ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หลายคนพลาด สนธิ จวก เจิมศักดิ์
  • เอามาฝากพี่มาร์คและหลายคนที่สนใจเรื่องการเมืองครับแล้วพลาดไม่ได้ดู ผมขอบอกว่าท่าไม่ดูเสียดายแย่

• ผมติดตามตลอดนะ แต่เริ่มสนใจการเมืองอย่างจริงจังตั้งแต่ปี46 จากคนที่ไม่ค่อยรู้เรื่องการเมือง
    จนกระทั่ง เริ่มเห็นตัวตนที่แท้จริง และธาตุแท้ของนักการเมือง
    ผมไม่เข้าข้างใคร "ผมรักประเทศไทย"
    อยากให้คนที่อยู่ในประเทศนี้ มีความสุข อยู่ดีกินดีด้วยกันทุกคน
    อยากเห็นคนทำดีได้ดี คนทุจริตได้รับการลงโทษตามกฎหมาย

ส่วนความคิดเห็นทางการเมือง รักใคร ชอบใคร แต่ละคนชอบไม่เหมือนกัน
    คนชอบไม่เหมือนกัน มาคุยกัน เถียงกัน มันไม่มีวันจบ
    เพราะต่างคนต่างเห็นว่าตัวเอง "ถูกต้อง"เสมอ

แต่ผมเป็นได้ตอนนี้ คือ ผมเป็นคนดี ผมบอกให้คนในครอบครัว ทำความดี
    ช่วยเหลือผู้อื่นได้ ก็ช่วย เพราะการแบ่งปันความสุขให้ผู้อื่น ไม่มีคำว่า"เสีย"หรือ"ขาดทุน"
    มีแต่ความว่า "สุขกาย สบายใจ"
  • ยาวจัง ง่วง
  • แต่ผมเป็นได้ตอนนี้ คือ ผมเป็นคนดี ผมบอกให้คนในครอบครัว ทำความดี
    ช่วยเหลือผู้อื่นได้ ก็ช่วย เพราะการแบ่งปันความสุขให้ผู้อื่น ไม่มีคำว่า"เสีย"หรือ"ขาดทุน"
    มีแต่ความว่า "สุขกาย สบายใจ"

ทุกวันนี้คนอย่างเราๆคงช่วยบ้านเมืองด้วยการทำความเดือดร้อนให้น้อยที่สุดเท่าที่จะมีกำลังล่ะค่ะ
  • จะเป็นผู้หญิงหรือเป็นผู้ชายล่ะครับเพ่
  • ผีตังบนโง่หรือเซ่อว่ะ เค้าก็อบปี้ข้อความคนอื่นมาควา...
  • 55555 หยั่งที่ผีตัวบนบอกอ่ะค่ะ จะว่ากันซ่ะล่ะอ่านให้ดีๆก่อนดีมั๊ยค่ะ เคยโดนว่าแบบนี้แล้วก็ตอบไปว่า
    เป็นผู้หญิงและมีลูกชายใส่กางเกงไม่ได้ใส่กระโปรงหรือผ้าถุง แต่ใครอยากได้ผ้าถุงมีเยอะค่ะแบ่งได้ ผี
  • จะเป็นผู้หญิงหรือเป็นผู้ชายล่ะครับเพ่

แสดงว่าพี่ผีแกทำบ่อย.....ว้ายยย...เป็นแต๋วว..ก็ไม่บอกก
  • เบื่อไอ้พวกผีปากพล่อย คอยดักกัดคนนั้นคนนี้ ชิงหมาเกิดจริงๆ
  • ยังฟังคนคนนี้พูดกันอีกเหรอครับ ไม่ควรให้ความสนใจกับคำพูดของเค้าแล้วครับ
    ที่ประเทศเป็นทุกวันนี้เพราะใคร ถ้าไม่ใช่สนธิ ลิ้มทองกุล b-(
  • ยังฟังคนคนนี้พูดกันอีกเหรอครับ ไม่ควรให้ความสนใจกับคำพูดของเค้าแล้วครับ
    ที่ประเทศเป็นทุกวันนี้เพราะใคร ถ้าไม่ใช่สนธิ ลิ้มทองกุล b-(

ถูกต้องครับ :063:
  • ตอบโจท หรือก่อโจท 555
  • บ้านวุ่นวาย เพราะคนในครอบครัวขาดสามัคคี
    บ้านเมืองประเทศวุ่นวาย เพราะคนในบ้านเมืองนั้น ละเลย"สิทธิและหน้าที่"

ไม่ยึดติดบุคคล แต่ให้ดูที่การกระทำ
    รมต.ต่างประเทศญี่ปุ่น เมาเหล้าแถลงข่าว ถูกสื่อตำหนิ จึงลาออก
    ประธานาธิปดีเกาหลี ภรรยารับเงินโดยไม่แจ้งที่มา โดดหน้าผาหนีความผิด

นักการเมืองไทย "คุณธรรม จริยธรรม" แบบนักการเมืองต่างประเทศ มีหรือไม่?
    เราไม่ใช่"กบเลือกนาย" แต่บ้านเมืองจะดี เพราะมีผู้นำที่"ซื่อสัตย์ สุจริต"
    องค์ประกอบ ในการให้เกิดสิ่งๆหนึ่งนั้น มีหลายด้าน
    ตัวอย่าง
    ประเทศไทยเป็นประเทศเกษตรกรรม ประชากรส่วนใหญ่เป็น"เกษตรกร"แต่ยากจน
    ชาวนาขายข้าวเปลือกให้โรงสี1ตัน (1,000 กิโลกรัม) ได้เงิน 6-7พัน
    ทั้งที่รัฐฯประกันราคาข้าวที่ตันละ 1หมื่น (โดยประมาณ)
    แต่โรงสีส่งออกข้าวขายต่างประเทศ 1ตัน 3หมื่น
    คนไทยส่วนใหญ่ก็ซื้อข้าวบริโภคในราคาที่สูงกว่าความเป็นจริง
    สิ่งเหล่านี้เกิดขึ้น เพราะการบริหารงานและการจัดการที่ไม่มีประสิทธิภาพ
    และอีกหลายๆเรื่องถ้าให้กล่าวถึง คงต้องใช้เวลาอีกมาก

อยากให้ประเทศน่าอยู่ เพราะคนส่วนใหญ่ อยู่ได้จากระบบอุปถัมภ์ที่นักการเมืองมีอำนาจมืด
    หรือ
    อยากให้ประเทศน่าอยู่ เพราะคนมีสิทธิเท่าเทียมกัน คนทำดีได้รับการยกย่อง คนทำผิดได้รับโทษ