ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไงดีคับ หมาไม่ค่อยกินเรย
  • พิทผมตอนนี้อายุ 1 ขวบ แล้ว ไม่ค่อยอ้วนเรย กินน้อยสนแต่จะเล่น ครายมีเทคนิคอะไรแนะนำด้วยนะคับ
  • โหตั้ง 1 ขวบแล้วด้วย
    กระทู้สูตรอาหารก็หายไปแล้ว
    เอาง่ายไครับ ให้อดแบบไม่ให้กินอะไรเลยซัก 5 มื้อ แล้วมื้อต่อไปก้ให้น้อยๆ
    กินหมดอย่าเติม เพิ่มปริมาณเรื่อยๆจนถึงปริมาณปกติครับ
  • :026:คุณ VIGO ยังอยู่หรอเนี๊ยะไม่เห็นมานานและ
  • อยู่ครับแต่หลายกระทู้ก็ไม่รู้จะตอบอะรัยก็ได้แต่อ่านครับ
    แหะๆ
  • เห็นด้วยกะคุณวีโก้นะ เหอะๆๆ
  • :o001:มาแล้วครับ คุณวีโก้ เจ้าของตำรา ฝึกสุนัขให้กินอาหารเม็ดครับ มีไรถามได้เลย เค้าฝึกจนหมาเค้ากินแต่อาหารเม็ดได้แล้วครับ...สุดยอดครับ:o013:
  • ทุกวันนี้สบายครับถึงเวลาตักใหมันมันก็กินๆๆๆ
    บางมื้อเหลือบ้างก็มี ก็เอาเทรวมไว้มาใช้มื้อต่อไป
    ประหยัดทั้งเงินทั้งเวลา หมาก็สุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง
    ท้องไม่เสีย อึเป็นก้อนเก็บง่าย
    ทุกอย่างมันก็สะดวกตามไปหมด
    วะ ฮะ ฮ่าๆๆ
  • ช่าย.....ๆๆๆ ผมเห็นด้วยกะคุณ CHOPPER ครับ:o023: คุณ VIGO เจ้าของบทโหดในการให้อาหาร เขาของจริงครับ:o011: พอดีผมเก็บข้อมูลของคุณนลไว้แล้ว ถ้าในบอร์ดไม่มีเดี๋ยวจะลงให้เพื่อนๆดูได้เป็นประโยชน์กับมื้อใหม่ๆครับผม...:o058:
  • ดีครับ..เห็นด้วยอย่างแรงเลย:m001: อ้าวงั้นก็แสดงว่าเรานี่ไม่ใช่มือใหม่แล้วเหรอครับ เย้ เย้ :m041:กลายเป็นมือเก่าแล้ว :m042: :m042: :m042:
  • ลองดูเถอะครับแล้วจะรู้ว่าไม่ยากอย่างที่คิด
  • โอ๊ย...ๆๆ....เล่นกันจนเก๋า+เก่า เป็นขาประจำของบอร์ดแย้วครับคุณ CHOPPER ...555:o010:
  • โอ้ๆ ท่านเทพผู้สถิตบนสรวงสวรรค์แห่งบอร์ด pitbullzone ข้าขอวิงวอนสูตรการกินแบบไม่ยั้งให้เด็กๆด้วยเถิด โอมมมม ข้าขอวิงงงวอนนนนท่านเทพพพพพ วู้ๆๆๆฮี้ๆๆๆอุ๋มบ๊ะๆๆๆๆ :m042::m042::m042:
  • หมาคุณ วา ยังอายุน้อยอยู่ ลองดูก่อนครับพอดตมาถ้ายังไม่ค่อยกินก็ตามนี้ ก๊อบของคุณนลไว้คับ
    1. ของแบบนี้ อยู่ที่ใจครับ เป็นเกมส์จิตวิทยาระหว่างเจ้าของ กับสุนัข เคยอ่านในหนังสือสุนัขเขาบอกว่าไม่เคยมีประวัติสุนัขที่สุขภาพปกติ ยอมอดอาหารตัวเองจนตายครับ มีแต่เจ้าของนี่แหละที่จะเป็นจะตายเสียให้ได้

