ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมคนถึงรักหมา?
  • เจ้าของสุนัขมีความรู้สึกว่ารักสุนัขเหมือนกับลูก เมื่อจ้องมองดูมัน

มิโฮ นางาซาวะ และ ทาเคฟูมิ คิคาซุย นักชีววิทยาจากมหาวิทยาลัยอะซูบะ ประเทศญี่ปุ่น เป็นผู้ที่รักสุนัขมาก และมีความรู้สึกเช่นเดียวกันนี้ จึงอยากหาคำตอบทางวิทยาศาสตร์ว่า ทำไมผู้ที่เลี้ยงสุนัขจึงรักมันเหมือนกับลูก

การทดลองทำโดย นำเจ้าของและสุนัขจำนวน 55 คู่ แบ่งออกเป็น 2 กลุ่ม

กลุ่มแรก นักวิทยาศาสตร์ให้เจ้าของเล่นกับสุนัขเป็นเวลาครึ่งชั่วโมง โดยเก็บตัวอย่างปัสสาวะของเจ้าของทั้งก่อนและหลังเล่นกับสุนัข

กลุ่มที่สอง ให้เจ้าของและสุนัขอยู่ในห้องเดียวกัน แต่ไม่ให้เล่น ไม่ให้จ้องตา

ผลปรากฏว่า เจ้าของสุนัขกลุ่มแรก ที่ระหว่างเล่นได้จ้องตาสุนัขของตนเองเป็นเวลาอย่างน้อย 2 นาทีครึ่ง มีระดับฮอร์โมน "ออกซีโทซิน" สูงขึ้น 20%
    ซึ่งฮอร์โมน "ออกซีโทซิน" ได้ชื่อว่าเป็น "สารเคมีแห่งความรัก" สามารถลดความเครียด ต้านความหดหู่ และก่อให้เกิดความเชื่อใจระหว่างมนุษย์ด้วยกัน

ส่วนผลของกลุ่มที่สอง พบว่า ระดับ "ออกซีโทซิน" ในปัสสาวะของเจ้าของสุนัขลดลงเล็กน้อย

นอกจากนี้ ยังพบว่า ผู้ที่มองตาสุนัขมาก จะให้คะแนนความสัมพันธ์ระหว่างตนและสุนัขมากกว่าผู้ที่มองตาสุนัขน้อยกว่า นายคิคาซุย กล่าวว่า "จำนวนสารเคมีแห่งความรักที่เพิ่มขึ้น อาจอธิบายได้ว่า ทำไมเมื่อมนุษย์เล่นกับสุนัขแล้วถึงอารมณ์ดีขึ้น ลดความเครียดความวิตกกังวล และเป็นไปได้ว่า เมื่อ 15,000 ปีก่อน
    ออกซีโทซินมีส่วนสำคัญทำให้มนุษย์เริ่มเลี้ยงสุนัขป่าจนกลายมาเป็นสุนัขบ้าน และมันยังปรับตัวให้เข้ากับสังคมมนุษย์ได้ดี"

ขอขอบคุณเนื้อหาข่าว คุณภาพดี โดย: หนังสือพิมพ์ข่าวสดค่ะ
    ไฟล์แนบ
    00322_19.jpg 50K
  • :o001: โอ้วดีจังเลยครับ เยี่ยมเลยครับ งั้นคนทั้งบอร์ดนี้ก็มีความสุขกันทั้งนั้นเลยสิครับ ฮ่ะๆๆ ผมคนนึงหล่ะที่เลี้ยงหมาอย่างมีความสุข และ ภาคภูมิใจกับสุนัขพันธ์นี้
    ไฟล์แนบ
    5bb5aa1c9e41654c65ef6a230c3c254a8.gif 114K
  • บทความก็เยี่ยม
    รูปก็ถูกใจ จัง โม
  • โห มันอย่างนี้นี่เอง
  • :015:55555+
    น้อมรับด้วยความยินดีค่ะทุกท่าน เดี๋ยวไว้เจอสาระอะไรดีๆ ก็จะเอามาให้อ่านเพลินๆกันนะจ๊ะ
    โมว่าบางที มีสาระเรื่องหมาทั่วๆไป ที่ไม่ได้เน้นแต่พิทบูลก็ได้ความรู้ดีนะ
  • :063::063:มีเพื่อนเป็นหมา ดีกว่า มีเพื่อน หมา คับ พี่น้องงงง

พี่โมแก นี่ สาระดี จิงๆๆแหะ
  • 555+ พี่เปนคนมีสาระ ว่าแต่...เพื่อนเปนหมานี่เข้าใจอยู่
    แต่เพื่อนหมานี่เปนไงอ่ะคุณน้อง แหะๆ- -*
  • :o061:ของเอาไปฝากเพื่อน อ่านบ้างคงจะไม่ว่านะครับท่านของคุณมากครับท่าน:o061:
  • เอาไปโลดค่ะ เพราะโมก็ไปก็อปเค้ามาอีกที ยังไงก็แล้วแต่ มันมีสาระนี่ค่ะ ไม่ผิดหรอกมั้ง
  • ก็เพราะหมารักเราครับ
    ไฟล์แนบ
    Photo-ช2.jpg 44K
    Photo-ก2.jpg 37K
    Photo-00106.jpg 37K
    Photo-00072.jpg 39K
    Photo-00082.jpg 38K