ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• "พิทบูล มันก็ คือพิทบุล ที่ แรงกระบอกปากลูกสุบ คอย สุบฉีดความถี่ ของ พลังและความมุ่งมั่น"

ตั้งแต่ผมเลี้ยงพิทบุล มา ปัจจุบัน ตัวนี้ เป็น ตัวที่ 3 แล้ว สิ่งหนึ่ง ที่ ผม เห็น ใน สุนัข สายพันธุ์นี้ และ หลายๆคน ที่เห็น สิ่งๆๆนี้ นั่น ก็ คือ ความพยายาม ความเอาชนะ คว่ามมุ่งมั่น และ ความอดทนต่อความเจ็บปวด ................

หลายๆๆครั้งที่ผม พยายาม จะทำ พิทบุล ให้ เป็น อัสเซเชี่ยน หรือ มาลีนัวย์ ...........
    มันทำได้ มันทำภาระกิจ ต่างๆๆได้ แต่สิ่ง ที่ ต่าง และสิ่งที่พิทบุล มันทำไม่ได้ คือ
    การถอดถอนคำสั่ง
    ถอดถอนคำสั่ง ที่ ว่า คือ การยกเลิก คำสั่ง ต่างๆๆ พิทบุล เมื่อถึงจุดมันส์ จุดหลุด หรือจุดแตก
    เกือบ 80% ที่ พิทบุลส่วนใหญ่ เป็นกัน จะไม่ตั้งสติฟังคำสั่งจากผู้ฝึก แต่ ก็มีบางตัว ที่สามารถ ควบคุม อารมณ์ ของตัวเองได้ .....................
    แต่ใช่ เรื่องที่กล่าวคือข้อเสีย ของพิทบูล แต่ นี้ มันคือพิทบุล ....................

คุณสมบัติ นี้ มัน ติดตัว มาตั้งแต่ ต้นตระกุลถูกถ่ายทอด กันมาต่อรุ่นสุ่รุ่น มันก็ คือ เรื่องของแรงขับ ความพยายาม นั่นเอง ........................

จะเอา คอลลี่ ผู้ เฝ้าฝูงแกะ มาล้มหมูป่า ตัวโตๆๆ ก็เป็นไปไม่ได้
    หรือจะเอา อัสเซเชี่ยนมา มาเป็น แชมป์ ลาก นน. ก็ เป็นไปไม่ได้

แต่สิ่งที่พิทบุลมี แต่สุนัขพันธุ์อื่นไม่มี นี้คือ ความพิเศษ ที่ทางกายภาพ มอบให้ เป็นของขวัญ สำหรับคนรักพิทบุล อยุ่ที่ เรา จะเลือกทำ เลือกฝึก อย่าคาดหวัง ว่าพิทบุล คือพูดเดิ้ล ..............

เพราะพิทบูล คือของขวัญที่ พระเจ้ามอบ ให้ อยุ่ที่ ซาตาน อย่าง เราๆๆ จะ เนรมิตรให้มันเป็นอะไร...........(เขียนจากความรู้สึก ถ้าผิดพลาดอะไร ค้านได้ครับ )เห็นบอร์ดมันเงียบๆๆ :062: image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    100_1365.JPG 63K
    184790_156579217730892_100001364435740_289012_6699819_n[1].jpg 53K
    DSC03491.JPG 62K
    100_3692.JPG 182K
    100_3706.JPG 151K
  • ยีมสดลแกน ป๋ามาร์คหน่อย เรื่อพระเจ้ามอบให้ :-D
  • พี่ตี้เท่มาก :063:
  • สวยงามสมกับเป็นพิตบูล มันโชคดีจิงๆทีได้อยู่กับพี
    :010:
  • ขอเป็นกำลังใจให้ตี้และชิบิง เสมอครับ :063: =D>
  • ขอบคุณทุกๆๆท่าน .........................
    ผมก็ขอ เป็นกำลังใจ ให้ทุกๆๆท่านเช่นกัน ครับ เลี้ยงพิทบูล ก็ ให้มี แต่เรื่องดีๆๆ เข้ามาในชีวิตครับผม
    :X
  • ช่วงนี้ชิบิงกล้ามชับจังเลยนะคับ
    จริงคับ 80% พอถึงจุดมันส์ จุดคึกมันลืมฟังชั่วขณะคับ
    หมาผมชอบให้ผมวิ่งน้ำแล้ววิ่งตาม มันจะคึกตามด้วยให้กระโดดงับผ้า ในบางครั้งหรือหลายครั้งชอบมางับกางเกงขาสั้นหรือขายาวผมคับ บางทีพลาดแฉลบโดนขาผมเองก็มี (หมา 3เดือน) แต่ไม่เป็นไรคับเราฝึกเค้าให้ควบคุมตัวเองและอยู่ในคำสั่งให้ได้ อีกอย่างมันชอบงับมือผมคับเวลาเล่นหรือจะจับ งับเล่นๆนะคับ ผมแก้โดนการใช้คำสั่ง ไม่ หรือไม่ก็ให้นั่งลง+คอยคับ คำสั่งไม่ ไม่ค่อยได้ผลเท่าให้นั่งลงหรือคอยคับ อีกอย่างเวลามันงับมือผม ผมจะแก้โดยการกำมือหนักแน่นคับ มันจะไม่งับเปลี่ยนมาเลียนแทน คุณตี้มีวิธีอื่นช่วยแนะนำหน่อยนะคับ เผื่ิอผิดถูกยังไงได้แก้ไขและเป็นวิทยาทานคับ ขอบคุณคั้บตี้
  • Juicy บีบปากมันเลยครับเวลามันงับมือเรา ลูกหมามันเป็นแบบนี้แหละครับ ...........
    แต่เราต้องจัดการ ตั้งแต่ ต้น ว่า สิ่งนี้เราไม่ชอบ ...........
    ที่ผมเคย ทำคือ บีบ จน มันดิ้นไปไหนไม่ และร้อง เบาๆๆ (ห้ามใช้มั่ว) ไม่งั้นลูกหมาจะขยาดเรา
  • สุดยอดครับท่านตี้... :063:
  • เยี่ยมมมม
  • :063: :063: :063:
  • สุนัขโครงสร้างดีแต่เล็กเลยนะครับ
    มีไม่มากสายกัดกระดูกๆเช่นนี้ :063:
  • ขอบคุณทุกความเห็นครับ ทุกๆๆท่าน :-D