ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กำลังใจสู้น้ำท่วมไทย
  • เป็นกำลังใจให้จังหวัดที่น้ำท่วมนะครับ:062:
    ไทยช่วยไทยกันเอง ญี่ปุ่นไปไหนว้า...

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    6105a33562c92e6e11addfb3bc431981.jpg 57K
    16-3-2554_14-52-39_1300262551_jpg;r_width=580;static_p_s1sf_ns_0;file_dc111a.jpg 44K
    1640548-mid.jpg 43K
  • ดูภาพที่เราช่วยเค้าสิครับ.. :-D
  • น่าคิดนะครับ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้จังหวัดที่น้ำท่วมนะครับ.. :062:
  • เอาข่าวมาบอกต่อครับ

ทีมสัตว์แพทย์เปิดสายด่วน1362ย้ายสัตว์ป่าถูกน้ำท่วมฟรี

รศ.สพ.ญ.ดร.นันทริการ ชันซื่อ จากชมรมสัตว์แพทย์สัตว์ป่าแห่งประเทศไทย กล่าวว่า ในสภาวะที่เกิดอุทกภัยหนักในหลายจังหวัดของประเทศ ส่งผลให้สัตว์ป่าที่ประชาชนหรือเจ้าของฟาร์มเลี้ยง เริ่มมีปัญหาระดับน้ำเอ่อเข้าท่วมฟาร์มหรือกรงเลี้ยงสัตว์ป่า ถ้าเจ้าของดูแล หรือจัดการไม่ถูกวิธีสัตว์ป่าอาจสำลักน้ำ ติดเชื้อ หรือถึงตาย ได้ ในช่วงนี้ ชมรมสัตว์แพทย์สัตว์ป่าแห่งประเทศไทย จึงเปิดสายด่วน หมายเลข 1362 เพื่อรับแจ้งและให้บริการเจ้าของหรือผู้เลี้ยง ผู้ครอบครองสัตว์ป่า ถ้าต้องการความช่วยเหลือแจ้งได้ 24 ชั่วโมง และแนะนำว่าถ้าน้ำท่วมสูงก่อนถึงกรงเลี้ยง 10 เซนติเมตร ควรเริ่มแจ้งอาสาสมัครของชมรมเข้าดำเนินการเคลื่อนย้ายสัตว์ได้แล้ว เพราะเจ้าหน้าที่ต้องเตรียมตัว เครื่องมือ และอุปกรณ์ โดยได้รับการสนับสนุนจากองค์การสวนสัตว์ทุกแห่ง

นายสัตว์แพทย์ ดร.มาโนชญ์ ยินดี ผู้ช่วยคณบดี คณะสัตว์แพทย์ศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล กล่าวว่า การเคลื่อนย้ายสัตว์ป่าหนีน้ำท่วม จะทำได้ยากกว่าสัตว์เลี้ยงอื่นๆมาก เนื่องด้วยสัญชาติญาณของสัตว์ป่า ส่วนใหญ่ ก่อนเคลื่อนย้าย จะต้องทำให้สัตว์ป่าสลบ และเร่งลงมือเคลื่อนย้ายอย่างรวดเร็ว ถ้าผู้ดำเนินการไม่มีความชำนาญ อาจทำให้สัตว์ติดเชื้อ หรือตายได้

สถานการณ์น้ำท่วมที่ จ.อุทัยธานี ระดับน้ำช่วงคืนที่ผ่านมาเพิ่มขึ้นเล็กน้อย ระดับน้ำท่วมในเขตตัวเมืองอุทัยธานี(เขตเทศาบเมืองอุทัยธานี) 2-3 เมตร ส่วนในเขตตำบลรออบนอกยังท่วมวิกฤต ระดับน้ำสูง 3-6 เมตร