ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำลายข้าวของทำไงดีคับ
  • มันชอบกัดข้าวของคับแต่เป็นบางวัน ดุก็แล้ว ว่าก็แล้ว ตีก็แล้ว เหมือนเดิมคับ
    ส่วนมากเป็นสายไฟ วันนี้สายเตารีดขาดเลยคับ พอดีผมมาทำงานไม่มีคนอยู่บ้านคับแต่ก็ให้มันอยู่คนเดียวตั้งแต่เล็กจนตอนนี้อายุแปดเดือนแล้วคับ ทำไงดีคับ (หมาตัวเมีย)
    ขอบคุนสำหรับทุกคำตอบนะคับ
  • หมาพิตบูลมันมีพลังสำรองในตัวเยอะ หากไม่ได้ปลดปล่อยมันจะแสดงออกโดยการทำลายข้างของครับ

ลองพาเขาออกกำลังกายเยอะๆ หากระดูกดิบชิ้นใหญ่ๆ หรือ มะพร้าวแห้งให้เขากัดแทะจะช่วยได้เยอะครับ
  • ผูกก้อดีนะคับเวลาไม่อยุ่บ้าน จะได้ ไม่ ไปเล่นอะไรอันตรายๆๆ
  • ของหนูกลับมาก็ตี ตีบ่อยๆก็เลิกทำลาย แต่ต้องพยายามเก็บของไม่ให้ล่อตาล่อใจ แต่เวลาเราอยู่บ้านเค้าจะไม่ทำลายของจะทำตอนคนไม่อยู่เท่านั้น
  • พามันไปออกวิ่งออกกำลังกายบ้าง มันจะได้ปลดปล่อย เหมือนคนแหละ อยู่แต่ในห้องแคบๆ สักวันก็บ้า
  • ขอบคุนทุกคำตอบนะตคับ
    ผมพามันไปออกกำลังกายทุกวันหลังเลิกงานคับ
  • ปกติการกัด เป็นเรื่องปกติของหมาทั่วๆไปครับ. อย่าว่าเเต่พิตบูลเลย ยิ่งพิตบูลยิ่งกัดมาก เพราะมันเป็นหมาบ้าพลัง ถึงจะโต มันก็ยังกัดอยู่ครับ หมามันมีเเค่ปาก มันไม่มีมือ เพราะฉนั้นมันต้องระบายอารมณ์ โดยการกัดสิ่งของต่างๆ เราต้องหาของให้เขากัดไปเลยครับ. เลือกไปเลย พร้อมกับฝึกคำสั่งไปเรื่อยๆ ใครที่เลี้ยงพิตบูลก็โดนทุกคนเเหละครับ. ยิ่งถ้าเลี้ยงในบ้านด้วยเเล้ว เเล้วเจ้าของไม่อยู่นะ กลับมาข้าวของกระจายเลย.
    1 พาออกกำลังกาย
    2 หาของให้เขากัดเป็นที่เป็นทาง
    3 อาจจะขังหรือล่าม เเต่ถ้าบ้านมีรั้วมิดชิดเเล้วไม่อยากล่ามก็ได้
    4 ฝึกสอนไปเรื่อยๆ ให้เวลาเขาหน่อยครับ จะสอนปุ๊บเเล้วได้ปั๊บน่ะไม่มีหรอกครับ...คุณต้องอดทนใจเย็นๆ สอนให้ซึมซับไปทุกวันๆ เเล้วเขาจะรู้เองครับ.
    5 ให้ความสุขกับเขามากๆทำให้เขารู้สึกดี อย่าทำให้เขาเครียด (หมากัดของผมบอเเบ่งเป็น2ข้อนะครับ คือ 1 กัดเพราะว่าเครียด 2 กัดเพราะว่าอยากเล่นหรือมันเขี้ยว)
    เเล้วคุณจะประสปความสำเร็จ...ไม่มากก็น้อยครับ ลองดู
    image
    ไฟล์แนบ
    PIC_0396_resize.JPG 66K
  • รับจ๊อบรับจ้างปอกมะพร้าวเลยค่ะ ^^
  • ที่บ้านก็เป็นเหมือนกัน ทรัพย์สินจะเกลี้ยงบ้านแล้ว รถมอไซ รถจักรยาน 2 คัน รองเท้า สายยางน้ำ กะละมัง ถังน้ำกิน และอื่น๐อีกเพียบ ตอนนี้เพลาหน่อยเพราะเอาออกแรงเยอะ เล่นกับเค้าเยอะๆ ให้ออกกำลังกายจนหอบ และซื้อหนังวัวและกระดูกวัวให้เค้ากัด และเก็บสำหรวจทุกอย่างอย่าให้เค้าเอาถึง แค่นี้ก็พอจะช่วยได้เยอะน่ะ ที่บ้านกัดน้อยลง แต่ไม่ใช่ไม่กัดน่ะแต่เบาลงแล้วลองดู (อย่าตีเค้าน่ะเดี๋ยวเค้าเก็บกดจะยิ่งกัดเพราะลองแล้ว)
  • รถยนต์พึ่งกลับมาใช้งานได้ มันพากันมุดเข้าไปกัดสายไฟขาดกระจุย บังโคลนรถไม่ต้องถามหา รองเท้ากรุณาอย่าลืม และทำใจ
    รู้สึกว่าเดือนนี้เพลาลงมาเยอะแฮะ สงสัยกำลังมันเขี้ยว
  • หมาผมปลอกมะพร้าวได้ด้วย อย่างเนียน อิอิ
  • หมาหนูล่าสุดแทะประตูบานล่ะ 30,000 บาทของแม่ ซะหมดราคาเลย ตอนนี้เลยไม่มีสิทธิ์ได้กร่ำกรายเข้าใกล้ประตูอีกเลย ตอนนี้ดีขึ้นมากแล้วค่ะเพราะวิ่งเยอะ เล่นเยอะ พยายามหาของเล่นใหม่ ๆ ให้เค้าเล่นกันเค้าเบื่อค่ะแต่สุดท้ายก็ลงเอยด้วยรองเท้าอยู่ดี พยายามใจเย็นค่อยๆสอนค่ะรับรองอีกไม่นานเค้าก็จะรู้เอง