมแมวขาย บอกเป็นพิทบูลพันธุ์แท้ก็มี
    เพราะพิทบูลที่เข้ามาไทยสมัยแรก ต่างกับหมาไทยแค่โครงสร้างใหญ่กว่าเท่านั้นเอง
    ไม่ได้เหมือนกับพิทบูลตอนนี้ ที่มีสายโชว์ สายกิจกรรม
    ต่ำลำ สูง หนา ใหญ่ ตามแต่คนชอบสไตล์ไหน
    คนดี คนไม่ดี มีอยู่ในสังคม ถ้าคุณจะเลี้ยงก็ถือว่าเป็นสิ่งที่ดีมาก
    คิดว่า "สุนัข" เป็นเพื่อนที่ดีของมนุษย์ เหมือนกับคำโบราณที่ว่า
    "มีหมาเป็นเพื่อน ดีกว่ามีเพื่อนใจหมา"

ส่วนกล้ามเนื้อ และนิสัย ต้องดูไปเรื่อยๆ ว่าจะได้ยีนส์จากพิทบูลหรือพันธุ์ทางมากกว่ากัน
  • อันที่จิงเเล้วผมใจรักพิทบูล
    ศึกษามา 1 ปี แต่ไม่ได้ศึกษาเเบบพันธุ์ผสม
    ยังไม่อยากเลี้ยงตอนนี้ความรู้ยังไม่เเน่น
    แต่คงต้องเลี้ยงเเล้วหละครับ
    ยังไงขอคำเเนะนำการเลี้ยงด้วยนะครับ
    เเล้วว่างๆจะเอารูปมาให้ติชมครับ
  • สุดยอดครับ !!!