ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาตัวผู้ที่บ้านมีอาการติดสัด
  • ที่บ้านมีหมาตัวผู้ และตัวเมียอยู่ด้วยกันครับ สำหรับตัวผู้อายุเพ่ิงจะได้ 7 เดือน ตอนนี้หมาตัวเมียเป็นฮีทย่างเข้าสัปดาห์ที่สองแล้ว

ตอนนี้ปัญหาของผมคือ หมาตัวผู้มันจะมีอาการติดสัดอย่างมาก ร้องและหอนทั้งวันทั้งคืน ไม่ยอมกินข้าว กินปลา ผมเลยใช้วิธีการล่ามแยกกัน ตัวหนึ่งล่ามอยู่หน้าบ้าน ตัวหนึ่งล่ามอยู่หลังบ้าน ตัวผู้มันก็ยังไม่หยุดคลั่งครับ

อยากรบกวนขอคำแนะนำนะครับ ว่าแต่ละท่านที่เคยเจอประสบการณ์หมาติดสัดแบบนี้ มีวิธีการจัดการหมาตัวผู้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ
  • ผมเเนะนำว่า....ถ้าทนได้ เเละไม่รบกวนใครจนมากไปก็ทนๆไปก่อนครับ.พอหมดช่างเวลาของมันมันก็จะหยุดหอนเองครับ.

เเต่ไม่เเน่ใจว่าเอาห่างกันมันจะยิ่งร้องยิ่งหอนรึป่าวเพราะมันก็รู้ว่ามีหมาตัวเมียอยู่..
    ลองเอาจับใส่กรง คนละกรง เเล้วเอาไว้ไกล้ๆกันดูครับ...เผื่อมันจะหยุดหอน...

เเล้วก็ระวังนิดนึงก็ดีนะครับ...มันอาจจะดุครับช่วงนี้ ถ้าไม่ใช่เจ้าของ ระวังคนในบ้านด้วยนะครับ..

เอาใจช่วยครับ..
  • มันคืออะไรครับเป็นฮีท อีททีเลีย หรือป่าว ครับ
  • นี่ถามจริงๆ หรือว่ากวนครับ.....
    มันคือเลือดเเดงๆที่ไหลออกมาจากรู......ของหมาครับ..
    นั่นเเหละ ฮีท.........ท
  • @MakotoHIN29 ขอบคุณมากสำหรับคำแนะนำนะครับ ตอนนี้คงต้องอดทดกันไปอย่างเดียวครับ ขังตัวเมียไว้ในบ้าน ปล่อยตัวผู้ไว้นอกบ้าน มันก็เล่นซะนอกบ้านเละเทะเลยครับ

@Qiller สำหรับคำว่า ฮีท (Heat) ผมเคยสงสัยเหมือนกันครับว่ามันเป็นคำย่อ หรือเปล่า และย่อมาจากอะไร เคยค้นๆ ดูแบบคร่าวๆ รู้สึกว่ามันจะเป็นคำเรียกเฉพาะเลยครับ ไม่ได้ย่อมาจากอะไร เป็นศัทพ์คำเดียวกับคำว่า "ความร้อน" เลยครับ ดูในอินเทอร์เน็ต เค้าจะเรียกหมาที่อยู่ในช่วงนี้ ว่า "Dog in heat"

ปล. ถูกผิดอย่างไรไม่แน่ใจนะครับ ผมก็เคยอ่านมาคร่าวๆ เอง
  • Qiller แค่นี้มึงยังไม่รู้ มึงไปเลี้ยงกระรอกเถอะ ยกตีนให้...พ่อมึงหรอ....สัด...ส่อสันดาน....เลว..
  • @น้าผี ใจเย็นๆ นะครับน้าผี อย่าว่ากันในกระทู้นี้เลยนะครับ

