ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดก่อนเลี้ยง/เลี้ยงก่อนคิด
  • เห็นมีกระทู้ให้หมาบ่อยเหลือเกิน อยากฝากถึงท่านผู้มีเกียรติที่เลี้ยงตามกระแส เก็งกำไร หรืออะไรก็แล้วแต่ที่ไม่ได้รวมกันแล้วเท่ากับใจรักและเข้าใจหรืออยากจะเข้าใจพิตจริงๆ
    ว่าคิดให้ดีก่อนเลี้ยง คนมีสิทธิ์เลือกหมาได้แต่หมาไม่มีสิทธิ์เลือกคนได้
    บอกตรงๆเห็นแล้วใจไม่ดีเลยอ่ะครับ
  • :063: เยี่ยม เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียง
    แถวบ้าน พิทบุลเดินเรื่อนไปๆๆมาๆๆ มาขอข้าวกิน ดีที่มันไม่ดุ ทั้งหมาและคน
    เลยรอดตัวไป ผลที่มันอยุ่อย่างนี้เพราะ มันเป็น เรื่อน ตอนเอามาเลี้ยง ไม่คิด :o045:
  • เนี่ยะเค้าเรียกว่าครบทุกอย่างแต่ไม่มีอยู่อย่างเดียว ...ความรับผิดชอบ
  • ความรับผิดชอบต่อชีวิตที่เราเสาะหาเค้ามาเลี้ยงน่ะครับ
    ยังไงจะทิ้งเค้าให้นึกถึงวันแรกที่เค้าเข้ามาในบ้านสิครับ
  • ถูกต้องครับ
  • piay กรกฎาคม 13 Permalink
    น้องนิสัยน่ารัก ขี้เล่น ตอนนี้อยู่ที่รังสิตคลอง 12 ค่ะ ท่านใดสนใจ โทรมาถามได้ที่ 084-668844สาม

อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์นะคะ
    http://www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J10804725/J10804725.html
    นี่ก็เหมือนกันไม่รู้เหตุผลที่ถูกทิ้ง
  • ผมว่านะบางทีคนที่เค้าต้องยิงหมาให้มันตายไปซะเลย ยังจะมีดีกว่าพวกที่เลี้ยงแล้วทิ้งขว้างเค้าอีกนะครับ
  • ชอบมากกระทู้ในเชิงสร้างสรรค์แบบนี้ครับ
  • อยากให้มีการจัดทำคู่มือการเลี้ยงพิทบูล แนะวิธีเลี้ยง ความรับผิดชอบของผู้เลี้ยง ลักษณะนิสัยประจำพันธ์ ข้อห้ามข้อควรระวัง แนบไปกับลูกหมาคับหรือให้อ่านก่อน หรืออาจจะเป้นไฟล์ให้ดาว์โหลด รวบรวมโดยผู้มีความรู้และประสบการณ์ เพราะส่วนใหญ่จะเลี้ยงไปแล้วแล้วจึงมาหาข้อมุลกันในนี้ (เผื่อไว้สำหรับบุคคลภายนอกที่ไม่ได้อยุ่ในเว๊ปนี้และไม่มีความรู้เรื่องพิทบูล คนในนี้ที่จะขายลูกสุนัข จะได้ดาว์โหลดคู่มือนี้ให้ผู้ซื้อได้ทำความเข้าใจก่อนซื้อคับ)
  • ขอบคุณทุกๆความเห็นที่ช่วยกันแชร์นะครับ
  • ถ้าเป็นไปได้ขอเป็นสัตว์ทุกชนิดก็ดีนะคะ เผอิญบ้านอยู่ใกล้วัดบางทีก็มีสัตว์แปลก ๆ ลิงบ้าง ตัวนิ่มบ้าง
    น่าจะเป็นคนที่เขาซื้อมาแล้วเห็นว่ามันเป็นภาระตอนโตเลยเอามาปล่อยสงสารเค้าบางทีเค้าก็หากินเองไม่เป็น
    (ขอนอกเรื่องนิดนึงนะคะ)
  • อย่างตัวผมเองอยากเลี้ยงตั้งแต่ไปเห็นหนังสืออะไรซักอย่างเล่มหนึ่ง แล้วมีภาพหมาลากล้อทุกปูน หน้าดุๆหัวโตๆเลยชอบ แต่ไม่มีปัจจัยพอ พอวันนี้มีโอกาศผมได้มาจากเพื่อนก็พิทบูลธรรมดานี่หละครับ...แต่ยอมรับนะว่าผมศึกษาก่อนเลี้ยงแค่5ปี พอเอาเข้าจริงมันรสชาติต่างจากที่ศึกษามาเลย ก็เลยต้องเข้าหาเวป พอดีเจอเวปนี้เข้า
    ก็เลยเข้ามาดูอีกพักใหญ่ล่ะครับกว่าจะตัดสินใจเอาเค้ามาเลี้ยง ประสบการณ์ตอนนี้ลูกหมาอายุเข้า93วันแล้วครับเอามา3 (เค้าฝากเลี้ยง1)รอดตัวเดียว ส่วนใหญ่เพราะคิดว่าไม่เป็นไรน่าา...นิดหน่อยน่า..เจอกับตัวเอง 2 คำนี้ไม่เคยเอามาเลี้ยงหมาอีกตั้งแต่วันที่เสียหมาไปน่ะครับ
    ก็เลยอยากให้คนที่คิดจะเลี้ยงเค้าX2กับความรับผิดชอบชีวิตเค้า กับความใฝ่รู้กระตือรือร้นของเค้าให้มากขึ้น
    และผมเองสัญญาว่า ต่อให้เจ้าหมาน้อยที่ผมเลี้ยงมาน่ะจะไม่สวยติดเรื้อนหรือพิการยังไง ในเวปบอร์ดต่างๆจะไม่มีชื่อผมเป็นคนประกาศให้หมาแจกหมาเพราะเหตุผล1081009แน่นอน
    ...จะอยู่ด้วยกันจนกว่าจะตายจากกันไปข้างหนึ่งล่ะ...ว่างั้น...สัญญาและสาบาน
  • นิสัยคนไทยส่วนใหญ่ รวมแม้กระทั่งตัวผมเอง จะเลี้ยงอะไรทั้งที ถ้าใจมันไปแล้วเหตุผลอะไรก็ห้ามไม่อยู่ครับ