อย่างแรกเลยครับ ยกเลิกความคิดที่ว่าอยากให้เขาทานเยอะๆ จนกระทั่งเราเป็นเดือด เป็นร้อนแทน เรื่องการทานอาหารก็ต้องมีการควบคุมพฤติกรรม เหมือนการฝึกเรื่องอื่นๆ สุนัขของคุณที่ไม่ทานก็เพราะเหตุผลง่ายๆ ครับ เพราะเขาไม่ชอบ เหตุใดที่เขาไม่ชอบ เพราะเขาได้เคยประพฤติจนเป็นนิสัย และรู้แล้วว่าถ้าเขายอมไม่กินแบบนี้ อีกไม่นานคุณก็จะยอมใจอ่อนเอาอย่างอื่นที่อร่อยกว่ามาให้เขาทานเอง

อย่างที่สอง ต้องเลิกความประพฤติที่ว่า พอสุนัขทานอาหารเม็ดหมด แล้วดีใจมาก จนต้องเอามาเติมให้เขาทานอีก จนเขาทานไม่ไหว หรือเบื่อที่จะทาน เพราะนี่จะเป็นการสร้างนิสัยที่มีทางเลือกสำหรับสุนัขครับว่า จะกินหมด หรือไม่หมดก็ได้ ให้เท่าไรก็เท่านั้นครับ

อย่างที่สาม อย่าเซ็งมากจนยัดอาหารใส่ปากเขานะครับ นั่นยิ่งทำให้เขากลัวอาหารเม็ดขึ้นไปอีก

วิธีฝึกนะครับ

๑. ไปตรวจสุขภาพกับสัตวแพทย์ก่อนให้แน่ใจว่าสุนัขของเรามีผลการตรวจสุขภาพ และค่าเลือดต่างๆ ที่เป็นปกติ เพื่อให้แน่ใจว่าเขาไม่ได้มีปัญหาสุขภาพจริงๆ

๒. อดอาหารไปเลยครับ ไม่ต้องให้ (เก็บชามข้าวออกไปให้พ้นๆ เลย) เหลือไว้ให้แต่น้ำอย่างเดียว (อย่าแม้แต่จะลองเอาอาหารอะไรให้เลยนะครับ) แล้วเพิ่มการออกกำลังกายให้มากขึ้นเป็นเช้า เย็น ครั้งละไม่ให้ต่ำกว่า ๔๕ นาที ทำแบบนี้ ๒ วันเต็มๆ

๓. เช้าวันที่ ๓ พาไปออกกำลังกายไม่ต่ำกว่า ๔๕ นาทีเช่นเดิม แล้วก็รอจนเย็น พาเขาไปออกกำลังกายอีก ๔๕ นาที จากนั้นกลับมาพักประมาณ ๑ ชั่วโมง แล้วเอาอาหารเม็ด นับให้ได้ ๕๐ เม็ด (แค่ห้าสิบเม็ดพอครับ อย่าเกินกว่านี้) ผสมกับน้ำร้อนเพื่อเพิ่มกลิ่น รอให้อาหารลดอุณหภูมิลงในระดับที่สุนัขทานได้ (วัดง่ายๆ คือเอานิ้วจิ้มลงไปดู ถ้านิ้วเราสามารถทนความร้อนนั้นได้ สุนัขก็ทนได้ครับ) แล้วเอาให้เขาทาน ถ้าเขาทานหมดก็พอเลยครับ อย่าเติม เก็บชามขึ้นเลย (แต่ถ้าวางชามแล้ว มาดมแต่ไม่ทานในทันทีก็เก็บชามขึ้นเลยนะครับ อย่าวางไว้) อาหารเม็ดนี่ถึงจะเปียกแล้ว ถ้าไม่ทานเราสามารถเก็บทิ้งไว้ได้ครับ ให้อยู่ในที่แห้ง พอน้ำระเหยก็จะกลับไปเป็นเม็ดเช่นเดิม ไม่ต้องกลัวว่าจะต้องเททิ้ง

