ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• เมาเหล้ามา แล้วโดนหมากัดก็สม ควรแล้ว ดึก ๆดื่น ออกไปกินเหล้า
    เข้ามาบ้านน่าจะเรียกชื่อมันก่อน
    ข่าวก็ออกอย่างเดียว ไม่มี ข้อมูลเลย ว่า เอามาเลี้ยงตอนไหน อะไร ยังไง โทษแต่หมา สมแล้วเมาเหล้ามาแล้วโดนหมากัด

หมาพันธ์ไหนก็กัดละ ครับ
    อยู่บ้าน แล้วออกไปกินเหล้า
    ผัวไม่อยู่เมีย ร่าเริงไม่รู้ไปกินเหล้ากับเพื่อน หรือไปกับชู้ กันแน่
    อาหารไม่รู้ให้มันกินบ้างรึเปล่า

แล้วเอามาเลี้ยงตอนไหน ยังไม่รู้เลย ข่าวก็ออกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ข้อมูลให้มันครบหน่อยซิครับ
    อึดอัดใจ
    ยิ่งโดนคนแถวบ้านพูดอย่างนั้นอย่างนี้ หมากัดคนแบบนั้นแบบนี้เอามาเลี้ยง ทำไม
    แต่ไม่เป็นไร ผมอดทน แต่ขอระบายในนี้ละกัน
  • ใจเย็นๆคับ อึดอัดกันทั้งนั้นละคับ รอข้อมูลอะไรให้ครบก่อน ค่อยวิพากษ์ วิจารณ์ดีกว่านะคับ
  • พูดแรงไปมั้งครับ

สังคมกำลังเพ่งเล็งพวกเราอยู่

เราแค่ตอบคำถาม และใหข้อมูลที่ถูกต้องก็พอแล้วครับ
    เราย้อนไปแบบนี้จะเขาจะมองเป็นว่าเราพาลน่ะครับ

อีกอย่างก็เลี้ยงหมาเราให้ดีๆ
  • เราเลี้ยงหมาของเราด้วยความรักและความรับผิดชอบก็พอครับ
    ไม่ต้องสนใจเสียงนกเสียงกาครับ
  • วันนี้มีญาติ มาที่บ้าน ปกติพอเค้ามาก็จะเดินเข้ามาเลย แต่วันนี้ พอมาถึงเจอเจ้าทิกเกอร์ ยืนจังก้าอยู่ ไม่มีใครกล้าเดินเข้ามาเลยซักคน พอเราบอกว่ามันไม่ดุก็ไม่มีใครเชื่อเลยซักคน เค้าบอกว่าดูข่าวเมื่อตอนเช้าแล้ว เค้ากลัว ก็เลยต้องจับเข้ากรง มันเศร้ามากเลย ถ้ามันพูดได้ มันคงบอกว่า"ทำไมต้องมาเหมาว่ากูดุด้วยวะเนี่ย"
  • ดี สังคมจะได้รู้ว่าพิทบูลมันดุ ไอ้พวกมือใหม่ที่ไม่มีความรู้จะได้ไม่กล้าเลี้ยง ส่วนมากผมเห็นในบอร์ดมือใหม่ทั้งนั้นที่เลี้ยงแล้ว บอกว่าเลี้ยงไม่ไหวมันดื้อหรือไม่มีเวลาดูแลหรือมันกัดคนในบ้าน ก็เพราะไม่มีความรู้ไงครับมันก็เลยเกิดปัญหาเหล่านี้
  • ก็ต้องเซ็งไปตามๆกัน ต้องคอยตอบคำถาม ต้องเอาหมาไปเดินโดยที่มีคนกลุ่มๆหนึ่งซุบซิบและมองเราด้วยความ
    กลัวไม่ไว้ใจ ไม่อยากเข้าใกล้ๆ พูดง่ายๆมองด้วยสายตารังเกียจนั่นแหล่ะ ยิ่งช่วงนี้เห็นวัยรุ่นมือใหม่เห่อเลี้ยงกันน่าดู ไม่นานข่าวแบบนี้ก็คงมีมาอีก ( ขอบ่นด้วยอีกคน ) บางคนยังเรียนไม่จบด้วยซ้ำความรับผิดชอบจะมีได้ขนาดไหน เป็นห่วงอนาคตหมาพันธุ์นี้จัง
  • ข้อดี ไม่มีใคร กล้าเดินใกล้ รัศมี รั้ว บ้านป้าพรอ่ะ

image
    ไฟล์แนบ
    cats.jpg 202K
  • สื่อก็จ้องเเต่จะเล่นข่าวพิทบูลตลอดเลย ไม่รู้ว่ามันอยากขายข่าวขนาดนั้นหรือเกลียดหมากันเเน่

