ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถ้าจะเลี้ยงพิทซักตัวจะ.. เย้!
  • คืองี้ครับ คำถามที่มักจะมีคนโทรมาถามแล้วผมก็ค่อนข้างงงกับคนถามก็คือ "พี่ครับถ้าผมจะเลี้ยงพิทซักตัว เอาตัวเดียวเลยนะครับ ผมควรจะเลี้ยวตัวผู้หรือตัวเมียดีครับ"

จริงๆก็ตอบกลับไปทุกทีนะครับ "ก็แล้วผมจะรู้กะคุณมั้ยล่ะเนี่ย"

ทีนี้เราลองมาถามกันในที่ๆ พอจะมีคนให้คำตอบได้นะครับ เพื่อนๆช่วยตอบหน่อยได้มั้ยครับว่าถ้าเป็นคุณ จะเลี้ยงตัวผู้หรือตัวเมีย ถ้ามีเหตุผลประกอบจะดีมากครับ เย้!

อ้อ!สำหรับผมคำตอบคือตัวเมียครับ ผมไม่ชอบหมาตัวผู้ มันชอบปิ๊ดๆๆๆๆ ประมาณว่าทำเครื่องหมายน่ะครับ อีกอย่างไม่รู้เป็นไรเลี้ยงตัวผู้ไม่ค่อยรอดซะงั้น ตัวเมียผมว่ามันจะนิ่งกว่า ว่านอนสอนง่ายกว่า มีเหตุและผลมากกว่า แต่เสียอย่างตอนเป็นฮีทนี่เลอะเทอะไปหน่อยครับ แต่ก็แค่ผูกหรือขังเป็นที่ก็คงพอสำหรับปีละ2ครั้งน่ะครับ อีกอย่างเลี้ยงดีดีได้ตังใช้นะครับพี่น้อง เย้!
    ไฟล์แนบ
    Picture 152.jpg 55K
  • :m001:ถูกต้องเลย ครับ ส่วนเหตุผล ว่าตัวผู้หรือ ตัวเมีย ดีนี้ ผุ้ที่จะเลี้ยงควร ตั้งคำถามกับตัวเองก่อนว่า ชอบตัวผุ้หรือ ตัว + ตามด้วยเหตุ ผล ข้อแตกต่าง ในการดูแล ระหว่าง ตัวผุ้กับตัว เมีย แล้วคุณก็มาชั่งใจดู ว่า แบบไหน ถ้าเลี้ยง ตัวผุ้ ก็อย่าง ที่ Pitdeer ว่าแหละ ครับแต่ถ้ารับได้ก็โอเค ถ้ามาถาม ผู้ขาย ก็ตอบ ได้แต่อาจไม่โดนใจผู้ซื้อ 100 % เอาเป็นก่อนซื้อควรศึกษา และหาข้อมูลมาหักล้างกันก่อนดีกว่าครับแล้วคิดว่า อะไร ที่เหมาะกับตัวเรา ถ้าเหตุผล ไม่เป็นที่ถูกใจต้องขออภัยด้วยนะครับ :m102:
  • สำหรับผมตัวผู้ดีที่สุด

ไม่ท้องแน่นอน ไม่มีวันมาม่า

จะเลี้ยงเพศไหนก็ควรศึกษาให้ดีๆ ควรดูที่ข้อเสียก่อนว่าคุณรับมันได้หรือไม่

ถ้ารับไม่ได้มันคือตัวปัญหาแน่ๆ (ดังนั้นไม่ควรแม้แต่จะคิด)

เลี้ยงพิทบูลต้องถามใจตัวเองว่าคุณจะรับมือกับมันไหวหรือเปล่า เพราะที่เห็นอาจเป็นภาพลวงตา

สำหรับผมโชคดีมากกับการเลี้ยงพิทตัวแรกที่ได้ดั่งใจและประทับใจมาก

ปีใหม่พาไปเที่ยวมา 730 กิโลเมตรกับการเดินทางไกลครั้งแรก โดยไม่มีBOX แถมรถเก่งอีกแบบไม่เต็มใจแต่ก็ต้องเอามันไปด้วย

ปกตินั่งแต่รถกระบะขึ้นปุบวิ่งไม่ถึงกิโลขี้แตก!!!!!!!!!

