ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดหนัก กับฝึกขับถ่าย
  • เฮกเตอร์ ได้ 1 เดือนแล้วค่ะ ฝึกเชื่อฟังคำสั่ง ถือว่าใช้ได้

แต่หนักใจเรื่อง การขับถ่าย ไม่รู้จะฝึกมันยังไงดี

อยากให้มันรู้ที่ของมันอ่ะค่ะ

ตอนแรกก็ซื้อทรายแมวมาใส่กะบะ พอมันฉี่ อึ ที่พื้นก็ตักทรายแมวไปซับๆไว้ แล้วก็ตักคืนใส่กะบะให้มันมี

กลิ่น คราวนี้ครั้งที่สอง พอมันทำท่าปวดก็เอาใส่กะบะรอเลย ปรากฎไม่ฉี่ ........

มันตะกุยทรายเล่นอย่างเมามัน ..... กำ แล้วยังไงต่อดี

ลองฝึกทำซ้ำ มาอาทิตย์นึงแล้ว ผลออกมา ตะกุยทรายทุกครั้งเลยสิน่า แถมเอาหน้ามุดๆๆๆ แบบหลงรัก

ทรายแมว เอ้อนะ...

ใครมีประสบการณ์ตอนฝึกให้รู้ที่ขับถ่าย มาแชร์กันหน่อยค่ะ หมวยจะได้ลองหลายวิธี

ไม่งั้นมัวแต่เช็ดอึ ฉี่หมารอบบ้าน ไม่เป็นอันทำอะไรพอดี บ้านก็เหม็นฉึ่ง

ขอบคุณคนใจดีทุกคนค่ะ

ปล. หมวยขอหลีกเลี่ยงวิธีเอาหมาไปฉี่ทำสวนหลังบ้าน หรือ สนามหญ้า ค่ะ เพราะมันยังฉีดวัคซีนไม่ครบ
  • :001: เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ลองเทคนิคผมนะหมวยเล็ก...............

หาสถานที่ ที่เราต้องการให้หมาอึ ก่อน
    เอามูล และ ฉี่ ไป กองไว้ที่ๆจุดนั่น (สกปรกหน่อย) ไม่ต้องล้างออก ให้เกิดกลิ่นสะสม
    เชือกผูกลูกสุนัขยาวหน่อย เพื่อให้ ลุกสุนัข สามารถ เดินไปที่ จุดอึ จุดนั่นได้ ...........

เช่นจะให้อึในห้อง น้ำ ก้อ ผูกเชือกไว้หน้าห้องน้ำ เพื่อให้ลุกสุนัข สามรถนอน เล่นหน้าห้องน้ำ
    แต่เวลาอึ จะเข้าไปในห้องน้ำตามกลิ่น...................

ต้องเวลา หน่อย ใจดำกับมันนิดนึง เพื่อแลก กับ ความมีระเบียบในอนาคต
    ลองดุครับ.............

ภาพตัวอย่าง

กินนอนเล่นหน้าห้องน้ำตลอด

image

image
    ไฟล์แนบ
    Picture 011.jpg 85K
    Picture 017.jpg 92K
  • หมาเล็กถ่ายบ่อยต้องทำใจครับ คงจะหนักหน่อย ผมว่าถ้าฉีดวัคซีนเข็มสองแล้วน่าจะหัดให้ถ่ายนอกบ้านดีที่สุดครับ(หลีกเลี่ยงบริเวณที่มีสัตว์เลี้ยงอื่นๆ) แรกๆก็พาออกชั่วโมงละครั้ง ทำเรื่อยๆเค้าจะรู้ว่าต้องถ่ายนอกบ้าน แต่จะมีหลุดในบ้านบ้างเพราะยังเล็กอั้นไม่ไหวเมื่อเค้าโตขึ้นช่วงของการขับถ่ายจะนานขึ้นและรอบในการถ่ายน้อยลง2-3 ชั่วโมงเราก็พาออกสักทีและค่อยๆขยายเวลาการพาออกไปถ่ายข้างนอกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ก่อนนอนพาออกอีกครั้ง(ถ้านอนดึกจะดีมาก)เช้าตื่นให้ไวแล้วรีบพาออกมาถ่าย(ตี3ผมยังเดินจูงหมาอยู่เลยครับ) การจะให้หมาเล็กจำที่นั้นยากมากไม่ต่างอะไรกับเด็กเล็กเพราะอั้นไม่ค่อยอยู่เราต้องเป็นคนหัดให้เค้าเคยชิน ยอมเสียเวลาจูงหน่อยดีกว่าต้องมาคอยเก็บกวาดและทำให้บ้านเหม็นสกปรกแล้วคุณจะได้มาซึ่งความมีวินัยของเจ้าตัวน้อยครับ ตอนนี้ผมก็ดูแลหมาเล็กอยู่2ตัวบอกตามตรงว่าเหนื่อยมากแต่มันเป็นภาระที่เราเต็มใจรับมันมาเองใช้เวลากับมันหน่อยเดี๋ยวมันก็จะดีขึ้นครับ
  • เย้!!!! นึกว่าจะไม่มีคนตอบซะแล้ว

ขอบคุณมากๆจิงๆค่ะ คุณ tutie และ คุณ Hazal2d0uS

วันนี้ย้ายกรงไปในห้องน้ำเลย พอสองเดือนครึ่ง หมวยจะพามันออกไปข้างนอก

ขอบคุณมากๆค่ะ ไม่งั้นหมวยคง งม หาทางอยู่อีกนาน :)
  • เพิ่งได้น้องหมามาเหมือนกันค่ะ 2 เดือนกว่า วันแรกเข้ามาในบ้านทั้งถ่าย ทั้งฉี่ ทั่วบ้านไปหมด แต่พอวันต่อมาเราก็เริ่มเอากระดาษหนังสือพิมพ์ไปวางตรงที่น้องหมาถ่าย ตอนแรกก็ไม่ยอมถ่ายจะไปถ่ายตรงอื่นนอกหนังสือพิมพ์ เราก็พยามยามเอาหนังสือพิมพ์ไปรองใกล้ก้น พอน้องหมาวนไปวนมาก็ถ่าย สรุปว่าก็ถ่ายบนหนังสือพิมพ์ที่เราพยายามเราไปรองก้นไว้ ในที่สุดก็กลายเป็นว่า หนังสือพิมพ์วางตรงไหนก็ถ่่ายตรงนั้น
  • ผมก็2เดือนคับตอนเดือนเเรกก็เอาหนังสือพิมว่างที่มันจะ4ประจำคับ เเล้วก็ค่อยๆๆเสริมโปร ตีนให้มันเเล้วบอกว่าหยุด สุนัขอายุประมานนี้มันจะ4บ่อยคับถ้ามันทำท่าดมๆๆให้พาไปนอกบ้นคับเเล้วมันจะ4หรืออึให้ชมทุกครั้งคับเเต่ถ้า4ผิดที่ให้บอกว่าหยุดถ้าหนักๆๆให้เสริมโปรตีนคับ 555+(คงรู้วิธีเสริมโปร(((ตีน)))นะคับ)555+