๔. ให้อาหารจำนวน ๕๐ เม็ดไปประมาณ ๑ อาทิตย์ แล้วอาทิตย์ถัดไปค่อยเพิ่มเป็น ๗๕ เม็ด

๕. เพิ่มปริมาณอาหารอาทิตย์ละ ๒๕ เม็ดไปจนถึงในปริมาณเม็ดที่รวมกันแล้วได้ประมาณ ๒.๕ แก้วน้ำมาตรฐาน

วิธีนี้อาจใช้เวลานานครับ รวมทั้งในช่วงที่เราฝึกเขาแรกๆ เขาอาจตัวผอมลงเพราะอดอาหาร แต่นี่คือการฝึกเพื่อให้เขากลับมาอยู่ในวินัยครับ คุณคงต้องเลือกครับระหว่างยอมใจอ่อน ณ ตอนนี้ แล้วต้องยอมใจอ่อนกับเขาไปเรื่อยๆ จนถึงวันเขาตายจากไป หรือยอมฝึกใจแข็ง ณ ตอนนี้ เพื่ออนาคตในการรักการกินของเขา

จำง่ายๆ ครับ พวกสุนัขข้างถนน หรือสุนัขตามสถานสงเคราะห์สัตว์ไร้บ้าน เราบริจาคอาหารอะไรไป เขาก็ทานหมด ไม่มีมาเลือกทานเหมือนสุนัขตามบ้าน เพราะเขามีนิสัยในการกินที่ว่าต้องกินให้หมดทุกมื้อเพื่อให้ท้องอิ่มครับ

ลองเอาไปใช้ดูนะครับ แต่วิธีฝึกอันนี้ ถ้าเจ้าของใจอ่อน ก็ไม่ได้ผลครับ ซึ่งถ้าคุณยอมเป็นคนใจอ่อน ผมแนะนำว่าให้ให้อาหารปรุงเองไปเลย แล้วเปลี่ยนเมนู ๗ เมนูต่อสัปดาห์ เอาส่วนผสมที่เป็นประโยชน์แก่สุนัข แบบนี้ก็โอเคเหมือนกันครับ สุนัขก็จะทานง่าย แล้วก็มีรูปร่างที่สมบูรณ์เช่นกัน เพียงแต่เสียเวลาเจ้าของเท่านั้นเองครับ
  • :m037:สาระเน้นๆครับ จากเทพแห่งสรวงสวรรค์ที่คุณpitbullwa วิงวอนบัดนี้ลงตอบให้แล้ว...จงรับพรแล้วไปทำตามด้วยครับ:m030:
  • :o045:โอ้ เอเมน สาธุๆ สำริดผลแล้ว ขอบพระคุณอย่างสูงเลยคร๊าบบบ:o030:
  • จัดให้คับ
    แต่ใจถึงกล้าทำรึป่าวแค่นั้น
    อิอิอิ
  • เอเมน ขอบคุณพระเจ้า และเทพแห่งบอร์ดพิทฯโซน :o030::o030:
  • ไปกันใหญ่แล้วท่าน
    โฮฮฮฮฮฮฮฮฮออ
  • เอ้า...ๆๆ...เนื้อหาดีๆๆมาแล้ว บรรทึกไว้เลยน่ะครับ ใช้ได้ตลอดกาลครับ เอ..นี้มากันทุศาสนาเลยเน้อ....อามิตะพุด..อามิตะพุด..อามิตะพุด..555 :o045::o045:
  • แล้วผมจะต่อด้วยมุขไหนเนี่ย
    เฮอๆๆ
  • :o001: อิอิ มีคนบอกผมว่าหมาพิทบูลมันหัวสูงชอบเลือกกิน เหมือนคน ท่าจะจริงนะครับ
  • ก็คนเลี้ยงชอบสรรหาของดีๆให้มันกินแต่เด็กมันก็เรยติดนิสัย
    อิอิอิ
  • 555+ ช่ายครับ ผมเอาพริกให้มันกินมันยังกินเลยครับ