เอาวะทำไงดีฝากใครก็ไม่ได้ทิ้งไว้ทำใจไม่ได้อีก (ไป 7วัน)

หัวค่ำจับขึ้นรถไปนั่งเล่นก่อน1รอบ ว่ามันจะนิ่งหรือเปล่าโดนไปหลายทีนิ่งเลยคราวนี้

รอลุ้นอีกทีตอนตีสามแต่ทุกอย่างก็ผ่านไปได้ด้วยดี

ระหว่างทางแวะขี้เยี่ยวข้างทาง 2 ครั้ง ผ่านด่านตำรวจเรียกตรวจชักไฟฉายกลับแทบไม่ทัน เติมน้ำมันเด็กปั้มก็ไม่อยากสบตาด้วย

ไม่เป็นมิตรกับคนแปลกหน้าเลยขนาดอยู่กันเป็นอาทิตย์

นี่แหละพิทของผมดึกแล้วนอนดีกว่า
    ไฟล์แนบ
    untitled2.JPG 25K
  • ขอแจมนิดนึงนะคับ คือสำหรับผม ถ้ามีคนมาถามแบบนี้ ก็ต้องดูว่าเค้าเสี้ยงพิทเพื่ออะไร ถ้าค้าขายก็ เมีย ถ้ากะจะเลี้ยงแค่ตัวเดียวละก้อ ต้องเป็นตัวผู้แน่นอนครับ เพราะขนาด หัว และตัว มันจะใหญ่กว่า แลดูสะใจกว่า (อันนี้เป็นความคิดส่วนตัวเน้อ) 5 5 5+
  • แพ็คคู่คับ
    ไฟล์แนบ
    DSCN1415_resize.JPG 43K
    DSC00729.JPG 74K
  • เป็นผมจะเลี้ยง ตัว เมีย คับ สวยๆๆๆ สักตัว ตัวเมีย บาง ตัว ก็ จี๊ด ไม่แพ้ ตัว ผู้ นะ คับ

ยังที่ พี่เดีย บอก เลี้ยง ให้ดี ได้ ตังใช้ คับ ผม ส่วนเรื่องการเป็นฮีท พอเรา รู้ ว่ามันเป็นฮีท ก็ ควร จัด ที่ ทาง ที่เหมาะ ไห้ มัน อยู่ คับ

ได้ไม่ เลอะเทอะ ไป ทั่ว คับ

แต่ถ้าถาม ว่าตัวไหน ดี กว่ากัน ตัว ผู้ หรือ ตัวเมีย ก็ อยู่ ที่ ว่า ชอบ ตัวไหน คับ ผม

ปล ศึกษาก่อน เลี้ยง นะ คับ พี่ น้อง ไม่ว่า ผู้ หรือ เมีย

มีความสุข กับ การ เลี้ยง พิต นะ คับ
  • ชอบตัวเมียมากกว่านะ ตัวที่บ้านมันจะดูนิ่งๆดีไม่ค่อยซนเท่าไร

ตัวเมียขี้อ้อนดี หนัก30กว่าโลแล้วยังมานั่งตักอยู่เลย

แต่ถ้าถามว่าจะเลี้ยงเพศไหนดี ก้อแล้วแต่คนชอบนะ

ถ้าเลี้ยงตัวเมียเราจะต้องรับผิดชอบต่อหมาเรามากกว่าเดิมเวลามีฮีท
  • ชอบเลี้ยงตัวเมียเพราะ มันไม่ห้าว เท่าตัวผู้อ่ะครับ ค่อนข้างนิ่งและน่ารัก เอิ้กๆๆ:m110:
  • :o010:ดีทั่ง คู่ ครับ แต่ ดีคนละ อย่าง

....................................

