ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การฝึกลูกสุนัขให้ฟังคำสั่ง
  • เจ้าโกลเด้นอายุสองเดือนสิบห้าวัน ซนมาก ขี้เยี่ยว ไม่เป็นที่เป็นทาง ชอบไปอยู่ข้างรั้วร้องงี๊ดๆ ให้ข้างบ้านที่มีชิวาว่าได้ยินเสียง แล้วเขาก็จะเอามันข้ามรั้วไปเล่นด้วยกัน เป็นอย่างนี้บ่อยมาก ล่ามไว้ก็ร้อง ถือไม้ก็วิ่งหนี ผู้รู้ช่วยสอนมือใหม่หัดเลี้ยงหมาหน่อยเถอะจ้า
  • เอาเรื่องขี้เยี่ยวก่อนนะครับ ก่อนอื่นทุกเช้าต้องสังเกตุว่าสุนัขของคุณ
    ภ่ายตอนเวลาประมาณกี่โมง โดยมากแล้วลูกสุนัขจะถ่ายเวลาเช้าตรู่กับหลังอาหาร
    ถ้าคุณมีกรงก็จะฝึกง่ายขึ้นเพราะมันจะไม่ชอบที่จะถ่ายไกล้กับบริเวณที่มันนอน
    หรือในกรงถ้ามันอั่นได้แต่ลูกสุนัขจะอั่นไม่ได้เพราะฉะนั้นคุณต้องตื่อก่อนที่มัน
    จะถ่ายแล้วพามันออกจากกรงนำไปยังจุดที่คุณอยากให้มันถ่าย พามันไปผูกหรือ
    เดินบริเวณนั้นสัก 10-15นาทีมันก็จะถ่าย และถ้ามันถ่ายก็เอามือลูบหัวมันพร้อมกับชมมัน
    (มันจะชอบถ่านที่ดินหรือที่ที่มีทรายมากกว่าบนพื้นปูน)ทำอย่างนี้ทุกช้าวกับหลังให้อาหารเย็นประมาณ 1อาทิตย์
    มันก็จะรู้ว่าควรจะไปถ่ายที่ไหน เมื่อใดที่มันถ่ายที่อื่นก็ใช้กระดาษหนังสือพืมย์ม้วนกลมๆฟาดลงไปเลยครับ
    มันจะกลัวเสียงจากกระดาษที่ตีมันแล้วก็ดุมันแรงๆไม่กี่ครั้งมันก็ไม่กล้าที่จะถ่ายอีกโดยเฉพาะต่อหน้าเรา
    ต้องดุมันทุกครั้งที่ทำผิดไม่ว่าอะไร เรื่องที่ร้องก็เหมือนกันใช้หนังสือพิมย์ตีที่พื้นหรือหัวมันก็ได้ทีเดียวให้เกิดเสียงดัง
    มันจะหยุดร้องทันทีทำทุกครั้งที่มันร้อง และอย่าให้เขาเอาหมาเราไปเล่นที่บ้านเขามันจะเคยตัว
    ปล.อย่าใช้ไม่ตีหมามันจะดื่อ มันจะกลัวเสียงมากกว่าถ้ามันวิ่งหนีก็ต้องจับมาลงโทษให้ได้โดยการ
    ดุมันแล้วเอาเข้ากรงทันที ทำไปเรื่อยๆมันก็รู้เองว่าเราไม่ชอบ ในกรณีที่ทำผิดแล้ววิ่งหนีถือว่าร้ายแรงครับ
    ต้องดุเสียงดังๆแล้วเอาเข้ากรงอย่างเดียว ลองทำดูนะครับ
  • เหมือนหมาเราเลย ทุกอย่างเหมือนคุณเลย แต่ตอนนี้มันดีขึ้นแล้ว ฝึกมาจนอายุตอนนี้ได้6เดือน เหลือก็แต่เวลาปล่อย(ล่ามเฉพาะตอนเช้าจะปล่อยอิสระตอนเย็น-กลางคืน) เรียกแล้วไม่ค่อยยอมมา ติดเล่นมากๆ เชื่อเลยว่ามันชอบทำกิจกรรมและออกกำลังกาย เลยไม่ค่อยฟังคำสั่งเวลาเรียก แล้วที่บ้านพื้นที่กว้างต้นไม้เยอะด้วย อันนี้เลยจนปัญญา แต่อย่างอื่นดีขึ้นมากๆเลย ฉี่บน นสพ. ตลอด อึก็ไปเป็นที่ เห่างอแงบ้าง แต่ส่วนใหญ่ฟังและเรียนรู้สิ่งที่เราชอบ-ไม่ชอบได้แล้ว เวลานอนก็รู้ว่าต้องมานอนด้วยกัน ขึ้นบ้านเองได้จากที่ขึ้นบันไดไม่เป็น แล้วพวกกระดาษนสพ.ม้วน หรือไม้บรรทัด เอามาแต่ไม่ตี เอามาขู่ มันก็กลัวแล้วแหละ ตอนนี้เรายังเชื่อว่าต่อไปนิสัยมันจะดีขึ้นๆตามลำดับ เชื่อเถอะยิ่งเลี้ยงยิ่งรักยิ่งหลง จิงๆนะ
  • ขอบคุณมากครับคุณ Ghost วันนี้ใจแข็งไม่ยอมปล่อยให้ไปเล่นกับชิวาว่าอีก ที่ปล่อยให้เล่นเพราะคิดว่าเป็นการฝึกให้มันได้ออกกำลังกาย จะได้บึ๊กๆ
  • :m001: โอ้เยี่ยมเลยคุณ โกส นึกว่า ผีเป็นแต่ว่าชาวบ้าน ให้ความรู้ก็เป็น :m001: เยี่ยมครับเยี่ยม
  • ได้ความรู้ เอาไปฝากคน อื่นอีกแล้วของคุณครับ
    ไฟล์แนบ
    happy_life5.jpg 49K