ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีการกำจัดกลิ่นอึ+ฉี่
  • หวัดดีทุกท่านวันนี้ขอถามหน่อยครับ
    เลี้ยงเจ้าฟีโร่มาก็หลายเดือนแล้วมันก็ฉี่+อึทุกวัน
    ถึงจเเก็บจะล้างแต่มันก็มีกลิ่นโชยๆอยู่บ้าง มันฉี่ใส่หญ้าบ้างต้นไม้บ้าง
    บนพื้นปูนบ้าง เวลาฝนตกก็มีกลิ่นโชยมานิดๆก็เกรงใจข้างบ้านเค้า
    ก็เลยอยากถามวิธีกำจัดกลิ่นทั้งบนพื้นปูและส่วนที่เป็นหญ้ากะต้นไม้ครับ
    ใครมีวิธีช่วยแนะนำหน่อยนะคร้าบบบบบ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0086_resize.JPG 98K
  • พื้นปูนขัดด้วยน้ำส้มสายชูน่าจะหมดกลิ่นนะค่ะ แต่บริเวณหญ้า+ต้นไม้อันนี้ไม่แน่ใจค่ะ
  • หมาน้อย:

ใช้จุลินทรีย์ EM ผสมน้ำ ในอัตราส่วนที่พอเหมาะ ฉีดพ่น จะช่วยดับกลิ่นได้ดีกว่าใช้สารเคมีอย่างอื่น ปลอดภัยด้วยค่ะ .... มีสูตรสำหรับไว้อาบให้สุนัขด้วย ช่วยกำจัดกลิ่นสาปสัตว์ได้อย่างดี ใช้กับพิตบลูตัวที่บ้านแล้วค่ะ ขนนิ่มมาก แล้วใช้ผสมน้ำราดพื้นแล้วด้วย ได้ผลดี จำส่วนผสมได้คร่าว ๆ ดังนี้ค่ะ เหล้าขาว น้ำส้มสายชู EM ขยาย แล้วก็ น้ำผึ้ง(อันนี้คืออาหารสำหรับจุลินทรีย์ จะเป็นกากน้ำตาลก็ได้ค่ะ) แต่วันนี้จำอัตราส่วนในการผสมไม่ได้ เอาไว้จะเมาบอกอีกทีค่ะ...ถ้ายังไงลองใช้อันแรกไปก่อน ใช้ได้ดีเหมือนกัน
  • ขอบคุณมากครับ พื้นหญ้ากันต้นไม้นี่แหล่ะคับที่ยาก
    มีพวกน้ำยาอะรัยที่ผสมน้ำแล้วรดน้ำไปเลยแล้วกลิ่นหายมีมั๊ยคับ
    ยิ่งช่วงนี้มีฝนตกด้วยยิ่งอับชื้นไปกันใหญ่
  • หาซื้อที่ไหนครับตามร้านต้นไม่เหรอคับไอ้เจ้า จุลินทรีย์ EM เนี่ย
  • หมาน้อย:

วิธีนี้น่าจะดีที่สุดในการกำจัดกลิ่นกะพวกต้นไม้ ต้นหญ้าค่ะ แล้วต้นหญ้าคุณจะงามด้วย ต้องหมั่นตัดด้วยล่ะ อิ อิ ...ส่วน จุลินทรีย์ EM หาซื้อได้ตามร้านเคมีการเกษตร ร้านเวชภัณฑ์อาหารสัตว์ ร้านขายต้นไม้อาจจะมี เพราะประโยชน์ของ EM จะใช้ได้หลากหลายมาก ถ้ามีเวลา ลอง serch หาข้อมูลดูค่ะ เพียบค่ะ...ที่บอกมานี่ ได้ทดลองจะเจ้าตูบที่บ้านเรียบร้อยแล้วค่ะ ไม่แพ้แน่ ๆ (ตัวอื่นไม่รู้นะ..อิ อิ)
  • ผมเคยซื้อที่ร้านขายปลานะ ไม่รู้อย่างเดียวกันหรือเปล่าครับ เป็นจุลินทรีย์ เหมือนกันใช้ใส่ตู้ปลาเพื่อกำจัดของเสียอ่ะครับ....ขวดละ30บาท แต่หมาผมใช้วิธีพาเดินออกไปอึกับฉี่ที่นอกบ้านครับ คุณวีโก้ลองใช้วิธี แบ่งพื้นที่เฉพาะให้มันซิครับ แล้วเอาหนังสือพิมพ์ปูที่พื้น ให้มันอึกับฉี่ที่นั้นเป็นประจำ พอเส็จแล้วก็เอาไปทิ้งเปลื่ยนกระดาษใหม่ อาจจะอาถาดใหญ่มารองใต้กระดาษอีกทีก็ได้กันซึมผมว่าสะดวกกว่านะครับ แต่ก่อนนำกระดาษไปทิ้งให้เหลือกระดาษเก่าไว้สักแผ่นใหมันมีกลิ่นเดิมอยู่บ้างมันจะได้จำกลิ่นเดิมได้และมาฉี่ที่เดิมเป็นประจำครับ ที่บ้านญาติผมเค้าเลี้ยงในบ้านก็ทำแบบนี้ครับ...