ศึกษาให้ดี แล้ว จึง หามา เลี้ยง ครับ:o033:

:o013:ยิ่ง ศึกษา ก็ ยิ่งรู้ครับ แล้วจะ เข้าใจ ว่าพิทแต่ละตัว มีคุณค่า ที่แตกต่าง ครับ:o061:
  • :m019::m019: ถ้าเป็นไปได้ จะหาหมาตัวที่มันเป็น กะเทย...(แบบว่ารักพี่เสียดายน้อง):m001:
    Photobucket
  • แล้ว นังเชลซี เป็น ทอม ป่าวพี่ หลํ่า 555+
  • ตอนแรกก็มีความคิดเหมือนpitdeer ในเรื่อง ฉี่ กับ อีท
    ก็เลยเอาตัวเมียมาเลี้ยง เป็น เรดโนส
    สุดยอดเลย คึกสุดๆๆๆ จี๊ดสุดๆๆๆๆ
    ว่านอน สอนง่าย พาไปไหน ไปด้วยตลอด
    ขึ้นรถปุ๊บ นิ่ง นอน จอดรถแล้วตื่น ไม่อ้วก ไม่ฉี่ ไม่ขี้ บนรถ
    ไม่ให้ลง ก้อ นอนบนรถ ใครเห็น นึกว่า ตัวผู้ เพราะเป็น old family red nose
    ร่างกาย สูงใหญ่ ผมชอบสไตล์ แบบนี้

เพราะด้วยความน่ารัก ของมัน ผมเลยหลงเสน่ห์ และความดี ของมัน
    กลัวว่า ตอนมันอยู่บ้าน ตัวเดียวมันจะเหงา ไม่มีเพื่อนเล่น เพื่อนคุย
    ที่บ้านกลางวันไม่มีคนอยู่ และในอดีต เลี้ยงหมาหลายตัว

เอาวะ หาตัวผู้ มาเลี้ยงอีกซักตัว เป็นเพื่อนมันแก้เหงา
    เป็นลายเสือ สุดหล่อ
    ในสายตาคนทั่วไป เวลาพาไปเดินเล่น เค้าจะชมชอบ ตัวผู้ ลายเสือ
    ไอ้หมาแดงแดง ตัวเมีย บางคนบอก สีมันเหมือนหมาไทย เลยเฉยๆ เด็กๆไม่ชอบ

นั่ง ชิด หมอบ คอบ ตัวเมีย ทำได้เกือบหมด
    ส่วนตัวผู้ นั่ง ชิด หมอบ คอย ไม่ทำ
    แต่ไอ้ที่ไม่ได้สอนดันชอบ
    มันชอบ ซอย มันซอยยิ๊กๆเลย ซอยทั้งวัน มันไม่เกรงใจ เลย
    พาขึ้นรถ มัน อ้วกเต็มรถ ทุกซอกทุกมุม

ตอนนี้เริ่ม เหนื่อย กับการเลี้ยง 2 ตัว
    ทุกสิ่งทุกอย่าง คูณ2
    อาบน้ำ2 กิน2 ขี้2 ฉี่2 เสียงเห่า2 ที่นอน2 ฯลฯ อีกมากมาย
    รวมทั้ง ความรักก็ต้องแบ่งให้ทั้ง2
    แต่ก็มีความสุขครับที่เลี้ยงพิท ทั้ง2ตัว

ถ้าเลือกได้ เลี้ยงตัวเดียว ดีที่สุด
    และเลือกแล้ว ขอให้รับผิดชอบ เค้าตลอดทั้งชีวิตละครับ
    ตอนนี้ผมเลยต้องชดใช้กรรมเก่ามั้ง
  • เหอๆๆ สวัสดี ครับ พี่ จุ๊บ :m102:

โคโค่ ของพี่จุ๊บนี่สวยจริงๆ ครับ หมาแดง นึกว่าตัวผู้ ใจดีน่ารักซะด้วย :m117:

เจ้า ลาย เสือ เหลือตัวนิดเดียว เหอๆ สงสัย โดน โคโค่ สกัดดาวรุ่งเลยไม่ค่อยสูง 555+ :m110::m110:
  • หยก

