ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ปรึกษาหมากับคน
  • รบกวนปรึกษาหลายๆ ท่านค่ะ
    คือ เราเลี้ยง 2 ตัวค่ะ
    ตัวแรกเป็นตัวผู้ อายุประมาณ 4 ปี
    ตัวที่ 2 เป็นตัวเมีย อายุประมาณ 2 ปี
    ที่ผ่านมาเคยไปฝากเลี้ยงที่บ้านแม่ตอนเด็ก ๆ มันจำแม่กะหลานได้ค่ะ แต่ก็ไม่ค่อยยอมสักเท่าไหร่
    ประมาณ 6 เดือนที่แล้ว บ้านเรามีสมาชิกใหม่ ( ผู้ใหญ่นะคะ ) ซึ่งก็พยายามปรับตัวเข้าหากันค่ะ คือ ให้อาหารบ้างให้ขนมบ้างประมาณนี้แต่ก็ไม่กล้าอยู่กันลำพังเพราะเขากลัวค่ะ ตัวผู้จะมองเฉยๆ ให้ขนมก็กินแต่ตัวเมียนี่จะเข้าหาเฉพาะตอนให้ขนมเท่านั้น อย่าหวังว่าจะได้สัมผัสตัวค่ะ คือ อยากปรึกษาว่า
    1. ระหว่างคนกะหมาใครน่าจะปรับตัวเข้าหากันดีคะ หรือให้คนอยู่ส่วนคน หมาอยู่ส่วนหมากันไปเลย ที่บ้านเลี้ยงแบบระบบปิดค่ะไม่ได้ให้ออกไปเดินเล่น เพราะแถวบ้านหมาจรเยอะมากค่ะอันตรายอย่างยิ่ง
    2. การเลี้ยงแบบระบบปิดมันจะเครียดไหมคะ ในบ้านมีบริเวณให้วิ่งเล่น มีสารพัดสัตว์ให้มันค้นหา นกพิราบ กบ เขียด บางวันก็ตุ๊กแก มันจัดการเรียบค่ะ ประมาณนี้มันจะเครียดมั๊ยคะ ไม่เคยขังกรง วิ่งเล่นตามสบาย
    3. มันจะกัดเราจริงมั๊ย คือ เราเคยดุเขา เขาจะกลัวตัวสั่นแล้ววิ่งเข้ากรงค่ะ ถ้าตามไปตีก็จะมีแว้งเหมือนจะกัดและขู่ใส่ เราก็เลยไม่กล้าตีแรง
    4.อาการประมาณว่าจะกัดเจ้าของเกิดจากอะไรบ้างคะ จากที่เล่ามายังไม่เห็นแววค่ะ
    ขอบคุณผู้รู้มากๆ ค่ะ
    ปล. หมาทั้ง 2 ตัวเราเลี้ยงเองแต่เด็กค่ะตอนที่ไปฝากเลี้ยงบ้านแม่เราก็อยู่ด้วยค่ะ เพราะตอนนี้กำลังหาซื้อบ้านใหม่อยู่ค่ะ และหมาทั้ง 2 ไม่ได้ตั้งใจเลี้ยงเพราะมีคนรู้จักเขาจะทิ้งค่ะก็เลยจำใจเก็บมาเลี้ยงค่ะ บอกตรงๆ ไม่รู้จักพันธุ์นี้ดีเท่าที่ควร
  • หมาต้องเข้าหาคน แต่คนต้องวางตัวเป็นผู้นำ
    ต้องให้มันอยู่ต่ำสุดในบ้าน
    ช่วงน้ำท่วม น้องสาวก็มาอยู่ด้วย มากับหลานทารก 6 เดือน
    ตอนแรกก็หวั่น ๆ นะ ขนาดมาเช้าเย็นกับ เวลาหลานร้อง
    มันยังเข้าไปเลียหน้าเลย นี่ต้องอยู่จนกว่าน้ำจะหายท่วม
    เราเลี้ยงหมาแบบปล่อย นอนด้วยกันในห้องเดียวกัน
    คืนแรก ก็ให้มันเล่นจนมันเหนื่อย แล้วค่อยเอาเข้าห้อง
    พอหลานร้อง ก็สั่งมันอย่ายุ่ง นอน ๆ
    วันแรก กับวันที่สอง แทบไม่ได้นอนเลย เพราะหลานแปลกที่
    ร้องตลอด ไอ้หมาก็ดีเกิน ตื่นมาเตือนตลอดเวลาหลานร้อง
    แต่หลัง ๆ หลานร้อง มันเฉย นอนต่อเลย ปล่อยมันร้อง