  • ขอบคุณมากครับจะลองหาซื้อดู
  • ของผมก็ใช้ จุรินทร์ทรี EM แบบเป็นแกลอน ครับ
  • ขอคุณทุกท่านครับ
  • ลองแล้วบอกด้วยนะครับ...วาผลเป็นงัย
  • รอเก็บ ข้อมูลครับผม :m067::m067:
  • ครับผมไม่พลาดแย่แล้ว
    เก็บข้อมูลอย่างเดียวเลยนะครั้บบบบบ คุณเทอร์โบ
  • ช่ายครับ พอดีว่า ผมไม่เคยเจอเคสแบบนี้ครับ ก็เลยไม่มีความคิดเห็นครับ:o008::o008:

แต่ของผมใช้หนังสือพิมพ์ แล้วก็เก็บไปทิ้งครับ
    (ผมเป็น คนใช้ส่วนตัวของมันอ่ะ ต้องเก็บ_ี้ เก็บฉี่มัน) :o065::o065:
  • :o001: ผมเคยใช่ป๋ย EM เขาจะมีขายตามร้านขายต้นไม้อ่ะครับ กระล่องเล็ก 100 บาท กระล่องใหญ่ ร้อยกว่าบาทมั่ง อันนี้ผสมให้แล้วเพียงเรานำมาผสมน้ำก็ใช้ได้เลยและมีอีกอย่างต้องซื้อแบบหัวเชื้อและนำมาผสมเอาเอง ราคาจะถูกกว่าที่เขาผสมมาให้เลย แต่ตอนนี้ผมใช้จุลินทรีย์(ขยะหอม)อยู่คับ ใช้ผสมน้ำราดเวลาหมาเราขี้+ฉี่ กลิ่นหายว๊าปๆๆ (ที่บ้านเป็นพื้นปูนซอกบ้านราดเสร็จก็ลงท่อเลย สะดวกดี) ส่วนพื้นหญ้าไม่รู้ต้องราดอะไร คุณสมบัติของจุลินทรีย์(ขยะหอม)
    1.ใช่บำบัดกลิ่นเหม็นต่างๆเช่น ห้องน้ำ กองขยะ ท่อระบายน้ำ รวดถึงฉี่+อึของหมาเราด้วย อัตราส่วน 1ส./น้ำเปล่า 10 ส.
    2.รดน้ำต้นไม้ พืชผักสวนครัว อัตราส่วน 1ส./น้ำเปล่า 1000 ส.
    3.ใช่ในบ่อเลี้ยงปลา บ่อบัว ช่วยเพิ่มออกซิเจนในน้ำ อัตราส่วน 1ส./น้ำเปล่า 1000-2000 ส.
