ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พึ่งเลี้ยงทำไงดี ช่วยแนะนำด้วยครับ
  • พึ่งเลี้ยงทำไงดี ช่วยแนะนำด้วยครับ (ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ)
    ไฟล์แนบ
    Chino_.jpg 46K
    Chino snot.jpg 53K
    Aonsnot&Chinosnot.jpg 41K
    Aonsnot&Chinosnot2.jpg 41K
    Chino 1เดือน10วัน.jpg 77K
    Chino Snot..jpg 61K
  • :021:น่ารักๆๆๆๆๆๆๆดี:030:
  • พึ่งเลี้ยง ก็ต้อง ฝึกขับถ่ายเป็นที่ หาของเล่นให้เค้า หาของแทะให้เวลาว่างๆ

มีเวลาให้เค้าเยอะๆหน่อย พาไปเจอ คนอื่นบ่อยๆ ให้อาหารที่ดีและเพียงพอ

ช่วงนี้เป็นช่วงกำลังโตหรือว่าช่วง วิกฤติ หาอาหารเสริมบ้างก็ดีครับผม
  • ขอบคุณมากครับ ตอนผมเอาอะไรก็ช่างที่อยู่ในปากเค้า เค้าจะกัด ต้องทำไงดีครับ กลัวติดนิสัยไปจนโต
    ผมว่ามันต้องฝังใจ ตอนผมไปเอาเค้ามา แม่เค้ากัดเค้าตอนแม่เค้ากำลังกินข้าว เกี่ยวมั้ยครับ วิธีแก้ทำไง ขอบคุณ
    ทุกท่านที่ให้คำแนะนำครับ
  • ตี ครับ ตีแรง ให้ เค้ากลัว เค้าจะได้รู้ว่า เราอยู่เหนือกว่าทุกสิ่งโดยไม่มีเหตุผลใดที่เราต้องยอมเค้าครับ

ไม่งั้นเดี๋ยวได้ใจ ตีให้ ร้อง หงิงๆ เลยครับ เค้าก็จะรู้เอง อย่าให้ติดนิสัยถึงตอนโตไม่งั้นจะอันตรายครับ
  • ลักษณะเฉพาะของสุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูลก็คือ ความแข็งแกร่ง มีความเชื่อมั่นในตัวของมันเอง

และมีชีวิตที่กระหายใคร่รู้ต่อทุกสิ่งที่อยู่รอบๆตัวมัน

สุนัขพันธุ์นี้ชอบให้คนดูแลเอาใจใส่ และมีความกระตือรือร้นมาก

สุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูลเป็นเพื่อนกับทุกคนที่อยู่ในครอบครัวได้เป็นอย่างดี

และมีความรักเด็ก เนื่องจากสุนัขพันธุ์นี้ ส่วนใหญ่มักจะแสดงความก้าวร้าวกับสุนัขทั่วไป

และด้วยความแข็งแรงที่แสดงให้เห็นถึงการมีพละกำลังในรูปร่างของพวกมัน

ดังนั้นสุนัขสายพันธุ์นี้จึงต้องการเจ้าของที่สามารถอบรมหรือฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งได้

ธรรมชาติของสุนัขพันธุ์นี้มีความปราดเปรียว กระฉับกระเฉง

โดยธรรมชาติ ความว่องไวของสุนัขพันธุ์นี้

ทำให้พวกมันเป็นหนึ่งในสุนัขที่มีความสามารถในการปีนข้ามรั้ว

อเมริกันพิทบูลไม่เหมาะที่จะเลือกไว้เป็นสุนัขอารักขา(Guard dog)

