ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กล้วยน้ำว้า>?
  • กล้วยน้ำว้า เหมาะกับพิทบลูมากน้อยแค่ไหน ครับ
    จะมีผลดีผลเสียยังไง
    กินมากไปเป็นอะไรไหม ครับ^^
    รบกวนตอบด้วย ครับ
  • กินแล้วชนจะไม่ร่วง และสวยด้วยคับ :) มีคนบอกมาอีกทีคับ
  • ขน สวยแบบไม่ต้องทำ hair spa เลย ๕๕๕๕
  • 555
    แล้ว มีส่วนในเรื่องการเจริญเติบโตมากน้อยเพียงใดครับ
  • ผมว่ามันผิดธรรมชาติของหมาครับ เกิดมายังไม่เคยเห็นหมาปีนต้นกล้วยมากินเลยครับ ถ้าธรรมชาติสร้างให้มันกินเหมือนลิงมันก็ปีนกินแล้ว หมาเป็นสัตว์กินเนื้อครับ
    ขอโทษด้วยถ้าความเห็นไม่ถูกใจ
  • กล้วยน้ำว้าหรือจะสู้ F1 เชียร์กันยาวๆครับ ฮ่าๆๆ
  • กินก็ได้ ไม่กินก็ได้ครับ แต่เป็นผลไม้ที่หมากินเข้าไปแล้ว

เจ้านายต้องเสียดาย เพราะมันเป็นกล้วยนํ้าว้าาาาาาาาา... :013:
  • กระทู้นี้เน้น ฮา 55
  • ผมก้อหนึ่ีงคนละครับที่ชอบกินกล้วยน้ำว้าเพราะมันหอมอร่อยแล้วผมก้อชอบกินต่อหน้าเจ้าพิทบูลผม
    ให้น้ำลายมันไหล.....ส่วนผมให้อาหาร F1+กล้วยน้ำว้าทุกวันครับ ให้แบบนี้ตั้งแต่ได้เดือน กว่าๆแล้วครับ
    โตไวดีกล้ามขี้นเป็นมัดๆๆละครับผม+ออกกำลังกายเป็นประจำ พาเดิน วิ่ง เล่น สปิงโพลเด็กๆ
    ตอนนี้อายุได้ 2 เดือนกว่าแล้วครับ........ :*
  • สปริงโพลเด็กๆ ที่ว่านี้เป็นยังไงครับ อธิบายให้เห็นภาพทีครับผม ฮ่าๆๆๆๆๆ
  • พวกหมาลากเขาก็ให้หมากินกล้วยน้ำหว้า เพราะมันให้อะไรซักอย่างนี้แหละไม่แน่ใจรู้เท่านี้
  • อ๋อ สรุปแล้วคือกล้วยน้ำว้ากินก็ได้ ไม่กินก็ได้ใช่ไหมครับ
  • สปิงโพลเด็กๆๆก้อใช้สายรัดของไงครับมีขายทั่วไปที่มันยืดๆๆๆครับมัดกับเศษผ้าแขวนไว้ให้เขากัดเล่น....
    และอีกอันผมใช้ยางในรถมอไซค์ใช้กรรไกรตัดให้เป็นเส้นพอประมาณไว้เล่นชักกะเย่อกับเขาครับมันดี
    :-))
  • ขอบคุณมากครับ ฮ่าๆๆ
  • กินได้ ไม่กินก็ได้ครับ...
  • ถึง Collector คือถ้าจะให้ตามธรรมชาติหมานี่แสดงว่างั้น หมากินอาหารเม็ดและอหารเสริมก็ไม่ถูกธรรมชาติสิครับ

เวลาใช้ต้องมองไปถึงคุณประโยชน์ที่หมาได้รับ กล้วยจะให้คาโบไฮเดต เกลือแร่ฯ ครับย่อยได้เป็นประโยชน์ซึ่งเหล่านี้มนุษย์ที่รักและดูแลเค้าอยู่จึงจัดหามาให้ครับ คงไม่ต้องไปนึกถึงหมาปีนต้นกล้วยก็ได้มั้งครับไกลไป ไก่ต้ม,ไข่ต้ม ที่เราหาให้เค้ากินหมามันก็ไม่ได้ตั้งเตาแก๊ซเหมือนกันครับ