    4.ช่วยย่อยไขมันหรือบ่อบำบัดน้ำเสีย อัตราส่วน 1ส./น้ำเปล่า 10 ส่วน
  • อ้าว...เพื่อนๆๆๆๆๆๆๆ....:o060:.สบายดีกันป่าวครับ คุณVIGO คุณ TURBO เมื่อตอนเย็นคุณ NISAN เพิ่งโทรมาคุณกะผม อยู่ฝั่งธนฯเหมือนกันครับ+คุณราเชนนครสวรรค์ด้วย+คุณchopperด้วยครับ อธยาศัยดีๆทุกคนเลยครับ อ้อ..คุณchopper พอดีเกิดเอ็กซิเด็น รบกวนขอเบอร์คุณหน่อยน่ะครับ จะได้คุยกันได้..อ้อ วันนั่นคุณราเชนนครสวรรค์ เขาจะไปกินร้านอาหารของคุณน่ะ คุณchopper:m012: เขาโทรมาเล่าให้ผมฟัง....:032::o010:
  • ขอโชว์..บั้นท้ายบ้างน่ะ..คุณVIGO :o049:555....+ต้นมะลิน้ำสวยๆๆ กำลังออกดอกสวยๆๆ...:o027::o044:
    ไฟล์แนบ
    DSCF0325.jpg 69K
    DSCF0328.jpg 81K
  • 085-1286652 ครับผม...มีไรโทรคุยได้ครับ ไปกินมาแล้วเป็นงัยครับรสชาติเป็นงัยบ้างครับ:m007:
  • ขอบคุณครับ คุณ CHOPPER เมมแล้วครับ....:o013:
  • ผมไม่ใช่ ผีน่ะคุณ CHOPPER ว่าผมพลุบๆโผล่ๆๆ...555 ...:m071: เพียงแต่มาเมื่อชาติต้องการ...เย้..เย้...:o010::o058::o055:
  • ต้นมะลิน้ำมีด้วยเหรอครับไม่เคยได้ยินเลย:003: สวยดีครับเดี๋ยวต้องไปหาซื้อมาปลูกบ้างซะแล้ว...แจ่มครับขาวบริสุทธิ ผมชอบครับ ขาวๆแบบเนี้ย :021:
  • โผมก้อชอบเหมือนกัลลล:m019::m019:
  • ขาว..ๆๆ ทุกเรื่องอ่ะป่าว..ๆๆ...อย่าคิดลึกคุณ ผมพูดเล่นอ้ายผมก็แพ้ความขาวเหมือนกันครับ เห็นแล้วใจมันตุ้มๆต่อมๆ...เลือดกำดาวจะไหวทุกที...555 เอ้าเข้าเรื่องดีก๊า มันจะมีมะลิน้ำแบบธรรมดาลักษณะใบยาวๆแหลมๆเลื่อยยาวไปเลื่อยต้องคอยตัด ดอกไม่สวย แต่มะลิพันธุ์นี้ใบจะใหญ่หน่อยที่สำคัญดอกอย่างสวยเลยครับ คุณCHOน่าจะเอาไปแต่งร้านน่ะ ปลูกในอ่างบัวหน้าร้านบรรยากาศดูร่มรื่นและมีดอกไม้สวยๆให้ดู...สุดยอดครับ ลองไปหาซื้อดูซิ...:m001:
    ไฟล์แนบ
    DSCF0326.jpg 83K
  • แล้วมันมีกลิ่นหอมเหมือนมะลิบนบกหรือเปล่าครับคุณเอเอ..แต่ดอกมันดูสวยจริงๆเน้อ:006:
  • โหเล่นขาวๆในอ่างด้วย
    คุณAA นี่ช่างสรรหา
  • อ้าวๆๆ อย่าคิดลึกคุณ VIGO....555 :m015:อันนั้นน่ะต้องคุยกันหลังไมค์ครับ...555 :m084: ดอกไม่มีกลิ่นนะครับคุณ CHOPPER โห้..ถ้าดอกสวยอย่างนี้+กลิ่นหอมเหมือนซัก ลีลาวดีด้วยน่ะเหนือคำบรรยายครับ...โย้โย้...:m001::m001:
  • คุณ AA นี่ก็เซียนต้นไม้เหมือนกันนะเนี่ย
    ผมไม่ได้คิดรัยเลยนะครับ อิอิอิ