• ผมเองก็เป็นคนนึงที่ยังเรียนไม่จบ แต่ก็ยังเลี้ยงหมาครับ ><<br />(สู้ๆ อย่าฟังนก กา มันร้องครับ)-แค่ทำให้ได้อย่างคำขวัญในเวปนี้ึีัครับ "เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม"
  • อย่าไปซ้ำเติมเขาเลยครับ หมามันก็มีตัวผิดปกติ จากมาตรฐาน โดยเฉพาะบ้านเราหามาตรฐานยาก...ตรงนี้ต่างหากน่ากลัวสุด ที่ทำให้พิตแย่ลงในสายตาคนอื่น....... ขนาดคนเกิดจากพ่อแม่เดียวกัน บางคนดี แสนดี บางคนบ้า บางคนดุยิ่งกว่า....แต่หมาเราสังเกตุได้ยาก ในชีวิตผม เลี้ยงพิตบูลมา หลายตัว ..เลี้ยงทั้งในบ้าน ในสวน..ผมไว้ใจหมาพันธุ์นี้ที่สุด..ผมว่าผมเลี้ยงเข้มงวดนะ..แต่มันก็เพิ่งมีตัวผิดปกติ คือ ตัวที่เลี้ยงไว้ที่บ้าน สายตามันผิดปกติกลางคืน จำใครไม่ค่อยได้ ก่อนเปิดประตูรั้วต้องรอให้มันมาใกล้ๆ และเรียกชื่อ รอจนมันกระดิกหางครับ เข้าบ้านพรวดพราดไม่ได้เลย...แต่คนในบ้านก็ไม่ว่าอะไร รักมันมาก...แค่นั้นเอง....เพราะมันทำหน้าที่เฝ้าบ้านได้ดีที่สุดกว่าทุกตัวที่เคยเลี้ยงเลย ใครโยนขนมมาให้ไม่กินเด็ดขาดนอกจากคนในบ้าน
  • เมื่อเช้า 6:00 พาหมาออกไปเดิน มีตัวหนึ่งดันไปยืนจ้องป้า
    ที่ขี่จักรยานมา ป้าก็กลัวหมา เลยจอดและเสียหลักล้มลง
    หมาก็เข้าไปดมๆ ไม่ได้ทำอะไร แต่มันทำให้คนแถวนั้นหยุด
    มองมาที่เราเป็นทางเดียวกัน เซ็งจริงๆ ยิ่งพึ่งมีข่าวพิทบูลกัด
    คนอีกแล้ว ต้องทำโทษงดพาออกไปเดิน 2สัปดาห์
  • ตะกี้ป้าเค้าเดินมาที่บ้าน เพราะใครก็รู้จักที่บ้าน บอกโดนหมา
    งับที่ก้นไปหนึ่งที่ งงเลยตรู่ ตอนนั้นก็ไม่เห็นว่าโดนงับนี่น่า
    เลยบอกเอางี้ป้าไปหาหมอล่ะกัน ค่าใช้จ่ายเท่าไร ให้หมอปริ้นท์
    ใบเสร็จมาเบิก เด๋วเครียร์ค่าใช้จ่ายให้ สงสัยต้องงดเป็นเดือน
    จากที่จะงดสองสัปดาห์

ดังอีกแล้วคราวนี้ "ชาวบ้านในตลาดจะบอกว่า หมาพันธ์นี้มันดุ
    มันกัดป้า"