ด้วยความเคารพ...
  • ถึง samuraii งั้นหมาที่บ้านเลิกให้อาหาร มาให้กล้วยเลี้ยงเหมือนช้างก็ได้ครับ "มนุษย์ที่รักและดูแลเค้าอยู่จึงจัดหามาให้ครับ" แสดงว่าคนไม่เอากล้วยมาให้หมากินไม่ได้รักหมาซะงั้น อาหารเม็ดผู้ผลิตใส่วิตตามินลงไปแล้ว อ่านข้างถุงดูครับ กล้วยนี่ดีมีประโยชน์เหมาะสำหรับหมามาก ฝากให้ผู้ผลิตอาหารสุนัขใส่ลงไปในอาหารด้วยครับ ผมจะได้เป็นคนรักสุนัขกับเขาบ้าง
    ขอโทษพี่มาร์ค เจ้าของบอร์ดและผลิตอาหารสุนัขด้วยครับ
  • เท่าที่ทราบ กล้วยย่อยยากในสุนัขนะครับ สารอาหารเยอะจริง แต่หมาย่อยแล้วดูดซึมไปใช้ไม่ค่อยได้ครับ
    หนักท้องหมาเปล่าๆ
    ส่วนอาหารเม็ดและอาหารเสริม จะเน้นโปรตีน เหมือนจำลองสารอาหารจากเนื้อมาเป็นรูปแบบเม็ดเพื่อความสะดวกนะครับ เพราะหมาเป็นสัตว์กินเนื้อ ลำไส้สั้นกว่าสัตว์กินพืชครับ ทางเดินอาหารสัตว์กินเนื้อ วิวัฒนาการมาให้สั้น ดูดซึมเฉพาะธาตุอาหาร แล้วถ่ายกากทิ้งโดยเร็ว ไม่เหมือนลำไส้สัตว์กินพืช ร่างกายจะเก็บทุกอณูของอาหารเอาไปใช้ มันเลยมีทางเดินอาหารยาวถึง 10 เท่าของลำตัว อันนี้จำจากที่เคยเรียนมากนะครับ ผิดๆถูกๆ :-D
  • collector / samuraii สองท่านนี่ก็ฮาดี น่ามากินเหล้าคุยกันน่ะ.. อิ อิ
  • อาหารเม็ดดีก็จริงครับ ก็คืออยากให้ สุนัขได้ทานผลไม้บ้าง ถ้าอาหารเม็ดมีวิตตามิน ก็ดีแล้ว ครับ
    แต่อยากเสริมเรื่องผลไม้ อะไรแบบนี้ไม่อยากให้มันจำเจ ผมสงสารสุนัข เกิดมากินแต่อาหารเม็ด ผมก็ให้อาหารสดบ้าง ไม่ใช่ว่า เราจะเอาแต่ความสะดวกสะบาย วันหยุดของเราผมก็ทำ อาหารสดให้สุนัขกินบ้าง ครับ หรือมีอะไรดีๆ อาหารเสริม ดีๆ ผมก็จัดมาให้สุนัข เพื่อ ให้มันแข็งแรง
    แล้ว ถ้าสุนัขกินวิตามินเสริม โปรตีนเสริมที่เป็นเม็ด หรือแคลเซี่ยม เสริม ที่เป็นเม็ด ก็คงจะผิดธรรมชาติมากเลยซินะครับ อะไร ดีผมก็อยากให้มันกิน
    แต่เป็นไร ครับ ขำๆ ครับ การเลี้ยงสุนัข อยุ่ที่เจ้าของของมัน แล้ว แต่ความคิดครับ ^^
    collector ครับ อย่าเครียด นะครับ^^ ขำๆ
  • อ่อลืมไป ถ้ากิน F1เนี่ยผิดธรรมชาติไหม ครับ อิอิ
    แซวเล่นนะครับป๋า ^^
  • หุ หุ จำเจแต่สารอาหารครบถ้วน ก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ
    เรื่องอาหารนี่ แล้วแต่ปัจจัยเจ้าของ ว่ากันไม่ได้หรอกครับ เพราะลำพังคนเอาหมามาเลี้ยงมันก็ผิดธรรมชาติตั้งแต่ต้นแล้วหละครับ
  • ครับผมแต่บางทีมันก็มีช่วงเบื่ออาหารนะครับ
    ขำๆ ครับ แบ่งปันความรู้กันไป
  • ของผมนี่เบื่อคืออดแดรกทันทีครับ 555
    เอฟวันม่วงล้วนๆ ถ้าถูกหวยก็อาจจะเสริมไข่ต้มบางโอกาส :-D
  • 5555
    เอฟวันผสมข้าวด้วยนะครับ คาร์โบรไฮเดรท ตรึม55
  • เชื่อว่าทุกคนคงรู้อยู่แล้วโดยไม่ต้องบอกว่า สุนัขเป็นสัตว์กินเนื้อ น้ำย่อยในกระเพาะจึงย่อยสารอาหารจากสัตว์ได้ดีกว่าพืช