  • อ้อคุณ VIGO คุณได้ป๋ยจุลินทรีย์(ขยะหอม)อ่ะยังครับ เดี๋ยวก็เมาฉี่เจ้าฟีโร่พอดี..อิอิ ผมได้ยินพ่อผมบอกว่า พวกที่ปรท้วง(พันธมิตร)ในรัฐสภา ได้ดูป่ะนักข่าวบอกว่าเดินเขาไปข้างในกลิ่นฉี่มนุษย์แรงมาก เลยมีบริษัทหนึ่งเขาบริจาคตัวกำจัดกลิ่นให้ รู้สึกว่าเป็นผง ผงน่ะครับ เอาไปโปรยที่สนามหญ้าในรัฐสภาน่ะครับ คุณลองไปหาซื้อดูซิครับ...น่าจะดีน่ะ..โย้โย้..:m087:
  • ร่ม...รื่น...น่ะครับ...:030:
    ไฟล์แนบ
    DSCF0047.jpg 92K
  • ยังไม่ได้ซื้อครับแต่สิบถามร้านต้นไม้ร้านประจำไว้แล้วครับ
  • ไปหาข้อมูลมาคะ http://www.bangkokshow.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=359640
    ถูกใจตรงที่พรีเซนเตอร์เป็นพิตบลูนี้แหละ
  • :o001:แม้คุณ JAY JAY นี้ข้อมูลไม่เบาเลยน่ครับ ขอบคุณแทนคุณ VIGO น่ะครับ เดี๋ยวจับเข้าแก๊งค์ "PIT RANGER " ดีไหมเนี้ยครับ...555:o010:
  • มีข้อมูลให้เก็บอีกแล้ว ขอบคุณคร้าบบบ :o027::o027:
  • ขอบคุณมากคร้าบบบบบบบบบบบ
  • เอามาแบ่งปันเรยครับ
    ท่านรู้หรือไม่ว่า ไม่เฉพาะเจ้าของและคนรอบๆข้างเท่านั้นที่เครียดกับกลิ่นเหล่านี้ สุนัขที่กินนอนอยู่กับกลิ่นฉี่และมูลของมันเองนั่นแหละยิ่งเครียดหนัก โดยแสดงอาการดุ เห่า เซื่องซึมหรือสุขภาพไม่แข็งแรงบ่อย เพราะสัตว์เลี้ยงก็มีหัวใจเหมือนคนเรา รับรู้ได้ทุกอย่าง ยิ่งถูกจำกัดในพื้นที่แคบๆ ( กรง/คอก ) ก็ยิ่งทำให้เกิดอาการเครียดเป็นประจำ เพื่อสุขภาพจิตสัตว์เลี้ยงของท่านดีขึ้น ดับกลิ่นฉี่และมูลของสุนัขด้วย จุลินทรีย์บำบัดกลิ่น ซึ่งไม่มีสารเคมีใดๆเจือปน ไม่เสี่ยงต่อการตกค้างของสารเคมีในสุนัขของท่านถึงแม้จะรับประทานจุลินทรีย์เข้าไป ซึ่งในทางตรงกันข้ามจะเป็นประโยชน์ต่อระบบการย่อยของสุนัข
    จุลินทรีย์บำบัดกลิ่น สามารถประยุกต์ใช้งานได้หลากหลายรูปแบบ แต่ในที่นี้จะขอกล่าวถึงการนำไปประยุกต์ใช้กับสัตว์เลี้ยงต่างๆ โดยเฉพาะสุนัขหรือหมา ซึ่งเป็นสัตว์เลี้ยงที่อยู่ใกล้ตัวเรามากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นสุนัขพันธุ์ไทยหรือพันธุ์จากต่างประเทศ บางท่านอาจจะเลี้ยงไว้ดูเล่นเป็นงานอดิเรก แต่บางท่านอาจจะเลี้ยงหรือเพาะพันธุ์ขาย ซึ่งนับวันคนจะนิยมเลี้ยงสุนัขมากขึ้นเรื่อยๆโดยเฉพาะพันธุ์ต่างประเทศ ซึ่งมีให้เลือกหลายสายพันธุ์และราคาก็ค่อนข้างสูง ดังนั้นจึงต้องหมั่นดูและถนุถนอมสูงมาก แต่ก็มีปัญหาอยู่ดีโดยเฉพาะในเรื่องปัสสาวะหรือฉี่และอุจจาระหรือมูลสุนัข ซึ่งถ้าหมักหมมสะสมเป็นเวลาหลายชั่วโมงก็จะสร้างปัญหาในเรื่องของกลิ่นที่ไม่พึงประสงค์ ทั้งส่งกลิ่นโดยตรงรบกวนเจ้าของและประการสำคัญก็คือรบกวนจิตใจของสุนัขเอง