ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผลัดขนสุนัข !! c:
  • ลูกหมาจะผลัดขนตอน กี่เดือน อะครับ 3 เดือน รึ เปล่าครับ ?

( ขอบคุณสำหรับคำตอบ :3 )
  • งง ครับ.. งงข้างในวงเล็บอะครับ ว่าขอบคุณสำหรับคำตอบ 3 เดือน เหมือนจะให้ตอบคำตอบนี้เลย...

ผมก็ไม่เเน่ใจนะว่ากี่เดือน
    เเต่ที่เเน่ๆ มันต้องผลัดขนทุกปี
  • เดี๋ยวรอผู้รู้มาตอบอีกทีครับ..
  • - -( :3 ) มันเป้นหน้าคนยิ้มครับ พาผมงง ไป ด้วย 5555
  • ถ้าให้ น้องหมา สปริงโพล จะได้กล้ามเนื้อ ส่วนไหน อะ ท่าน MakotoHIN29
  • ผมว่าคอมาอันดับ1นะ จะได้ช่วงคอเเล้วก็เอวครับ. เเต่ถ้าอยากได้ทุกส่วนต้องจูงเดินเลยครับ. ไม่เสียเงินด้วย
    เเต่ต้องเดินเเบบให้เขาลากเรานะครับ เพราะถ้าเขาเดินข้างลำตัวเราก็ไม่มีประโยชน์
  • หมาจะเริ่มผลัดขนครั้งแรก เฉลี่ยอายุประมาณ 4 เดือนครับ บวก-ลบ นิดหน่อยแล้วแต่สายพันธุ์ และปัจจัยอื่นๆ

ปกติจะผลัดขนปีละครั้ง ใช้เวลาในการผลัดขนประมาณ 1-2 เดือนถึงจะร่วงหมด แต่ถ้าอยากให้หมาขนใหม่ขึ้น

ไวๆ ต้องช่วยแปรงขนเก่าออกทุกวัน แต่ถ้ามีอาการขนร่วง มากกว่า 1 ครั้งในแต่ละปี อาจจะเกิดจากการเปลี่ยน

อาหาร แพ้เห็บกัด หรือเป็นโรคผิวหนัง

การกินอาหารที่มีไขมันสูงมากๆ และไม่นำหมาไปออกกำลังกายเผาผลาญก็อาจทำให้ขนร่วงได้ครับ

ในสุนัขพันธุ์ขนยาว ถ้ากินอาหารดีๆเกรดพรีเมี่ยม จะทำให้สุขภาพของขนแข็งแรง ในปีแรกจะผลัดขนช้ากว่าปกติ

และบางครั้งขนอ่อน(ขนลูกหมา)บริเวณหลังหู ก็มักจะไม่ค่อยร่วงจนหมาโตเลยก็มีครับ