ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เหนื่อยใจกับคนที่เลี้ยงตามกระแส
  • วันนี้แถวหมู่บ้านมีคนเอาพิตบูลมาเลี้ยง โดยที่ไม่มีความรู้เรื่องพิตบูลเลย พอแนะนำไปว่าควรเลี้ยงระบบปิด เค้าโวยวายใหญ่บอกกลัวหมาดุ เลยแนะนำให้ไปหาข้อมูล ในพิตบูลโซน
    ไม่รู้ว่าจะได้ผลรึปล่าว กลัวว่าคนๆเดียวจะทำให้มีปัญหาในการเลี้ยงอีก ถ้าเป็นเรื่องเป็นข่าวมา สงสารหมาครับ ยังยืนยันว่า ปัญหาพิตทุกวันนี้เกิดจากคน1000%
  • ช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมครับว่าเลี้ยงระบบปิดทําอย่างไรครับ ขอบคุณครับ
  • แถวบ้านก็มีครับ ไม่ค่อยพาออกไปเดิน ขังไว้ในบ้านตลอด,,,เห็นแล้วสงสารหมา ถ้าไม่มีเวลาก็ไม่ควรเลี้ยง
  • ระบบปิดในความเข้าใจของผมคือ มีการจำกัดบริเวรที่แน่นอน เช่นการล่ามโซ่ ขังกรง
    แต่ให้มีการพาออกกำลังกาย พบปะผู้คนบ้าง ต้องอยู่ในความควบคุมของเจ้าของ โดยมีเชือกหรือโซ่ตลอดเวลาที่พาออกนอกบ้าน เพราะท่านกำลังเลี้ยงพิตบูล ไม่ใช่
    โกลเด้นหรือปอมครับ
  • อันนี้ถูกผิดไม่รู้นะครับ ถ้าผิดเพี้ยนไปขออภัยด้วย วานผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ อันนี้ทำตามความเข้าใจที่ศึกษามาบ้างเล็กน้อยครับ ส่วนใหญ่นำมาจากประสบการณ์ในการเลี้ยงครับ
  • ผมว่านะครับ ถ้าอยู่แถวบ้านเดียวกัน ก็สามารถที่จะพบปะ พูดคุยกันได้ตลอด พบเจอกันก็สอบถาม หรือตอบปัญหาต่างๆ ของพิทบลู ถ้าเขาไม่ค่อยรู้ เราก็สามารถที่จะอธิบาย เป็นการช่วยเหลือในทางอ้อมได้ครับ *-*
  • ในความคิดของผม ผมว่าระบบเปิดน่าจะเหมาะกว่านะคับแต่เราควรอยู่กับสุนัขด้วยตลอดเวลา ไม่ปล่อยให้เดินเพ่นพ่าน เพราะว่าเลี้ยงแบบระบบปิด บางคนอาจเค้าใจว่าขังในบ้านตลอดเวลาไม่พาออกมาเดินเจอสังคมภายนอกมันจะทำให้สุนัขดุและก้าร้าวได้นะคับ
  • อยากอยู่ถ้าเค้าพร้อมที่จะฟัง
  • บางที แค่คำว่าเลี้ยงหมาให้ดี มันทำตามตัวหนังสือไม่ได้ทุกบทหรอกครับ
    ผมเจอมากะตัวเอง เสียไปทั้งๆทียังมีชีวิต(ถูกลักไป)ก็เพียบ ส่วนพิตบุลเสียไปเพราะความประมาทก็เยอะ
    ก็มีเจ้าสองตัวนี้ล่ะที่คงทนที่สุด
    ส่วนหนึ่งมาจากการหาความรู้ในเวปนี้ล่ะ แล้วเอาไปประยุคต์ใช้เอาครับ
    ส่วนที่สอง สอบถามผู้รู้ ก็ในนี้อีกล่ะครับ
    เวปนี้สำหรับผมมันคือสารานุกรม คือแหล่งความรู้
    ถึงอยากให้มือใหม่น่ะ ลองมาศึกษาดูในเวปก่อน ศึกษาก่อนเลี้ยงดีกว่าเลี้ยงแล้วค่อยศึกษา
    ----บางทีผมว่า เราป้องกันก่อนที่จะเกิดปัญหาดีกว่า รอให้ปัญหาเกิดแล้วค่อยคิดแก้นะครับ
  • พิตบูลควรอยู่ในรั้วรอบขอบชิดครับ ป้องกันการเกิดอันตรายโดยไม่คาดฝัน ป้องกันการหลุดไปผสมพันธ์โดยไม่ตั้งใจ