ทุกวันนี้ภาพของพิทบูลเองออกสื่อไปตั้งเยอะแล้ว เรื่องกิจกรรมหมาเองก็เด่นชัด จริงๆผมอยากให้ทุกกิจกรรมและการประกวด หรืองานใดๆ อยากให้ผู้จัดสอดแทรกความรู้ของพิทบูลไปด้วยจะดีมากเลยครับ เช่นมีบอร์ดหลักๆหนึ่งบอร์ดในงานเลย ตั้งหัวข้อว่า "ข้อควรรู้สำหรับมือใหม่ก่อนการครอบครองพิทบูลซักตัว" ..บอกคนภายนอกไปครับว่า พิทบูลเป็นอย่างไร เลี้ยงแล้วจะเป็นแบบไหน เอาปัญหาและความน่ากลัวมานำเสนอให้เห็น เพื่อประกอบการตัดสินใจในความรับผิดชอบที่มือใหม่จะเลี้ยง

ไม่งั้น เสนอแต่ความน่ารักกันจน คนอยากจะเลี้ยงพิทบูลโดยไม่สนใจปัญหา ... แล้วก็เป็นแบบที่เห็นบ่อยๆ

ย้ายที่อยู่ ต้องการผู้อุปการะ

หมามีปัญหาช่วยด้วย

ไม่ถูกกับข้างบ้านหาคนดูแลแทน

แจกพิทบูลฟรีเพราะความจำเป็น

ที่บ้านรับไม่ได้เพราะกัดตัวอื่นๆ

แจกฟรี..

แจกฟรี..

แจก แจก แจก

...

• แองจี้อยากเลี้ยงมากมายแต่ยังไม่เลี้ยงค่ะ ยังขาดปัจจัยหลายอย่างเลี้ยงไปก็เลี้ยงได้ไม่ดี ไม่เอาดีกว่าขอชื่นชมหมาคนอื่นไปก่อนดีกว่า มีแต่ความรักไม่มีเวลา จะเลี้ยงหมาสักตัวมีแค่ความรักมันไม่พอหรอก ^^
  • พี่โจ แนะมาดีมากเลยคับพี่ .....

แต่ผมว่า ยากแน่นอน ...

ส่วนตัวนะในมุมมองที่เห็น ณ ตอนนี้ อาจ ขัดแย้ง กับความคิดบ้างท่าน นะคับ
    เท่าที่ผมเห็น ตอนนนี้ เรา นำเสนอในด้สนดี มากจนเกินเหตุ ด้านมืด
    ไม่มีใครและท่านใด จะกล่าวเท่าไร

...... :015:
    (ความเห็นส่วนตัว นะคับ)
  • เจ๊แองจี้มาเลี้ยงฮิปโปให้ผมพลางๆก่อนก็ได้ครับ อิอิอิ
  • ล่าสุดได้เรดโนสมา ไม่อยากได้ละ อยากเลี้ยงบูลลี่แทน เฮ้อ สงสารหมา
  • กรรมของเวร
  • ส่งมาค่ะคุณโจ ฟรีคิกมาโด่งๆเลยนะ 555

เนี่ยไปเห็นหมาจรจัดที่เค้ามาลงหาบ้านตามเวปพันทิพก็อดสงสารไม่ได้อีก ยังคิดอยู่ว่า ก่อนจะเลี้ยงพิทเป็นเรื่องเป็นราวสักตัวอาจจะรับเจ้าพวกนี้มาดูแลจนแก่ตายไปก่อนสักตัวแล้วค่อยเลี้ยงพิท อดไม่ได้อะ สงสารจริงๆแต่ละตัวหน้าตาอยากมีมีเจ้าของ T_T