ผมแค่ตั้งกระทู้เพราะอยากหาเพื่อนคุยคลายเครียดกันไปหน่ะครับ เพราะตอนนี้ที่บ้านวุ่นจริงๆ เราตั้งรับไม่ทันหน่ะครับ ไม่คิดว่าหมาอายุแค่ 7 เดือนเจอตัวเมียที่อยู่ในช่วงเป็นฮีท แล้วมันจะคลั่งจนบ้านวุ่นวายได้ขนาดนี้ วิ่งรอบบ้าน เห่า หอน ตะกุย ต่างๆ นาๆ

บวกกับทำงานอยู่กับบ้าน ก็ต้องทนอยู่กับมันทั้งวัน เลยอยากหาเพื่อนคุยคลายเคลียดกันไป เผื่อได้คำแนะนำดีๆ เอาไว้รับมือคราวหน้า เพราะต้องเจออีกหลายรอบแน่ๆ

ขอบคุณครับ ^^
  • หนูพอมีคำแนะนำ แต่ขออุบไว้ก่อน
    รอความเห็นเซียนสุนัขท่านอื่นว่า จะมีใจให้คำแนะนำอย่างไร และตรงกันไหม๊
  • ผมรอฟังน้อง uniteen เอ้า
  • ผมก็อยากรู้จาก uniteen เหมือนกันคับ จะรอฟังนะคับ(คอกกกกฟีฟีฟีคอกกกกฟีฟีฟี)I-) I-) I-) I-) I-) I-) จะบอกเมื่อไรปรุกด้วยนะครับ (อิอิอิ)

• เอาปายตอน
  • 55+ คุณ burno_007 เรารอเหมือนกันครับ :o003:
  • @uniteen ตอนนี้ไม่มีเซียนมาตอบแล้ว หนูเข้ามาตอบได้เลย อยากรู้จริงๆ ^^
  • พาหมาออกกำลังกายมากๆ เพลียเดี๋ยวก็หลับค้าบบบ
  • รอๆ รออยู่จ้าน้อง uniteen

:o003:
  • สุนัขตัวเมียจะมีระยะรอบการเป็นสัดนานประมาณ 18 วัน

8-9 วันแรก อวัยวะเพศจะบวมแดงและมีเลือดคลั่งมาก ประจำเดือนที่ไหลออกมาจะเป็นสีแดงเข้ม
    ช่วงระยะนี้ ตัวเมียจะไม่ยอมให้ตัวผู้ผสมพันธุ์ และตัวผู้เองก็ไม่ค่อยคุ้มคลั่งมาก หรือบางตัวอาจไม่แสดงอาการคลุ้มคลั่งให้เห็น ได้แต่ดมๆ เป็นช่วงที่พอให้พวกเขาคลอเคลียกันได้บ้างเพื่อบรรเทาอาการ โดยต้องให้ความระมัดระวังไม่ให้มีการผสมพันธุ์เกิดขึ้นโดยเฉพาะวันที่7-9 เพราะอาจนับวันผิดพลาด

ระยะต่อมา อวัยวะเพศของตัวเมียจะเริ่มหดตัวลง และประจำเดือนจะสีจางลงและน้อยลงเรื่อยๆจนเกือบขาวเป็นสีชมพูอ่อนๆ ระยะวันที่ 10 – 14 จะเป็นช่วงที่ตัวเมียกำหนัดขึ้นเรื่อยๆ กำนัดที่สุดระยะวันที่12-14 อาการที่เห็นได้ชัดคือ เขาจะเริ่มยืนนิ่งเมื่อตัวผู้ปีนป่าย เขาจะดื้อและอาจไม่เชื่อฟังคำสั่งเจ้าของ เรียกไม่มาหา และหนีออกจากกรงหรือบ้านไปหาตัวผู้ ขณะเดียวกันเป็นช่วงที่ตัวผู้คลุ้มคลั่งที่สุด