หมาหายดีแล้ว หรือยัง?
  • เลี้ยงตัวเมียเดี๋ยวนมก็ยาน(หมานะไม่ใช่เจ้าของ):013:
    ไฟล์แนบ
    DSCF0647.jpg 70K
  • สำหรับผมนะคิดว่าน่าจะเหมาะกว่าสำหรับผู้ที่ตั้งกระทู้ ตัวผู้ครับเพราะตัวเดียวเลยเป็นเพื่อนเล่น เป็นการ์ด เป็นเจ้านายเรา
    เป็นอีกหลายอย่างที่เราจะต้องรับผิดดูแล(แต่ก็ทำให้เรามีความสุข)รูปร่างก็บึกกว่า ถ้าตัวเมียคุณจะผสมเหรอในเมื่อคุณบอกว่าตัวเดียว
    ผสมไปโผล่มา6-7ตัวกลุ้มเลยนะ ที่สำคัญอย่างที่คุณpaloบอกนมยานเซ็งเลยแม่งที่บ้านก็มีอยู่ตัวแล้วว่ะ
  • :o003: ตัวเมีย นิสัยรักเจ้านายผู้ชาย ดุ ก้าวร้าว แต่กริยาเรียบร้อย ทั้งเวลานอนและกิน แต่ซื้อสัตย์สุดๆ เหมาะแก่การเลี้ยงใว้ทำเงิน(ขายลูกหมา)เป็นเพื่อน การกินก็สบายๆเป็นใด้แค่แม่พันธ์ไม่ต้องเน้นอัดอาหารเหมือนคุณผู้ชาย (แถมตัวเมียเนี๊ยะฉลาดกว่าตัวผู้นะ ในความคิดผมเพราะที่บ้านเป็นจ่าฝูงครับ เวลาพาเดิน 3 ตัว ตอนนี้ ใส่แต่สายจูงตัวเมียตัวเดียวครับ ตัวที่เหลือจะเดินตามเองครับ)
    :o003: ตัวผู้ สวย นิสัยน่ารักแบ๊ว มุทะลุ ล่ำบึ๊ก น่าเกรงขามแต่ดุสู้ตัวเมียไม่ใด้ ประดับบารมี เป็นที่สะดุดตา พาเดินเล่นก็ภูมิใจ อาหารการดินประเคนสุดฤทธิ์สุดเดชถึงขนาดต้องยกยอปอปั้นคอยป้อน กินเถ๊อะพ่อคู๊ณ โตขึ้นมาทำเงินยากหน่อยถ้าไม่ถูกใจคนจริงๆ
    :o001: แต่เค้าว่ากันว่า เลี้ยงตัวเมียคุ้มที่สุดครับ ส่วนผมเลี้ยงมันสองตัวเลยเพราะผมชอบสวยๆล่ำ(ตอนนั้นแยกไม่ออกว่าตัวผู้มันสวยกว่าตัวเมียจริงๆนึกว่าเหมือนกันทั้งผู้และเมีย)ที่ซื้อตัวเมียเพราะสีมันถูกใจครับ ชอบ 3 สี ยิ่งมาเจอ 3 สีบลูตัวผู้อีกตัวหลงเลยครับ อิอิ เหตุผลเดียวที่ซื้อหมาพันธ์ พิทบูลเพราะเจอตัว 3 สีนี่แหละ ไม่งั้นก็ซื้อ ไซบีเรียไปแล้ว
  • :013:สำหรับผม ตัวผู้ครับ จะได้พาออกกำลังกาย หากิจกรรมให้เล่นแรงเยอะ ท่สำคัญผมกลัวว่าถ้าเป็นตัวเมีย เดี๋ยวจะได้หลานไม่มีพ่อ แบบบังเอิญ คร๊าบบบบบ:013:
  • ของผมตัวผู้ครับสุภาพบุรุษสุดสุดไม่หือกับตัวเมียคู่ของมัน กับหมาเล็กไม่รังแกแค่ขู่หากทำให้รำคาญ แต่กับตัวผู้รุ๋นเดียวกันหรือใหญ่กว่าไม่ฟังเสียงอะไรทั้งนั้นกระโดดเข้าใส่ทันทีแล้วห้ามยากที่สุด มารยาทดีกว่าตัวเมียเกรงใจเจ้าของมากที่สุด นิ่ง ฉลาด ว่าง่าย ขี้เล่น ร่าเริง