    มันอยู่ที่คนเป็นจ่าฝูง ว่าต้องการแบบไหนค่ะ
    แล้วก็สอน สอน สั่ง สั่ง สั่ง ค่ะ
    ลืมบอกไป น้องหมา 2 ขวบ เพศเมียค่ะ
  • เจ้าของหมา เรียกหมา มาหา ใส่สายจูงสั้น
    แล้วพาเดินไปหาผู้มาใหม่ ปล่อยให้หมาดมรอบๆ โดย
    ผู้มาใหม่ต้องอยู่สงบนิ่ง ไม่ตื่น (อันนี้..จะยาก) ไม่ต้องสบตา เจ้าของต้องส่งเสียง
    ปรามบ้าง ดมสักพักหนึ่ง หมาน่าคลายกังวล...ทำซ้ำ สองสามครั้ง
    สถานะการณ์น่าจะดีนะครับ ;-)
  • ตอนนี้พยายามสุดๆ ค่ะ ถ้ามีเราอยู่ด้วยก็ดีไม่น่าเป็นห่วง กลัวตอนเราไม่อยู่นี่แหล่ะค่ะ
    จะเป็นเหมือนในข่าว
  • image
    ไฟล์แนบ
    4444.JPG 32K
  • หมาต้องปรับเข้าหาคนคับ ให้หมาเป็นสมาชิกตัวสุดท้ายในบ้าน
    ให้ทุกคนในบ้านมีส่วนร่วมให้อาหารเค้าได้ สั่งได้ ห้ามได้ โดยการที่คุณที่เป็นเจ้าของคนแรกเป็นจ่าฝูงสูงสุด แนะนำสอนให้หมาเค้าสิโรราบ สมาชิกในบ้านเราให้ได้
    เรื่องกลัวหมาเครียด พาออกไปเดินเล่นบ้างก็ได้คับแต่ต้องอยู่ในสายจูงที่แข็งแรงแน่นหนาไม่หลุดแน่นอน ประกอบกับคนพาไปจูงต้องห้ามสั่งหมาให้ได้ก่อน ไม่งั้นคุมไม่อยู่คับหมามันดึงเดี๋ยวคุณผู้หญิงจะโดนลากเปล่าๆ
    ลองฝึกคำสั่งต่างๆก่อนพาออกนอกบ้าน หาตัวอย่างได้ใน pitbullzone นี่ละคับ
    เสียดายหมาของคุณเลี้ยงแบบไม่ขังกรง การที่จะไปขังเค้าทีหลังมันลำบากแล้ว แต่ใช่ว่าจะทำไม่ได้ึัคับ เอาใจช่วยสู้ๆ อดทนหน่อย
  • คือเคยขังตอนมันติดสัตว์ค่ะ ก็อยู่นะคะ ไม่ได้อาลวาดอะไร ให้ออกก็ออกเข้าก็เข้าค่ะ อาศัยว่าใช้ความรักเข้าแรกกันเลยค่ะ เท่าที่อ่านในนี้รู้เลยว่าตัวเองเลี้ยงผิดวิธีค่ะเอาใจหมาเกินเหตุ
  • ให้สมาชิกใหม่พาไปจูงเดินเล่นบ้าง แต่คุณต้องไปด้วยและใช้โซ่กระตุกเป็นตัวควบคุม เพื่อให้เขายอมรับการอยู่ในสถานะที่ต่ำกว่าเรา

หมาทำผิด หากเราปรามแล้วเขาหยุด ก็เพียงพอแล้ว ไม่จำเป็นต้องตีเขา
    การที่เขาหยุดแสดงว่าเขาฟังเรา ยอมรับว่าเราเป็นนาย เราควรใช้บารมีในการควบคุม ไม่ควรใช้กำลัง

แต่การตีเขาในขณะที่เขายอมแล้ว อาจจะกลายเป็นการกระตุ้นให้เขาสู้ครับ
  • ขอบคุณทุกท่านค่ะ คือเข้าใจว่าพิตบลูต้องปรามแรงๆ อย่างถ้าเขาขู่เราต้องตีจนกว่าเขาจะเลิกขู่ อันนี้เพื่อนบอกมาค่ะ แต่อย่างว่าแหล่ะค่ะแค่เห็นเขาวิ่งหนีตอนรู้ว่าทำผิดก็รู้ได้เลยว่าเขาฟังเรารู้เรื่องค่ะ แอบมั่นใจว่ายังไงเขาก็ไม่กัดเจ้าของ
  • อีกนิดค่ะ ไอ้เจ้า 2 ตัวนี้มันพิตบลูจิงเปล่าคะดูไม่เป็นค่ะ