เนื่องจากพวกมันค่อนข้างมีอัธยาศัยที่ดีกับคนแปลกหน้า

นิสัยดุดันกับคนไม่ใช่บุคลิกลักษณะของพวกมัน

สุนัขพันธุ์นี้มีความสามารถในหลากหลายด้าน

เพราะมีความฉลาดมากเป็นพิเศษ รวมทั้งความกระตือรือร้นในการที่จะทำงาน

สุนัขพันธุ์อเมริกันพิทบูลมีความสามารถในการทำสิ่งต่างๆได้เป็นอย่างดี

หากแต่ว่าข้อบกพร่องของสุนัขสายพันธุ์นี้ ได้ตัดคะแนนความนิยมและความสามารถ
    เวปที่มาครับ
    http://images.google.co.th/imgres?imgurl=http://farm2.static.flickr.com/1367/976240378_fe4d829c2c.jpg&imgrefurl=http://www.khonshop.com/viewnews.php%3Fid%3D43&usg=__rmSjBUgfRHUzIIOz3AZFvf6Z_pc=&h=360&w=359&sz=45&hl=th&start=9&um=1&tbnid=uwJU50c58QNY3M:&tbnh=121&tbnw=121&prev=/images%3Fq%3D%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A5%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A2%26um%3D1%26hl%3Dth
  • ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยคาบ เราลืมอะไรบางอย่างไปรึเปล่าคาบ
    การลงโทษสุนัขนะคับจริงๆแล้วไม่จำเป็นต้องไปตีมันให้เจ็บหลอกครับแล้วยิ่งเป็นพิทแล้วด้วยตีให้ตายมันก็ไม่เจ็บให้ทำแบบนี้ครับ สร้างดาบปราบหมาดื้อ
    นำหนังสือพิมพิ์ไทยรัฐฉบับวันอาทิตย์มาม้วนเป็นดาบปราบหมาดื้อแล้วเอายางวงมาพันไว้ที่ด้ามที่เป็นสัน การลงโทษ ตีที่พื้นดังๆในขณะที่เค้าทำในสิ่งที่เราไม่ต้องการให้เค้าทำพร้อมคำสั่งของเจ้าว่าอย่า และ ที่สำคัญห้ามนำดาบปราบหมาดื้อไปเล่นกับเค้าหรือใช้เกินความจำเป็น พิทไม่กลัวเจ็บแต่กลัวเจ้าของไม่รักคาบ
    ผมใช้วิธีได้ผลคาบขนาดกระดูไก่อยู่ในปากยังต้องยอมคาบเลยครับ
    ผมเคยเอาไม้ตีมันครั้งที่1 มันหันมามองหน้าแล้วบอกว่า หม่ายเจ็บ ตีครั้งที่2และ3มันไม่สนใจเลยคาบหลังจากวันนั้นผมไม่เคยตีมันอีกเลย
    ถ้าผิดพลาดประการไดอขอภัยด้วยคาบ
  • ผมเห็นด้วย ครับ AXE เพราะผมเองเคยใช้วิธีนี้เช่นกัน ใช้เสียงดังๆขู่มัน เท่านี้ก็ หยุดทุกการเคลื่อนไหวเลย
  • เลี้ยงใหม่ๆอาหารสำคัญที่สุดครับ ไม่งั้นโตมาจะไม่สมบูรณ์ครับลงทุนหน่อยแล้วกันน๊ะจะได้ไม่ผิดหวังน๊ะครับ
    ตอนที่ผมเลี้ยงก็ขุนด้วยเนื้อบด ไข่ไก่ ชีส และอาหารลูกหมาพรีเมี่ยมครับ
    อาหารว่างก็แคลเซี่ยม สแน็คต่างๆก็ให้ได้ครับ
    อาหารเย็นก็เนื้อบดต้มกับอาหารลูกหมาผสมเวย์ด้วยก็ได้ครับ
    ส่วนถ้าอยากหล่อก็ต้องไปตัดหูน๊ะครับ 4เดือนก็ตัดได้แล้วครับ
    ไฟล์แนบ
    leo.jpg1.jpg 70K
  • เห็นไม๊ บอกแล้ว สมัครสามชิกซะ
    อย่าโทรถามผมคนเดียว

มาโพสถามได้ความเห็น มากมาย
    มีเพื่อนด้วย

อย่าลืมสมัครในทำเนียบสมาชิกด้วย
    อยู่ อยุธยา มีสมาชิกล้นหลาม
  • ขอขอบคุณทุกท่านด้วยครับ ผมต้องเรียนรู้อีกเยอะ
    ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอเมลด้วย จะศึกษาไปด้วยมันพึ่งจะ 2 เดือนกว่าเองครับ
    ไม่รู้จะถามใคร ชอบพันธุ์นี้มากแต่พึ่งจะมีโอกาสเก็บตังค์ซื้อ (ครอบครัวไม่เห็นด้วย(แล้วไงกูชอบ เฮอๆ)เก็บตังค์ซื้อเองเลยคร๊าบ...)
  • ขอเพิ่มเติมนิดนึง การตี...บางครั้งสุนัขจะขู่เรา เพื่อสู้ หรือขู่เพื่อไม่ให้เราตีซ้ำอีก ตอนนี้เราจรู้สึกกลัวขึ้นมาทันที
    ( จากประสบกาณ์ครับ)
    1 อย่าให้อาหารจำพวกกระดูกไก่ ก้างปลา เด็ดขาด จะทำให้เป็นโรคเกี่ยวกับลำใส้
    2 กางมุ้ง หรือติดมุ้งลวด ให้น้องหมาซะ เพื่อป้องกันโรคพยาธิหนอนหัวใจ ที่มากับยุง
    3 ฉีดวัคซีน ตามที่หมอกำหนด
    4 พาเดินเล่น หรือหากิจกรรม เล่นกับน้องหมาเพื่อจะได้มีสุขภาพดีทั้งคนและสุนัข หากจะพาเดินเล่นท่ชุมชน ควรท่จะมีสายจูงครับ
    มีความสุขกับการเลี้ยงครับผม