การทดสอบง่ายๆ ให้สุนัขกินกระดูกดิบ กับกินมะม่วงดิบ แล้วดูอึในตอนเช้า
    เราจะเห็นว่ากระดูกโดนย่อยจนมองไม่ออกว่ามันกินอะไรเข้าไป
    แต่ในขณะที่มะม่วง เข้าไปอย่างไรก็ออกมาเป็นแบบนั้น

อาหารทุกชนิดจะมีประโยชน์ ถ้าสามารถย่อยได้ และสุนัขต้องการสารอาหารเพียงสามกลุ่มหลักๆดังนี้

โปรตีน ช่วยเรื่องการเจริญเติบโต ช่วยซ่อมแซมส่วนที่สึกหรอ เป็นองค์ประกอบหลักสำหรับอวัยวะแทบทุกชนิด ของร่างกาย รวมถึงผิวหนัง ขน เนื้อเยื่อ พังพืด เส้นเอ้น ยกเว้นกระดูก

ไขมัน เป็นแหล่งพลังงาน เป็นตัวห่อหุ้มเซลล์ต่างๆ

วิตมินและเกลือแร่ เป็นสารอาหารที่จำเป็นต่อระบบ ประสาท ระบบ สืบพันธ์ ระบบภูมิคุ้มกัน

แต่เนื่องจากกระเพาะของสัตว์กินเนื้อทุกประเภทมีขนาดเล็กมากเมื่อเทียบกับสัตว์กินพืช ดังนั้นอาหารที่สุนัขกินจึงควรเน้นที่คุณค่ามากกว่าปริมาณ ยกตัวอย่างง่ายๆ การกินโครงกระดูกหนึ่งกิโล ปริมาณสารอาหารอาจจะได้น้อยกว่าการกินเนื้ออกไก่เพียงแค่ชิ้นเดียว การกินกล้วยไปทั้งหวีอาจจะได้สารอาหารน้อยกว่ากินลูกเจี๊ยบตัวเล็กๆเข้าไปทั้งตัว กินข้าวหนึ่งชามอาจจะได้พลังงานน้อยกว่าการกินน้ำมันปลาเพียงหนึ่งช้อนโต๊ะ

ผมคงไม่บอกว่าอะไรเหมาะกับสุนัขอะไรไม่เหมาะกับสุนัข แต่ท่านอ่านที่ผมเขียนก็คงพิจารณาได้เองว่า อะไรควรให้สุนัขกิน อะไรไม่ควร :-D
  • จบไหม 5555+ :063:
  • กล้วยผมให้กินบ้างครับเป็นบ้างเวลา
    เวลามันเบื่อๆอาหาร
    กับเวลารู้สึกว่ามันถ่ายแข็ง