ผมยอมปล่อยให้มันโดนขังตาย ดีกว่าปล่อยพิตบูลให้วิ่งไปทุกทีได้อย่างอิสระเสรี มีหมาโดนขังตายหนึ่งตัว ดีกว่าปล่อยให้พิตบูล กลายเป็นหมาข้างถนน

ด๊อกแมน เขายอมทำให้หมาเขาหลับไปอย่างสงบ ดีกว่าปล่อยให้ตกไปอยุ่ในมือของ คนไร้ความรับผิดชอบ

ฟังดูมันอาจจะโหดร้าย แต่มันก็มีทางเลือกให้เดินไม่มากนัก ดังนั้นไม่จำเป็นอย่าบรีดมันออกมา
  • ตามที่คุณมาร์คว่าเลย เยี่ยมครับ
  • ประมาณนี้ที่อยากบอก
  • เห็นด้วยครับผมคุณ prapas บ้านผมมีพิทบลู 1ตัว แก่แล้ว ข้างบ้านเห็นผมเลี้ยงเลยไปซื้อมาบ้าง ตอนนี้มันเริ่มโตแล้ว แบบว่าแกเลี้ยงปล่อย เดี๋ยวล่ามเดี๋ยวปล่อยไม่ชัดเจนวิ่งทั่วไปหมด มีบางครั้งมันเห็นหมาผมอยู่ในบ้าน มันวิ่งเข้ามาจะใส่กันเลย ผมต้องคอยดู ( หมาผมล่ามไว้ ) เคยบอกเจ้าของหมา ก็ไม่สนใจ แล้วข้างบ้านผมอีกหลังก็เลี้ยงพันธ์ุุุทางไว้สองตัว นานๆจะหลุดออกมาที เฮ้ออ..ผมว่าคงมีวันหลุดมาซัดกันแน่ แถวบ้านผมเป็นอาคารพาณิชย์ครับ เซ็งครับ........
  • หน้าที่การงาน ที่อยู่อาศัย ยังไม่มั่นคง อย่าเพิ่งเอาหมามาลี้ยงเลยครับ สงสารมันเถอะ เห็นหลายรายแล้วที่มาทิ้งกันกลางทาง จะด้วยเหตุผลใดก็แล้วแต่ ไม่ว่า ย้ายที่ทำงาน เรียนต่อ มันไม่ยุติธรรมกับหมาเลยครับ
  • ช่าย...มีเงินอย่างเดียวเลี้ยงไม่ได้ ใจรักและเวลา สำคัญมาก
  • ครับสุดยอดครับสําหรับข้อคิดดีๆผมว่าพร้อมอย่างเดียวไม่ได้ครับ ต้องใจรักจริงๆครับสําหรับพิทบูล(รักมากๆๆครับ) :-))
  • วันนี้รู้สึกว่าไม่ได้เดินคนเดียวแล้ว คนร่วมอุดมการณ์ เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม เพิ่มขึ้นทุกวัน

ขอบคุณที่กล้าคิด กล้าแสดงความเห็น กล้านำเสนอ กล้าคัดค้าน เพื่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้นสำหรับหมาพิตบูลครับ
  • เช่นกันครับ