ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

วิธีเริ่มต้นในการใส่สายจูง
  • รบกวนขอวิธีในการใส่สายสายจูงครั้งแรกของพิทน้อยของผมด้วยครับ อายุ 3 เดือน เดินอยู่ดีพอใส่สายจูงนั่งเลยครับไม่เดิน แต่มีพิท 1 ปีกว่าแล้วจูงง่าย แต่ตัวนี้มันดื้อดีครับ พึ่งได้มาประมาณ 2 อาทิตย์หรือมันยังไม่ไว้ใจผมครับ ขอบคุณครับ
  • ใส่สายจูงแล้วถือไว้เฉยๆ มันเดินไปไหนเราเดินตาม พอมันคุ้นเคยค่อยพยายามฝืนให้มันมาในทิศทางที่เราต้องการทีละน้อย อย่าไปทำให้มันกลัวสายจูงครับ
  • ผมใช่วิธีล้ามลูกหมาไว้ ช่วงวันสองวันแรกล่ามแล้วเล่นกับเข้าสักพักแล้วก็บล่อยทิ้งไว้ สักชั่วโมงช่วงแรกๆมันจะร้องบ้าง ทำใจแข็งแล้วปล่อยทิ้งไว้ไม่ต้องสนใจ หลังจากนั้นมันก็จะชินเอง ที่นี้เราก็พาจุงไปไหนมาไหนได้เลยจะมีการรั้งเราบ้างเราก็ดึงให้ตามเรา มันก็จะไม่ขัดขึนมาก (วิธีของผมมันอาจจะเป็นวิธีหักดิบเลย 555 ไม่มีในตำราสังเกตตัวหมาเอา แต่ได้ผลมา 3-4 ตัวละ)ลองนำไปประยุกใช่กับหมาตัวเองเอาครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    276426.jpg 76K
    276425.jpg 45K
  • สวัสดีน้องเก่ง พี่ดทรกลับไปแล้วแต่ ไม่ติดต่อไม่ได้เลยครับ :)
  • ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากๆเลยครับ อบอุ่นจิงอบอุ่นจิงครับเมื่อเข้ามาที่นี้ได้คำตอบดีๆทุกครั้ง ขอบคุณครับ
  • เดียวผมโทรไปหานะครับ พี่ตี้