ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำปรึกษา หมาเป็นตุ่ม
  • อาการเป็นตุ่มแล้วก็เป็นแผล ตกสะเก็ต เริ่มสังเกตุเห็นเป็นเยอะมากๆตอนหญ้าบริเวณที่พาเขาไปถ่ายประจำยาวขึ้น แต่ก่อนนั้นยังไม่มีหญ้าขึ้นเยอะก็ยังไม่เป็น ผมนึกว่าเขาแพ้ของกินก็ควบคุมอาหารที่ให้กินแต่ก็ยังไม่ดีขึ้น อยู่มาหลายสัปดาห์แพลเริ่มเยอะผมเลยพาไปหาหมอ หมอบอกว่าเป็นอาการแพ้อาจจะเกิดจากแพ้แชมพูก็ได้ เพราะผมแจ้งหมอว่าอาหารที่ให้ก็มีหมู ไก่ ไข่ มีการเปลี่ยนแชมพูด้วย แต่ว่ามันก็มีอาการก่อนเปลี่ยนแชมพูแล้ว หมอฉีดยาให้1เข็มเป็นยาบำรุงผิวหนัง แต่ผมกลัวว่าจะมีผลมาจากหญ้าที่ป่า(จากการสังเกตุ) ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ผมก็พาเขาไปถ่ายไม่ได้นั่นสิ จะพาไปถ่ายที่ใหม่จะคุ้นกลิ่นไหมครับ หรือใครมีกรณีศึกษาแบบนี้บ้างครับช่วยแนะนำทีimage
    ไฟล์แนบ
    13072012(004).jpg 198K
  • ตุ่มแผลที่เป็นครับimage
    ไฟล์แนบ
    13072012(009).jpg 101K
  • เรื่องสถานที่ผมว่าอึที่ไหนก็ได้ครับ เปลี่ยนที่ได้ครับ...
  • ของผมก็เคยเป็น เมื่อก่อนพาไปเล่นในโกดังบ่อยๆ วิ่งเข้าป่าหลังโกดังตื่นเช้ามาก็เป็นครับผม
    ปล.ผมไม่รู้นะว่าหายเพราะอะไร ตอนนั้นผมดูๆเค้าไปก่อน อยู่ๆก็หายเองครับ
  • ลองใช้ขมิ้น กำมะถัน ไผร ทาให้ทั่วตัวคับ หลังอาบน้ำ หมาผมก้อเคยเป็นคับimage

ตอนทาimage
    ไฟล์แนบ
    IMG10045.jpg 65K
    IMG10054.jpg 85K
  • ถ้าแพ้แชมพู จะมีตุ่มกระจายขึ้นทั้งตัวครับ พอตุ่มแห้ง ก็จะตกสะเก็ดทำให้ขนหลุอเป็นจุดๆ หย่อมๆ
    ถ้าเกิดจากหญ้า น่าจะเป็นตุ่มบริเวณใต้ท้องมากกว่า เพราะบริเวณลำตัว จะมีขน ลองลดความมันในอาหารดูครับ สุนัขกินไขมัน หรือโปรตีนสูงมากเกินไป ขนก็ร่วงได้ครับ ลองปรับอาหารแล้ว ต้องดูอาการไปเป็นเดือนนะครับ ไม่ใช่ อาทิตย์ หือสองอาทิตย์จะหาย ต้องใช้เวลาครับ
  • ขอบคุณทุกข้อความครับ ของคุณtitanมาแบบเห็นภาพเลย ปกติให้อาหารเย็นมื้อเดียว บ้างก็ผสมต้มโครงไก่บด บ้างก็หมูปิ้ง บ้างก็เนื้อปลา ต้มไข่นี่สุดท้ายเพราะเจ้าตัวไม่ค่อยชอบ จะลองลดอาหารลงครับ และจะเปลี่ยนแชมพูกลับไปใช้ยี่ห้อเดิมแล้วสังเกตุอาการใหม่ ได้ผลอย่างไรจะแจ้งให้ทราบนะครับ
  • สำหรับมือใหม่ที่กำลังเลี้ยงนะครับ ประสบการณ์ไม่จำเป็นต้องเรียนรู้จากตัวเอง พิทบูลมันแพ้ง่ายครับ กรณีศึกษาก็เยอะ ผมรักบอร์ดนี้ครับ สังคมแห่งการเรียนรู้ครับ
  • ลูกสาวผมก็เป็นเหมือนกันครับ