• ตอบคำถามนักเรียนจนเหนื่อยเลย ( ครูไม่กลัวมันกัดครู กัดลูกฯลฯ )แต่มั่นใจว่าถ้าเราเลี้ยงแบบมีสติ รับผิดชอบ ปัญหาคงเกิดยาก เอาใจช่วยทุกท่านค่ะ คิดว่าเราเจอปัญหา หรือคำถาม คล้ายๆ กันแน่ แต่ก็จะเลี้ยงต่อไป รักพิตบูลเข้าไปแล้วนี่คะ :030:
  • เดี๋ยวข่าวก็เงียบไปค่ะดูอย่างไข่ตุ๋นสิคะ มีบ้านอยู่ใหม่แล้วไม่เห็นจะตามไปทำข่าวว่าหลังจากนั้นชีวิตไข่ตุ๋น
    เป็นยังไง ใครว่ายังไงก็ปล่อยเค้าไปเถอะค่ะ ^^
  • กดไลท์ ให้คุณ Kanya พันครั้ง
  • ยังไง พิทบูล อยู่ในใจแล้วครับ
    ใครว่าไงอยาาไปสนใจเขาเลยครับเรารู้อยู่แก่ใจว่าพิืบบูลมันเป้นอย่างไง
    คนที่มันเข้าไม่ถึง ยังไง มันก็ไม่รู้ครับ
  • รู็สึกสื่อจะไม่ชอบพิตบลูเท่าไรนัก ดูที่ข่าวหนังสือพิมพ์เน้นหัวข้อตัวหนังสือสีแดงยิ่งกว่าข่าวอื่นอีก
  • กดlike pulyo ครับ
    คนที่มันเข้าไม่ถึง ยังไง มันก็ไม่รู้ครับ
  • ทุกคดีที่สุนัขกัดเจ้าของ สุนัขจะตกเป็นจำเลยเสมอมาเเละก็ตลอดไปคับ เพราะเขาพูดไม่ใด้ ความผิดจึงตกอยู่กับเขาเเน่นอน (ใครจะรู้ละว่าเขาใด้เจอกับอะไรมาบ้าง)น่า สงสารคับ.. :m82:
  • ปัญหาที่เกิดโดย ส่วนใหญ่มาจากคำว่า รับผิดชอบ คำเดียวครับ
  • คนที่เลี้ยงพิตบูลย่อมรู้ดีว่า 1เราไม่ควรที่จะคุยกับคนอื่นนอกจากพวกเราเอง
    2 คุยกับคนอื่นน่ะมันเสียเวลา... เเต่ถ้าคุยกับคนที่เลี้ยงเหมือนกันเราจะเข้าใจกันง่ายกว่า
    3 อยากออกข่าวก็ออกไปเลยดีเหมือนกัน.. คนเลี้ยงจะได้น้อยๆลง จะได้เหลือเเต่คนที่มีคุณภาพจริงๆ
    4 ต่อไปนี้ถึงเเม้คนเลี้ยงจะน้อยลงเเต่เป็นคนที่มีคุณภาพ ก็น่าดีใจกว่ามีคนเลี้ยงมากเเต่ไม่เข้าใจในสายพันธุ์มันจะยิ่งทำให้มีข่าวออกมาเรื่อยๆ ถ้าขืนพิตบูลยังเกลื่อนกลาด ยังมีคนเลี้ยงตามกระเเสเเละไม่รับผิดชอบ
    5 น้อยลงก็ดีเหมือนกัน ทำให้เป็นของหายากไป.. ให้มีเฉพาะคนเก่าๆหรือคนที่มีประสปการณ์พอ
    6 คนใหม่คนไหนที่อยากเลี่ยงต้องผ่านการทดสอบ.... ก่อนที่จะได้เลี้ยงจริงๆ
    7 ปัญหาทุกอย่างจะดีขึ้น ถ้าไม่มีพวกพ่อค้าคนกลาง คนปั๊มหมา...... พวกนี้จะขายโดยไม่สนใจใดๆในว่าจะเกิดอะไรขึ้นในภายภาคหน้า ไม่มีข้อมูลใดๆทั้งสิ้นที่จะอธิบายกับลูกค้า
    สุดท้ายคงเเก้อะไรไม่ได้..... ถ้ายังมีคนปั้มหมาขาย เเละมีคนเลี้ยงไม่รับผิดชอบ
  • เยี่ยมครับ MakotoHIN29
  • ของผมที่บอกว่ามันเป็นปัญหาสายตา ตอนกลางคืน เป็น บูลลี่ ตัวอ้วนๆ เตี้ยๆ ซื้อมาด้วยความอยากเลี้ยงสายนี้ เพราะไม่เคยเห็น มันน่ารักดีจริงๆ แต่ป้องกันความผิดพลาด แม้เป็นตัวผู้ จึงจับทำหมันนานแล้วครับ