ซึ่งจะก่อให้เกิดสุนัขเครียดขึ้นมาได้ ซึ่งอาจจะแสดงออกมาในรูปการดุดันหรือส่งเสียงเห่า เดินวนรอบๆกรง จุดนี้ส่วนมากเจ้าของสุนัขมักจะมองข้ามไป นึกว่าสุนัขอย่างไรมันก็ไม่แคร์กลิ่นของมันเอง ซึ่งคิดผิดถนัด ในความเป็นจริงแล้ว สุนัขก็มีชีวิตและหัวใจเหมือนเราท่านนี่เอง เพียงแต่สุนัขเป็นสัตว์เลี้ยงชั้นต่ำกว่ามนุษย์ ในเรื่องความต้องการบางอย่างก็มีเหมือนกับคนเรา ทั้งอาหาร สิ่งแวดล้อม ถ้าสิ่งแวดล้อมเสีย บ้าน ( กรงหรือคอก ) มีกลิ่นแรงก็ย่อมส่งผลต่อสุขภาพจิตของสุนัขเช่นกัน ดังนั้นจึงไม่ควรมองข้ามในปัญหานี้ การใช้สารเคมีหรือน้ำยาเคมีในการทำความสะอาดสุนัขหรือทำความสะอาดคอกสุนัขกรงสุนัข มีผลกระทบกับสุนัขแน่นอน เพียงแต่จะกระทบมากหรือน้อยเท่านั้น อาจจะมีสารเคมีตกค้าง ซึ่งล้างออกไม่หมดติดตามพื้นหรือกรงสุนัข พฤติกรรมสุนัขนั้นไม่ค่อยอยู่เป็นสุข เขาจะเลียตามจุดต่างๆเรื่อยไป สารเคมีที่ตกค้างตามพื้นหรือกรงอาจเข้าสู่ร่างกายของสุนัขตัวโปรดได้ง่ายๆ ถ้าสะสมนานวันเข้าอาจเป็นอันตรายต่อสุนัขได้

จุลินทรีย์บำบัดกลิ่นหรือดับกลิ่น คือทางเลือกใหม่ที่จะเข้ามามีบทบาทแทนสารเคมี เนื่องจากจุลินทรีย์ดับกลิ่นไม่ใช่สารเคมีและไม่มีสารเคมีเจือปนแต่อย่างใด จุลินทรีย์ดับกลิ่น คือจุลินทรีย์หรือจุลชีพสิ่งมีชีวิตขนาดเล็กมากที่ได้มากจากกระบวนการหมักพืช ( อ้อย ) และเป็นจุลินทรีย์กลุ่มที่มีประโยชน์และประสิทธิภาพสูง โดยเฉพาะในเรื่องการกำจัดกลิ่นทุกชนิด ( ยกเว้นสารเคมี ) ที่มาจากสารอินทรีย์ ดังนั้นทั้งกลิ่นสุนัขที่เป็นฉี่และมูลจึงเป็นเรื่องง่ายในการดับกลิ่นเหล่านี้ จุลินทรีย์ดับกลิ่นยังครอบคลุมไปถึงการดับกลิ่นของฉี่และมูลของสัตว์เลี้ยงทุกชนิด

การใช้จุลินทรีย์กำจัดกลิ่นปัสสาวะและอุจจาระสุนัข ( ฉี่และมูล )

ในการใช้ครั้งแรก ควรใช้จุลินทรีย์ดับกลิ่นสดๆเพียวๆ คือไม่ผสมกับน้ำ เทอีเอ็มพอประมาณลงในกระบอกฉีด ( ห้ามใช้กระบอกฉีดสารเคมี ) หรือบัวรดน้ำต้นไม้ก็ได้ เสร็จแล้วฉีดหรือรดไปตามพื้นและกรงสุนัขให้ทั่วทิ้งไว้ประมาณ 1-2 ชั่วโมงค่อยล้างออก ( หรือไม่ล้างออกก็ได้ ไม่มีอันตรายใดๆต่อสุนัข ) ในครั้งต่อๆไปให้นำจุลินทรีย์ผสมกับน้ำ อัตราส่วน จุลินทรีย์ 1 ส่วน ต่อน้ำ 5 ส่วน หรือ 10 ส่วนก็ได้ ซึ่งขึ้นอยู่กับความแรงของกลิ่นและปริมาณของเสีย ( ฉี่และมูลสุนัข ) การใช้ จะใช้ทุกๆวัน หรือวันเว้นวัน หรือ 2-3 วัน/ครั้งก็ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับของเสียและกลิ่น