ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูลกับรั้วบ้าน
  • ขอถามหน่อยครับ 1.ถ้ารั้วสูงประมาณในภาพเลี้ยงพิทบูลได้ไหมครับ(สูงประมาณ 1.50-2 เมตร เหมาะไหมถ้าไม่เหมาะควรจะทำยังไง)
    2.ถ้าเลี้ยงได้มีโอกาสที่มันจะกระโดดข้ามรั้วออกไปไหมครับ(จะมีวิธีแก้ยังไงมั่ง)
    3.สมมุติว่าไม่มีคนอยู่บ้านเราควรที่จะจับพิทบูลใส่กรงหรือปล่อยไว้ข้างนอกครับ(ถ้าปล่อยไว้ข้างนอกควรที่จะล่ามโซ่ไหม)
    ไฟล์แนบ
    20080710155139.jpg 22K
  • บ้านสวยมั้กๆ ร่มรื่นน่าอยู่ ม๋ามีฟามสุข
  • :m035:

บ้านสวยดีครับ
    1. รั้วที่เห็นเลี้ยพิทได้ครับ เตี้ยกว่านี้หรือไม่มีรั้วเลยก้อเลี้ยงได้ครับ ...
    2. ถ้ามีโอกาส มันจะปีนออกไปเล่นหมาข้างนอกแน่ๆครับ.
    3. สมมุติว่าไม่มีคนอยู่ ควรล่ามโซ่ไว้ครับ โซ่และตัวล๊อคต้องแน่นหนา และไว้ใจได้จริงๆ จะได้สบายใจ.
    สำหรับผม ล่ามพิทบูลเอาไว้ดีกว่าขังกรงครับ. เพราะเขายังเล่นได้เหมือนเดิมแต่ถูกจำกัดพื้นที่เล่นเท่านั้น.
  • รั้วบ้านผมก้อประมาณนี้แหล่ะครับแต่บ้านหลังเล้กกว่านี้เยอะเรย 555
    เลี้ยงได้ครับ
  • :063:เป็นคำตอบที่ชัดเจนครับ:057::057::057::057::057:
    ไฟล์แนบ
    192.gif 27K
  • เออ.....หมู่บ้านอะไรเอ่ย
    ได้แอบย่องไปขโมยพิท

ผมว่ามัน กระโดข้าม ไม่ได้หรอก
    แต่ลูกกรงรั้วแบบนี้ กระโดดปีน ไต่ ได้ง่ายดีครับ
    รั้วทึบ 1.5 ม มันยังปีนได้เลย

เดาจากรูปน่าจะสูงแค่1.60 ม
    เปลี่ยนรั้วใหม่ดีกว่า
    บ้านผมประตูรั้วสูง 2 เมตร รั้วข้างบ้านก่อทึบสูง สะบายใจเยย
    ตัดโอกาศที่มันทดลองปีนรั้วเล่น

ว่าแต่ของท่าน เลี้ยงพิทสายอะไรล่ะครับ
    ความจี๊ด มันก็แตกต่างกัน
  • อยากแสดงความเห็นเล็กน้อย
    ไฟล์แนบ
    รั้ว.JPG 11K
  • ในภาพ ถ้าเป็นรั้ว 1 น่าจะมีโอกาสการหนีรอดของตัวแสบได้น้อยหน่อย เพราะวาถ้ามันโดดไม่ถึง ขอบข้างบน

มันก็คงเกาะไม่ได้ และถึงจะเกาะได้ มันจะใช้ขาหลังเกาะส่วนไหนตะกาย เป็นอันว่า รั้วแบบที่1 ผมว่าปลอดภัย

สำหรับความคิดผมอ่ะนะครับ

รั้ว 2 นี่สบายเลย ฟิตๆ หน่อยก็คงไม่เหลืแบากกว่าแรงมัน ยิ่งเป็นตาข่ายไม่ต้องพูดถึง เราไม่อยู่บ้านมันปีนออกแน่ๆ

พอใกล้ๆเราจะกลับ มันคงปีนกลับมารอเราในบ้าน ทำตัวเนียนๆได้สบายๆ

รั้วบ้านพี่ ผมว่ามันก็ พอจะมีโอกาสบ้าง แต่ประตูบ้านก็มี แต่อาจจะน้อยกว่า แต่ว่าถ้าจะเลี้ยงผมว่าเลี้ยงได้แน่ๆ ครับ

เพราะว่า มันต้องมีสิ่งเร้ามากๆ มันถึงอยากปีนออก อย่างเช่น มีหมานอกบ้าวิ่งมาเห่ามันไม่ยอมหยุด ผมว่าถ้าหมาวิ่งผ่าน

เฉยๆคงไม่เท่าไหร่ ถ้าบ้านนี้เป็นบ้านผม(ไม่รู้อีก 10 ปีจะมีอย่างนี้ไหม อิอิ)ผมก็จะเลี้ยงครับแล้วไม่อยู่บ้านผมก็กล้าปล่อยครับ

ส่วนบ้านพี่จุ๊บ ไม่ต้องถึงหมาหรอกครับ ค่คนก็ปีนลำบากแล้ว หมาคงไม่มีสิทธิ์ 555+ ระวังเค้าจะยกประตูไปทั้งบานนะพี่

ประตูบ้านสวยจัง ยกไปขายนี่ สบายกินได้เป็นเดือนๆ 555+
  • ผมว่านะล่ามดีที่สุด