ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาใครเคยเป็นโรคไตมั่งครับ
  • พอดีหมาเพื่อนผม เป็นโรคไต ไม่ยอมกินไรเลย กินแต่น้ำ ตอนเช้า ผมว่าจะพาไปหาหมอที่ โรงพยบาลสัตว์กำแพงแสน

หมาใครเคยเป็น แชร์ประสบการณ์กันหน่อยนะครับ ผมเห็นแล้วสงสารมากเลย กลัวไม่รอด
  • หมาผมที่เคยเลี้ยงมาเคยเป็นตัวนึงครับ ช่วงตอนรักษาให้น้ำเกลือครับแล้วก็ยาตามหมอสั่ง น้ำเกลือนี่ซื้อมาให้ต่อที่บ้านเองด้วยครับในช่วงแรกเพราะไม่ยอมกินอะไรเลยเหมือนกันก็พยายามให้กินครับ งดอาหารเค็มทุกชนิด หมอสั่งอาหาร science diet สำหรับหมาที่เป็นโรคไตโดยเฉพาะตัวนี้หมาผมกินดีครับเป็นอาหารเปียก จากนั้นสามอาทิตย์เป็นเหมือนหมาปกติเลยครับ แต่หมอบอกว่าต้องให้ยาตลอดชีวิต แล้วก็คุมอาหารโดยให้อาหารตัวนี้จะดีที่สุดครับ แต่ผมสู้ราคาไม่ไหวก็เอามาผสมข้าวให้กิน จนผ่านมาเกือบปี แปดเก้าเดือนได้ ดันมีโรคหัวใจมาแทรกอีก เลยตายเพราะหัวใจล้มเหลวขณะไปดืมน้ำข้างบ่อปลา เพราะตายแบบหัวจุ่มลงไปในน้ำในท่าหมอบครับน่าสงสารสุดๆ
    http://www.hillspet.com/dog-care/dog-disease-kidney-disease.html
    ในเวปของอารมีการกล่าวถึงสภาวะของไตครับ แล้วด้านข้างก็มีรูปไตให้ดู ก็ลองหาๆดูนะครับขอให้หายไวๆนะครับส่วนอาหารผมไม่ทราบว่าใช้แบบไหนเหมือนกันผ่ามมา10กว่าปีแล้วครับหมอบอกมีหลายสูตรมากๆครับ
  • โรคไต เป็นแล้วไม่มีทางรักษา

เกิดได้จากหลายสาเหตุ อาหาร น้ำ สารเคมี สภาพแวดล้อม ฯลฯ
    โลกยุคปัจจุบันเปลี่ยนแปลงไปมาก ไม่เฉพาะกับสุนัข คนเองก็ป่วยด้วยสาเหตุแปลกๆ เพิ่มมากขึ้น
    วิธีรักษาที่ดีที่สุด ก็คือการป้องกัน สาเหตุที่จะทำให้เกิดโรค เพราะโรคบางโรคเป็นแล้วไม่มีทางรักษา
    ไตมีหน้าที่ขจัดของเสียออกจากร่างกาย และอะไรที่มีมากเกินร่างกายต้องการ ไตก็คือผู้ขจัดทิ้งไป

วิธีสังเกตุลักษณะอาการของสัตว์ที่ป่วยเป็นโรคไต
    1.กระหายน้ำมากขึ้นและปัสวะมากขึ้น
    2.ความอยากอาหารลดลง
    3.น้ำหนักลดลงอย่างรวดเร็ว
    4.มีกลิ่นปากเหม็น และเป็นแผลในช่องปาก
    5.อาเจี่ยนและท้องเสีย
    6.ร่างกายอ่อนแอ เชื่องช้าและนอนมากขึ้น

*หมายเหตุ-ความกระหายน้ำที่เพิ่มมากขึ้นเป็นอาการเตือนอย่างแรกของการเกิดไต วาย ดังนั้นหากสัตว์เลี้ยงของท่านดื่มน้ำมากกว่าปกติ หรือท่านสังเกตุเห็นอาการต่างๆ เหล่านี้ ควรรีบพาสัตว์เลี้ยงของท่านไปพบสัตวแพทย์ทันที

อาหารสำหรับหมาที่เป็นโรคไต
    1.น้ำหญ้าปักกิง คือ นำหญ้าปักกิงมาปั่นกับน้ำสะอาดในอัตตราส่วนที่เหมาสมแล้วนำให้หมากิน โดยอาจผสมกับน้ำเฮลบลูบอย
    2.ไข่ต้ม ให้ได้เฉพาะไข่ขาว อย่าให้ไข่แดงเป็นอันขาด
    3.ฟักทองนึ่ง มันฝรั่งนึ่ง
    4.ปลาน้ำจืด ปิ้ง หรือย่าง
    5. k/d คือ แร่ธาตุและสารอาหาร ที่เหมาะสมกับภาวะไตวายเพราะช่วยให้สัตว์เลี้ยงมีอาการดีขึ้น และช่วยชะลอการพัฒนาของโรคไต มีให้เลือกทั้งชนิดเม็ดและกระป๋อง ยี่ห้อ Hill"s Prescription Diet k/d
    6.u/d คือ ตัวควบคุมภาวะไตวายระยะสุดท้ายในสุนัข และปรับลดระดับโปรตีนและฟอสฟอรัสให้เหมาะสมกับความต้องการของสุนัข มีให้เลือกทั้งชนิดเม็ดและกระป๋อง ยี่ห้อ Hill"s Prescription Diet u/d

