ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากจะเล่า + สอบถามนิดหน่อยครับ
  • ก่อนอื่นขอเล่า ประสบการของผม กับหมา พิทบูล ซักนิดนะครับ
    แค่อยากจะเล่านะครับไม่มีไรมาก

หมาพิทบูลตัวแรกของผม เป็นหมา สีนำตาลแดง จมูกสีแดง เหงือกชมพูแดง
    เป็นหมาได้เป็นของขวัญตอนขึ้นบ้านใหม่ ตอนนั้นอายุมัน 3เดือน
    นิสัยกวนตีน บ้าพลัง ชอบทำลายข้าวของ แต่ขี้เล่นเป็นมิตรกับทุกคนครับ ไม่ดุ
    แต่ก็ไม่หนีเมื่อตกใจ ผมชอบมันมาก เล่นบอลกับมันแทบทุกเย็น ไม่ขังกรง
    แค่ล่ามโซ่เฉยๆ ซึ่งดูแล้วมันก้ไม่ได้หงุดหงิดอะไร เพราะล่ามไว้ไกล้ๆคนนะแหละครับ
    เลี้ยงมาได้จนมันอายุ 7เดือน
    มันหายไปครับ ด้วยความประมาทของผมเอง คือปกติแล้วผมจะเลี้ยงเองคนเดียวเป้นหลัก
    พาไปฉีดยา หาหมอ ผมก้พาไปเอง แต่วันนั้น ผมยุ่งๆ เลยฝากคนที่บ้านพาไปแทน เพราะเค้าจะไปธุระ
    ไกล้คลีนิคพอดี มันคงตกใจ แล้วก้ไม่คุ้นกับคนที่พาไปด้วย พอเปิดประตูรถ มันกระโดดวิ่งหนี
    ข้ามถนนเข้าไปอีกซอย คนที่พาไปเค้าเล่าว่าพยามตามไป พยามหา ถามคนแถวนั้นแล้วก้ไม่เจอ
    ผมไปหาเอง หลายรอบมาก เดือนกว่าแล้ว ก้ไร้วี่แวว ผมก็เลยทำใจ ว่าไม่เจอมันอาจจะเป็นเพราะมันเจอเจ้าของใหม่แล้วก้ได้ (ไม่เคยประกาศตามหาในเว็บ เพระผมไม่รู้จะไปประกาศที่เว็บไหน ตอนนั้นยังไม่รู้จักเว็บนี้)

ในขณะที่กำลังเซ็งๆอยู่ ที่บ้านซื้อหมาตัวไหม่มาไห้ โดยที่ไม่บอกลว่งหน้าครับ
    เป็นหมา พิทบูล สีดำเทา คิดว่าเป็น bully มั่ง เพราะหลังจากได้มาผมก้ไปดูตัว พ่อแม่ มันมาละ
    ตัวตันๆ หัวโตๆ ก็มีใบรับรองครบถ้วน แบบที่เห็นในเว็บนี้เค้ามีกัน ที่บ้านบอกว่า ซื้อมาในราคา 25,000
    ก้คิดว่าที่บ้านคงไม่ได้โดนหลอกขายมา เพราะดูรูปร่างหน้าตามันแล้วก็ชัดเจนเหมือนพ่อแม่
    และก้เห็นลูกครอกอื่นๆของตัวพ่อ ขายอยู่ในเว็บนี้ด้วย

ก็ไม่มีอะไรมากครับแค่อยากแนะนำตัว อยากเล่า อยากระบายอะไรไร้สาระเกี่ยวกับหมาก้แค่นั้น
    เพราะว่าข้อมูลอื่นๆผมก็หาอ่านในเว็บนี้อยู่ ประสบการผมยังน้อยมากเกี่ยวกับหมาพันธ์นี้
    จะเรียกได้ว่าหมาตัวแรกที่ผมเลี้ยง คือพิทบูล ก็ว่าได้ แต่ไม่รู้ทำไม แค่เวลา 4-5เดือน
    ผมกลับติดใจหมาพันธ์นี้มาก

วันนี้ไว้แค่นี้ก่อนครับ ถ้ามีปัญหา อะไรเกี่ยวกับหมตัวไหม่ จะรบกวนมาสอบถามสมาชิกทุกท่านอีกที
    ตอนนี้ตัวไหม่เพิ่งได้มา อายุ 2เดือนกว่าๆเอง

*เกือบลืมครับ* ผมมีปัญหาอย่างนึงอยากรบกวนถามท่านที่รู้และมีประสบการ

คือหมาตัวไหม่ที่ผมเพิ่งได้มา มันมีรอย ด้านเป็นเม็ดนูนๆที่ข้อ ขาหน้า นิดนึง
    ขนมันไม่งอก อยากจะถาม ว่าพอจะมีวิธีรักษาไห้หายด้าน และขนงอกได้มั๊ยครับ

• ยินดีด้วยครับที่ได้หมาใหม่ หมากี่เดือนแล้วครับถ้าหมาเล็กเคยเอาไฮโดรเจนเปอร์ออกไซด์ ยาล้างแผล
    กัดลอยด้านเช้าเย็นลอยดำๆหายขนก็ขึ้นเองครับ
  • ยาม่วงเลยครับที่เอาไว้ป้ายลิ้นเด็กครับดีอยู่
  • อยากเห็น รูป จัง 25000 เลย อ่า