พ้นจากระยะช่วงนี้ อาหารจะเบาบางลงทั้งตัวผู้และตัวเมีย แต่ยังต้องคอยควบคุมไปอีก3-4วันหรืออาจนานถึง 7 วัน(ถึงประมาณวันที่18 หรือบางตัวอาจนานถึงวันที่21) หลังจากนั้นอาการจะสงบ

ข้อแนะนำในการแก้ความคลุ้มคลั่งของสุนัขตัวผู้
    สุนัขตัวผู้จะมีความคลุ้มคลั่งมากน้อยแตกต่างกัน ตัวที่คลุ้มคลั่งมากๆอาจต้องช่วยเหลือเขาให้ผ่อนคลายลงด้วยวิธีเดียวกับการรีดน้ำเชื้อ เมื่อลูกหมากพองตัวเต็มที่ ให้กำลูกหมากไว้สักพักเพื่อให้น้ำเชื้อขมิบออกจนหมด ซึ่งกินเวลานานหลายนาที และอาจต้องทำหลายครั้งในวันเดียวกันสำหรับตัวที่แข็งแรงและคลุ้มคลั่งมากๆเพื่อให้เขาไม่ทรมานและสงบลง

ยานอนหลับก็ช่วยได้บ้าง ลองปรึกษาคลินิกดูทั้งสองวิธีก็ได้นะค่ะ แต่อย่างหลังไม่อยากแนะนำ
  • เป็นวิธีที่ดีครับ แต่ถ้าเป็นผู้หญิงอื่น เขาจะกล้าทำหรือครับ ผมไม่ใด้มากวนคุนนะ ผมเป็น fc คุนเลยละ =D>
  • หนูไม่ได้บอกว่าหนูเคยทำนะค่ะ
    แต่หนูรู้ว่าเค้าทำกัน และได้ผล
  • คุณสามรีบออกตัวเลยนะ
  • @uniteen ขอบคุณครับ ขอสมัครเป็น FC ด้วยคนนะครับ :)
  • เก็บภาพวันงานคนรักสุนัขมาฝากน้อง uniteen ครับ

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    197728[1].jpg 48K
    197736[1].jpg 45K
    197729[1].jpg 48K
  • image

image

image

หน้าโหดๆที่เห็นนั่นคือ คุณ samrin หรือ สามปาดขอบ ครับ น้อง uniteen
    ไฟล์แนบ
    197730[1].jpg 46K
    197731[1].jpg 47K
    197732[1].jpg 51K
  • ผมตามอ่านกระทู้ของน้องuniteenมาซักพักขอเป็นFCด้วยคน ;-)
  • น้อง uniteen ไปไหนหว่า แฟนคลับมารอ :o003:
  • ไม่ต้องไปซีเรียสมากครับ อย่างที่น้องuniteen บอกนั่นแหล่ะครับ
    ช่วงพีก ๆ มันจะคลั่งสุด ๆ ข้าวปลาไม่ยอมกิน อย่างของผมจากบลูลี่กลายเป็นสายกัดไปเลย แต่เดี๋ยวก็หายเองครับ แค่ระวังอย่าพลาดให้มันผสมกันก็พอครับ
  • @น้าผี ขอบคุณครับ ตอนนี้ค่อยยังชั่วแล้วครับ เจ้าตัวผู้ข้าวปลาไม่ได้กินมา 3 วัน เข้าวันที่ 4 แล้ว สงสัยจะหมดแรง ไม่ค่อยอาละวาดแล้วครับ
  • "งานคนรักสุนัข" ความหมายชื่องานดีจัง
    ลูกสุนัขของพี่เอ็กซ์ซิคแพคขึ้นแต่เล็กเลยนะคะ โตขึ้นจะต้องเป็นตัวอย่างหมากล้ามสวยตามธรรมชาติแบบไม่ต้องถูกทรมาณตัวหนึ่ง ตามพันธุกรรมที่ติดตัวมากับมัน

