ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมอแนะอย่าเลี้ยงพิทบูล
  • เราในสังคม พิทบูลต้องบอกให้คนอื่นรับทราบวิธีการเลี้ยงที่ถูกต้องครับ ถ้าไม่พร้อมก็ไม่ควรเลี้ยง

http://hilight.kapook.com/view/65608
  • หมอแนะห้ามเลี้ยงพิทบูลเครียดทำร้ายคนได้ (ไอเอ็นเอ็น)

สัตว์แพทย์อลงกรณ์ แนะ อย่าเลี้ยง พิทบูล-ร็อตไวเลอร์ บอกสุนัขนำเข้า เครียดได้ตลอดเวลา เสี่ยงทำร้ายคนได้ทุกเมื่อ

นายสัตวแพทย์ อลงกรณ์ มหรรณพ นายสัตวแพทย์ช่วยราชการสำนักพระราชวัง กล่าวกับ สำนักข่าวไอ.เอ็น.เอ็น. ในรายการเปิดข่าวเด่นเจาะประเด็นดัง FM 102.75 MHz ว่า สุนัขพันธุ์พิทบูลมีความดุร้ายมาก ตัวใหญ่ สามารถเลี้ยงให้เชื่องได้ในตอนต้น แต่หากเกิดอาการเครียด ก็จะทำร้ายคนได้ และความแข็งแรงของสุนัขพันธุ์นี้จะพัฒนาตามอายุด้วย ทั้งนี้แนะนำว่าอย่าเลี้ยง ไม่ว่าจะพันธุ์พิทบูล หรือ ร็อตไวเลอร์ ซึ่งห้ามนำเข้าแล้ว แต่ก็ยังมีการลักลอบมาในลักษณะลูกสุนัขอีก

อย่างไรก็ตามแนะนำว่า เลี้ยงสุนัขพันธุ์ไทย จะปลอดภัยกว่า เพราะสุนัขต่างประเทศ มีความเป็นไปได้ ที่จะเครียดได้ตลอดเวลา ซึ่งแนะนำว่า อย่าตีสุนัข เพราะจะยิ่งทำให้สุนัขเครียดมากขึ้น

ข่าวตามนี้ครับ
  • เสียใจ ที่เค้า ว่าพิตบูลเป็นแบบนี้ ทำดีที่สุดแล้ว จิงๆ :002:
  • จริงหรือเปล่าครับที่เค้าห้ามนำเข้าพิทบูลแล้ว
  • จริงครับ
  • แต่ไทยเป็นศูนย์กลางของเอเชีย นะ
  • สุนัขพันธ์ุอเมริกันพิตบูล เทอร์เรีย ห้ามนำเข้าหรือผสมพันธ์ุในประเทศมานานแล้วครับ
    ตาม พ.ร.บ. โรคระบาดสัตว์ รวมถึงร็อคไวเลอร์ด้วยครับ...
  • แล้วคนที่ขายหมากันเท่าๆไปล่ะคับกับที่ส่งหมาทางเครื่องบินทุกใัยล่ะ ก็ไม่เหนมีใคว่าหนิ
    หรือสั่งไม่ให้ส่งขึ้นเครื่องหรือว่าตอนนี้เขาไม่รับส่งแล้ว
  • อยากรู้เหมือนกันว่า คน(นักวิชาเกิน)ที่ว่าสุนัขพิทบูลเป็นอย่างนี้ เขาเคยเลี้ยงหรือเปล่า
    แล้วหมาไทยมันกัดคนไม่เป็นหรือไง เวลาหมาไทยมันกัดคนไม่เห็นเป็นข่าวอะไรเลย
    พอถึงพิทบูล ประโคมข่าวซะใหญ่โต ออกข่าวทุกช่องทุกสื่อ
  • \m/ ใช่ครับถูกอย่างที่คุณMoonhoพูด
  • จริง ๆ หมามันก็กัดคนเป็นประจำแหละ เพราะว่าเราเลี้ยงหมาไว้เฝ้าบ้าน ซะส่วนมาก
    นอกจากหมาพันธุ์เล็ก ที่เลี้่ยงไว้เป็นเพื่อน คงได้แต่เห่า
    แต่หมากัดคนส่วนใหญ่ก็ไม่ได้ถึงขนาดตาย หรือบาดเจ็บรุนแรง
    นี่มันกัดถึงตาย ก็ไม่ใช่เรื่องปรกติ
    ผัวเมียอยู่กันมานาน ทะเลาะถึงขั้นฆ่ากันตาย ก็มีถมไป เป็นคนแท้ ๆ ทั้งที่คุยกันรู้เรื่อง
    การเลี้ยงพิทบูล ก็มีทั้งดีและร้าย ก็คงต้องให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ทั้งสองด้าน
    ถ้าเอาแต่ด้านดีมาแสดงอย่างเดียว ก็ไม่ถูกต้อง
    คนที่จะเลี้ยงก็ต้องมีความพร้อมและความรับผิดชอบด้วย
    สิ่งที่ไม่คาดคิดมันเกิดขึ้นได้เสมอ แม้แต่คนที่มีความระมัดระวังแล้ว

• ถ้าหมอบอกว่าทุกคนห้ามมีเมีย มีผัว คุณจะเชื่อหมอใหมครับ
    ตอบ ทุกคนมีสมองคิดเองได้ครับว่าจะทำหรือไม่ทำอะไร