สาเหตุคือ ความชื้นครับ กอบกับพิทบู ผิวหนังอ่อน แพ้ง่าย

หลังจากไปเล่นแล้ว หรือ ถ้าตัวเปียก อย่าปล่อยทิ้งไว้ ให้เช็ดตัวให้แห้งครับ

ดูรูปสถานที่ขับถ่ายในภาพแรกแล้ว น่าจะใช่เลยครับ

พาไปขับถ่ายที่เดิมแหละครับ

แต่ตอนกลับมา ให้เช็ดตัวให้แห้ง

ปล. ตุ่มหนองนี้ไม่ติดคนครับ

ลองดูละกันครับ

ขอบคุณครับ
  • พาตากแสงแดดอ่อนๆ ช่วงเช้าและช่วงเย็น ออกกําลังกายบ่อยๆ สุขภาพที่แข็งแรงจะช่วยได้ครับ...
  • ขอบคุณมากครับ จะลองทำตามทุกคอมเม้นท์ครับ
  • ปัญหาโลกแตกที่คนเลี้ยงพิทแม่งเจอแทบทุกคน โคตรเง่าสักราชของพิทบูลมันทิ้งกรรมพันตัวนี้ไว้ให้เหล่าลูกหลานได้รู้จักยาที่เรียกว่า กรรม มะ ถัน
  • เรื่องตุ่ม
    ส่วนใหญ่มักเกิดกับสุนัขที่ขี้ร้อน สุนัขจะพาตัวเองไปนอนในพื้นที่เย็นๆ เช่น ตามห้องน้ำ หรือข้างโอ่งน้ำ ซึ่งบริเวณดังกล่าวมีความชื้นและสกปรก ซึ่งส่งผลทำให้ผิวหนังบริเวณที่สัมผัสกับสิ่งแวดล้อมดังกล่าวเกิดการอักเสบ และระคายเคืองได้ ส่วนเรื่องปัญหายุงกัดหน้าท้องก็เป็นปัจจัยโน้มนำหรือส่งเสริมให้เกิดตุ่ม หนองได้เร็วขึ้น
    วิธีการแก้ไข
    1. ลดความอบอ้าว อาจจะเพิ่มความถี่ในการอาบน้ำมากขึ้น
    2.เพิ่มน้ำให้กินมากขึ้น
    3. ล้างทำความสะอาดบริเณที่สุนัขชอบไปนอนบ่อยครั้งขึ้น
    4. ใช้แอลกอฮอล์ 70 เปอร์เซนต์ เช็ดผิวหนังบริเวณที่เกิดตุ่ม วันละ 1 ครั้งเพื่อเป็นการลดเชื้อแบคทีเรียและเป็นการทำความสะอาดผิวหนังบริเวณหน้า ท้องด้วย
    5. ถ้ายุงเยอะก็คงต้องพึ่งยากันยุงแล้วล่ะครับ
    ตุ่มหนอง
    ตุ่มหนองที่เกิดขึ้นน่าจะเกิดจากรูขุมขนอักเสบซึ่งอยู่ในกลุ่มของโรคที่ชื่อ Superficial pyoderma หรือ deep pyoderma ซึ่งไม่เกี่ยวกับการกินอาหารครับ
    สาเหตุเกิดจาก
    2.1 เกิดการระคายเคืองบริเวณดังกล่าวอย่างเรื้อรัง เช่น ล้างแชมพูออกไม่หมด หรือไม่ค่อยได้อาบน้ำ เป็นต้น
    2.2 เกิดจากการติดเชื้อแบคทีเรีย
    วิธีการแก้ไข
    1. พยายามล้างแชมพูออกให้มากที่สุด โดยเฉพาะตำแหน่งบริเวณหัว ซึ่งน่าจะเป็นบริเวณที่ ชะโลมแชมพู และมักจะมีความเข้าข้นตรงตำแหน่งดังกล่าวสูง
    2. ใช้ ยาปฏิชีวะนะ เช่น Cloxacillin 20 มก/ สุนัข หนัก 1 กก. กินเช้า เย็น ประมาณ 1 อาทิตย์ หรือ เซฟฟาเลกซิน ขนาดเดียวกัน และความถี่เดียวกัน
    3. ใช้ serratiopeptidase ให้กิน ครั้งละ 1 เม็ด เช้า/เย็น นาน 1-2 อาทิตย์
    4. ใช้ ครียม Unipred บริเวณตุ่ม วันละ 2-3 ครั้ง

ตัวยาตัวไหนไม่รู้จักมันอยุ่ในผลิตภัณฑ์ไหนบ้าง GOOGLE มีนะจ๊ะ หาอ่าน หาเลือกผลิตภัณฑ์กันเอามีหลายตัวหลายราคาเลือกกันเองนะครับ :033:
  • วันนี้เพิ่งไปคุยกับหมอมา เห็นหมอบอกว่าแอลกอฮอและกำมะถันจะกัดผิวหนังทั้งดีและไม่ดีออกทำให้ผิวยิ่งอ่อนแอแพ้ง่าย
    เท็จจริงยังไงไม่รุ้
  • หมาผมก็เคยเป็นนะครับ พาไปหาหมอ หมอบอกว่า เวลาอาบน้ำห้ามเท เเชมพูไปที่ตัวสุนัข ไห้เอาผสมน้ำก่อน นะครับ ลองเเล้วดีขึ้นนะครับ ลองดูครับผม :)
  • ยาม่วง
  • หลังจากที่ได้พาไปรักษาอีกครั้งที่สอง อาการเป็นตุ่มก็หมดไป โดยคุณหมอให้ยาแก้แพ้มากินหนึ่งสัปดาห์ และแนะนำให้ใช้เดดตอลผสมน้ำเช็ดตัววันละครั้ง ตอนนี้หายดีแล้วครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    SAM_0566-1.jpg 59K
    SAM_0567-1.jpg 61K