หนูว่าพิทบูลของพี่เอ็กซ์ และของครอบครัวอย่างพี่samrin โตขึ้นมาคงไม่มีทางกัดใครหรอก เพราะมันรู้จักแต่ความรักสุนัขที่มนุษย์มอบให้ จนไม่มีโอกาสได้เรียนรู้ว่าการถูกรังแก และการถูกทรมาณเป็นอย่างไร
  • ครับ น้อง uniteen ขอบคุณครับ

" หมากล้ามสวยตามธรรมชาติแบบไม่ต้องถูกทรมาณตัวหนึ่ง " เชื่อผมนะ ประโยคนี้น้องคิดได้แต่อย่าแสดงความเห็นครับ เพราะการที่น้องแสดงความเห็นจะเป็นการสร้างศัตรูไปในตัว มันเป็นกิจกรรมอย่างหนึ่งของพิทบูลครับซึ่งตัวผมเองก็มองเช่นนั้นเหมือนกัน กิจกรรมนี้ไม่ใช่เป็นการทรมานสัตว์ครับ แต่กลับกันหมาพิทบูลกลับชอบซะอีกเพราะได้ออกกำลังกาย ตามความคิดเห็นของผมกิจกรรมนี้เหมือนเป็นการสร้างเพื่อนสร้างมิตรภาพไปในตัวด้วยครับ
    เป็นเรื่องที่ดีนะครับ เวลาใครมีเรื่องอะไรที่เดือดร้อนเกี่ยวกับหมาน้องมีความรู้น้องก็ช่วยเค้าได้ แต่กลับกันบางสิ่งบางอย่างน้องควรเก็บไว้ในใจครับเพราะถ้าน้องแสดงออกมามันจะไม่ดีกับตัวน้องเองครับ " เชื่อผม "
  • ขอต่อในประเด็นหัวข้อกระทู้ของพี่ numvarn อีกหน่อยนะค่ะ เผื่อเป็นประโยชน์กับบางคน

กรณีหากสุนัขพลาดพลั้งถูกผสมพันธ์
    มีฮอร์โมนที่หมอสามารถแก้ไขให้ได้ ราคาไม่แพง รวมค่าฉีด 200 บาท บางแห่งอาจคิดถูกหรือแพงกว่านี้เล็กน้อย
    ต้องฉีดภายใน 3 วัน หมอบางคนก็ว่าต้องฉีดภายใน 24 ชั่วโมง
    ฮฮร์โมนตัวนี้ เป็นการเลื่อนกำหนดการตกไข่ของสุนัขตัวเมียออกไป ทำให้เชื้อตัวผู้ซึ่งมีชีวิตอยู่ได้เพียงไม่กี่วันไม่สามารถมีโอกาสผสมกับไข่ให้ตั้งท้องได้ แต่ต้องคอยระวังอย่าให้ตัวเมัียถูกผสมซ้ำอีกในระยะ10 กว่าวันต่อมา เพราะฮีทเค้าจะเลื่อนยาวออกไปกว่าปกติ
    ฮอร์โมนตัวนี้ เท่าที่ศึกษาจากในเวป อันตรายพอสมควร คลีนิคบางแห่งไม่ยอมฉีดให้ เพราะมีความเสี่ยงต่ออาการมดลูกอักเสบ และหากไม่ได้ผล ผลที่ตามมา จะไปกดการหลั่งของฮอร์โมนบางตัวที่ช่วยในการคลอด ทำให้สุนัขคลอดลูกเองไม่ได้ ต้องไปให้หมอผ่าออก