อาการโรคไต ก็คือไตไม่ทำงานหรือไม่ก็ทำงานหนักจนหนักมากจนไม่สามารถทำงานได้
    ไตมีหน้าที่กรองสิ่งสกปรกหรือของเสียของร่างกาย หากไม่มีตัวกรองแล้วก็ไม่ต้องพูดถึงเลย
    อาการแรกๆเลย สุนัขจะไม่ยอมกินอาหาร อาเจียร แค่นี้และครับ
    หลังๆจะหนักขึ้น ถ่ายเป็นเลือด อาเจียร กินน้ำเยอะ
    ส่วนสาเหตุที่เป็นโรคไตเนื่องจาก อาหารการกินและการเลี้ยงดูและกรรมพันธ์
    อาหารเม็ดก็มีส่วน(หมอบอกมา) และ เค็ม(เกลือ) ก็มีส่วนด้วย

อ่านเจอมาเลยเอามาฝากครับเป็นกำลังใจให้นะครับ^^
  • เคยครับอาการเป็นอย่างที่พี่ kim บอกนะครับ
    เมื่อแสดงอาการออกมาแสดงว่าเป็นเยอะแล้ว
    ของผมอยู่โรงพยาบาลได้ 3-4 วันไม่รอด
    ของพี่ลองดูนะครับ สู้ สู้ เอาใจช่วยครับ
    :)>- :)>- :)>-
  • ของผมตายไป3เดือนแล้ว ผมว่าโรคนี้เป็นแล้วทรมารมากครับ เห็นแล้วสงสารมันมาก ใจมันยังสุ้อยุ่เลย
    เอาไปนอน รพ.สัตว์อยุ่3คืน หมอบอกโอกาศรอดน้อยเลยเอากลับบ้าน(มันอยากกลับบ้านมากตะกุยกรงตลอด)
    เลยเอากลับมาอยุ่กลับเพื่อนๆของมันได้อีก3คืนก็ตาย ตลอดเวลาที่มันป่วยมันไม่ยอมกินอาหารกินแต่นํา รวมแล้วก็ประมาณ9วันที่ไม่ได้กิน มันอึดจนนาทีสุดท้าย

ปุ๊กกี้image
    ไฟล์แนบ
    A8qjRz382293-02.jpg 34K
  • อาหารโปรตีนสูงมีผลพวกทำให้เป็นโลกไตเช่นกันครับระวังเรื่องอาหารการกินให้เจ้าตัวเล็กด้วย
  • อาหารที่ราคาถูกมากๆ
    อาหารที่ผลิตจากโรงงานไม่ได้มาตรฐาน ระบุแหล่งผลิตไม่ได้
    อาหารที่ไม่มีเลขทะเบียนอย่างถูกต้อง หรือฉลากไม่ชัดเจน
    อาหารเหล่านี้ให้ระมัดระวัง เพราะอาจจะไม่มีคุณภาพมากพอสำหรับสุนัขที่มีอายุยืนยาว
    การกินอาหารที่ไม่มีคุณภาพ วัตถุดิบมีการเจือปน อาจจะเป็นสาเหตุหลักของโรคไตครับ
  • หมาใครตายด้วยโรคไต ไม่ทราบว่า ใช้อาหารยี่ห้อรัยคราบ
    จะได้เอาไว้เป็นฐานข้อมูล
  • ขอบคุณทุกคอมเม้นเลยนะครับ

*ตอบน้าผีตัวสุดท้าย* ที่บ้านเพื่อนผม ให้กินข้าวอ่ะครับ

ไปมาแล้ว วันนี้ หมอบอกว่า โอกาสรอด 50-50

ถ้าหมาตัวนี้ตอบสนองการรักษา ก็มีสิทธิ์รอด

แต่ถ้ายังเป็นอยู่แบบนี้ ก็อาจเสียชีวิตได้

พิทบูลทุกตัว การกระดิกหางถือว่าเป็นการแสดงอารมณ์ ใช่มั้ยครับ แต่ไอ้ตัวนี้ ไม่กระดิกหางมาหลายวันแล้ว ได้แต่มองเจ้าของมัน ผมเห็นตามันตอนจ้องเจ้าของนะ ผมจะร้องเลย เหลือกตามองจนสุดสายตา(ตอนพาไปฝากที่ ร.พ.)
  • การปรุงอาหารให้สุนัข สิ่งที่ควรหลีกเลี่ยงคือการเติมเกลือ น้ำปลา และสารปรุงแต่งรสเค็มทุกชนิด เพราะหมาไม่มีต่อมเหงื่อเหมือนคน จึงต้องการเกลือในปริมาณน้อยมาก หากได้รับเกลือเยอะเกินจะเป็นตัวเร่งให้เกิดโรคไตได้ครับ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับพี่มาร์ค
  • ถ้ากิน ยา เยอะ จะมีโอกาศเป็นโรคไต มากมั้ย ค่ะ เพราะตอนนี้ลูกสาว นู๋ อายุได้ 4 เดือน กินยา เยอะมากตอน อายุสาม เดือน ถึง สี่เดือน เพราะน้อง ตัด หู และ เป็นโรคบิด และ ผิวหนังเป็นเชื้อรา อ่ะค่ะ ช่วงนั้น น้องเลยได่้กินยาเยอะมาก แต่ ตอนนี้ ทุกอย่างดีขึ้นแล้ว ค่ะ แต่ อยากทราบว่า จะมีโอกาศเป็นได้มั้ยค่ะ ขอบคุณค่ะ