ถ้ากลิ่นไม่ค่อยมีและของเสียน้อย 2-3 วันใช้ครั้งก็สามารถทำได้ อาจใช้จุลินทรีย์ผสมกับน้ำสะอาดอาบน้ำให้กับสุนัขก็สามารถทำได้ ( แต่ห้ามใช้ร่วมกับเคมีหรือแชมพู ) อัตราส่วน จุลินทรีย์ 1 ส่วน ต่อน้ำสะอาด 10 ส่วน แต่ถ้าจะผสมให้สุนัขกินให้ใช้จุลินทรีย์ 1 ส่วน ต่อน้ำ 50 ส่วน ซึ่งจะช่วยให้ระบบการย่อยของสุนัขได้ดีขึ้น และยังช่วยลดกลิ่นไปในตัว ( ทั้งกลิ่นฉี่และมูล ) ไม่มีอันตรายใดๆต่อสิ่งมีชีวิต เพราะในร่างกายของเราทุกคนก็มีจุลินทรีย์ชนิดนี้อยู่แล้ว ดังนั้นจึงไม่ส่งผลกระทบใดๆต่อสุนัขและสัตว์เลี้ยงทั่วไป ซึ่งในทางปศุสัตว์นิยมนำจุลินทรีย์ผสมกับน้ำให้ วัว ควาย หมู กินแทนน้ำ ซึ่งจะช่วยในระบบการย่อยและกลิ่นต่างๆไม่รุนแรง เนื่องจากมีกลิ่นน้ำตาลไหม้ ( ออกหอม ) ดังนั้นเจ้าของสุนัข สามารถนำจุลินทรีย์ผสมกับน้ำ 1 ต่อ 100 สเปรย์ปรับอากาศให้กับสุนัขในกรงหรือในคอกได้ ซึ่งจะช่วยในด้านสภาวะแวดล้อมให้บรรยายกาศของสุนัขและสุขภาพจิตดีขึ้น ไม่เครียด แล้วสุนัขของท่านก็อยู่อย่างมีความสุข กรณีสุนัขเป็นหิดหรือเรื้อนให้นำจุลินทรีย์สดๆอาบให้ได้เลย ขนที่ร่วงไปจะขึ้นมาใหม่ภายใน 1-2 เดือนและอาการก็จะหายไปโดยไม่ต้องใช้ยาหรือสารเคมีใดๆ ถ้าอาบน้ำด้วยจุลินทรีย์ให้กับสุนัขเป็นประจำจะช่วยป้องกันการเกิดหิด เรื้อน ได้และช่วยให้สุขภาพสัตว์เลี้ยงดีขึ้น
  • ความรู้แน่นจิง...อ่านซะเมื่อยเลยครับ...ขอบคุณครับ
  • ผมซื้อมา 1 ขวดแป๊บซี่ 60 บาท.
    จะลองใช้ดูคับแล้วจะมารายงานผล
  • ความรู้แน่นมากครับขอบคุณมากครับที่เอาเรื่องดีๆแบบนี้มาแบ่งปันกัน ผมลองซื้อมาแล้วครับ หัวเชื้อ EM เลย แกลลอนละ 70 บาท (1ลิตร)
  • :o001: โหยแน่นๆ ความรู้ทั้งนั้น สนใจ ตรงนี้แหละ อาบน้ำด้วย EM อิอิ แต่ไม่ค่อยมั่นใจในการใช้อาบอ่ะครับ อิอิ
  • สุดยอดๆๆๆ...........ขอเก็บข้อมูลครับ..............:m067::m067:
  • วันนี้จะลองใช้แล้วครับ
  • :o001: ป๋าVIGOใด้ผลยังไงรายงานด้วยนะครับ
  • พี่วีโก้ทดลองยังครับช่วยบอกด้วยครับจะได้ใช้บ้างครับ
  • เป็นกุศลจริงๆ ขอให้ถูกหวยรวยเบอร์นะคุณโก้ สาธุ :o045:
  • แล้วถ้าจะเอาไปใช้กะพื้นปูนซีเมนต์ล่ะคับ ขอคำชี้แนะด้วยคับผม
    ไฟล์แนบ
    h92.jpg 13K
  • รอผลอยู่นะครับ พี่ วีโก้ มีปัญหาเดียวกัน:m092::m092:
  • ขอบคุนสำหรับความรู้นะครับ
  • น่าสนใจมากเลยครับ เดี๋ยวจะลองใช้ดูบ้างครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_0057 (Custom).jpg 29K
  • up pageครับ
  • ขอฟังด้วยคนนะ...