แพนด้าของหนูช่วงฟิตหมากล้ามงานพันทิพ ฮีทมาพอดี ระวังอย่างดีแล้ว แต่ไปพลาดวันที่15 เพราะเพื่อนบ้านที่มาเล่นเน๊ตที่บ้านเป็นประจำ มาโดยไม่นัดหมายกับลูกน้องตามมาอีก 5 ตัว จังหวะหนูเข้าห้องน้ำและผูกสุนัขอยู่หน้าบ้าน จริงๆล่วงมาจนถึงวันดังกล่าวโอกาสติดท้องน้อยอยู่แล้ว แต่ไม่สบายใจ พาไปให้หมอฉีดยาแก้ท้อง หลังจากนั้นอีก 11 วัน ชล่าใจ คิดว่าหมดฮีทแล้วเพราะรวมแล้วเป็นวันที่26 แต่พลาดอีกจนได้ หมอบอกฉีดซ้ำให้ไม่ได้ อันตราย จะทำให้มดลูกอักเสบแน่นอน ให้ไปลุ้นผ่าออกตอนครบกำหนด แต่โชคดีที่แพนด้าไม่ท้อง
  • แนะนำอย่างนี้ดีครับเห็นด้วยๆ แต่ประโยคแบบนี้ไม่เอาครับ " เผื่อเป็นประโยชน์กับบางคน "

• ไฟล์มีปัญหานิดหน่อย
  • image

แก้ไขใหม่ครับ ไฟล์มีปัญหา น้อง uniteen เอาภาพนี้ไปดูครับ ผมตั้งชื่อภาพว่า แฟนพันธ์แท้พิทบูล
    ไฟล์แนบ
    IMG_9338.JPG 204K
  • สนับสนุนคุนkriangsak แต่ก็เห็นใจน้องเค้า คือผมไม่ค่อยฉลาดกับเรื่องพวกนี้เท่าไรแต่คิดว่า น้องน่ารักดี ถ้าน้องคือเด็กผู้หญิงในรูป แต่กลับกันถ้าน้องคือใครซักคนที่แฝงร่างเข้ามา ผมคงเสียความรู้สึก แต่ก็ดีใจที่ยังมองเห็นความรักที่ผมให้กับราอูล
  • @uniteen ขอบคุณมากๆ เลยครับ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ติดตาม pitbullzone ทุกวันแต่ไม่ค่อยได้ตั้งกระทู้ถามอะไร

แต่มาคราวนี้ปัญหาที่เจอมันทำให้ปวดหัวจนออกอาการเครียดอยู่เหมือนกัน ก็เลยอยากหาทางผ่อนคลายด้วยการหาเพื่อนพูดคุย ปรึกษา ให้มันหายเครียดบ้าง พอมีคนเข้ามาพูดคุย ให้คำแนะนำในกระทู้ที่ตัวเองตั้ง ก็รู้สึกดีใจ นั่งอ่านไปเรื่อยๆ มันก็ช่วยให้คลายเครียดไปบ้าง

การที่มีคนเข้ามาตอบ และตอบแบบได้สาระ อย่าง @uniteen ตอบ ก็บอกตามตรงว่าคนถามก็ชื่นใจ ช่วยให้หายเครียด หายปวดหัวได้เหมือนกัน

แต่อย่างไรตามผมว่าอย่างคุณ @Kriangsak ถ้าไม่หวังดีกับ @uniteen จริงๆคงไม่แนะนำหรือตักเตือนกับแบบนี้แน่ๆ อันไหนที่เป็นคำแนะนำที่ดีๆ ก็เก็บเอาไปนะครับ อย่าละทิ้ง จะได้รู้ว่าคนรอบข้างเค้าคิดกับเราอย่างไร ถ้าปรับได้ @uniteen ก็จะเป็นที่รักของใครต่อใครอีกหลายคนเลยครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ ^^
  • image

คลายเครียดๆ เอาภาพไปดูเล่นๆ
    ไฟล์แนบ
    SUMMER 13.JPG 138K
  • image
    ไฟล์แนบ
    SUMMER 12.JPG 132K
  • image

เคลิ้มๆ ก็ลมมันเย็นอ่ะ
    ไฟล์แนบ
    SUMMER 10.JPG 136K