ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รบกวนผู้รู้ครับ(หมาท้อง)
  • หมาท้องได้5สัปดาห์ จากที่เคยเปนหมาตะกละ แล้วไม่ทานอาหารเพิ่งจะเริ่มเปนเมื่อวานคับ
    จะมีอันตรายอะไรมั้ยควรทำยังไงบ้างครับควรพาไปหาหมอมั้ยหรือเปนอาการปกติของหมาท้อง ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
  • เป็นเรื่องธรรมดาอย่ากังวลครับ เน้นอาหารคุณภาพและโปรตีนสูง แต่อย่าเน้นปริมาณ และระวังอย่าให้อ้วน
  • ขอบคุณครับผม
  • แสดงว่าใกล้จะคลอดแล้วครับ ช่วงที่ตะกละน่ะน่าจะเป็นช่วง 4 อาทิตย์เมื่อแม่หมารู้ตัวเองว่าตั้งท้องแล้วครับ แม่หมาจะตะกละกินมากเป็นพิเศษเพื่อที่จะเอาสารอาหารไปบำรุงร่างกายสร้างกล้ามเนื้อ เนื้อเชื้อ ระบบประสาท กระดูกและอีกหลายๆอย่างเพื่อที่จะเป็นลูกน้อยของมันครับ แต่ระหว่างช่วงเวลาใกล้จะคลอดแล้วแม่หมาจะหยุดกินครับเพื่อให้ลูกน้อยมีขนาดเล็กลงเพื่อที่มันจะสามารถคลอดลูกน้อยได้ง่ายๆครับผม และอีกอย่างแม่หมาก็จะได้เตรียมท้องให้วางเพิ่มที่จะได้เตรียมกินรกและถุงน้ำที่หุ้มลูกน้อยออกมาด้วยครับ ไม่ต้องเป็นกังวลไปครับ เตรียมจัดที่คลอดลูกได้เลย ถ้าแม่หมาดูกังวลลุกลี้ลุกลน แสดงว่าใกล้จะคลอดหรือว่ากำลังจะคลอดครับผม ยินดีด้วยนะครับ :033:
  • ของผมเพิ่งคลอดคับ ทำคลอดเองตั้งแต่ตัวแรกเลย ตื่นเต้น และดีใจมากคับ ขอให้โชคดีกับลูกน้อยที่กำลังจะเกิดคับ
  • 5สัปดาห์นี่จะคลอดแล้วเหรอคับ ผมนึกว่า8สัปดาห์ จะได้เตรียมตัวถูกคับ
  • กำหนดคลอดอย่างต่ำ 54วัน และตั้งท้องนานที่สุดไม่ควรเกิน 72 วัน ถ้าเริ่มมีอาการขุดนู้นขุดนี้เตรียมตัวเลย
  • 8 สัปดาห์ครับ โทษที่ๆ เห็นเลข 5 เป็นเลข 8 เอิ้กๆ :o047:
  • ขอแก้ตัวนะครับที่ตาถั่วฝ้าฝางไปนิด เห่อๆ

การให้อาหารแม่สุนัขในขณะตั้งท้อง และช่วงให้นม

โดยหลัการแล้ว จะมีการเพิ่มอาหารให้แก่สุนัข หลังจาก 4 สัปดาห์ ของการตั้งท้อง
    และความแบ่งให้ที่ละน้อยๆ แต่หลายมื้อจะดีที่สุด เหตุผลคือ มดลูกที่เจริญเติบโต
    จะขยายใหญ่ขึ้น ซึ่งจะทำให้ปริมาณอาหารเข้าสู่กระเพาะได้น้อยลง
    และควรเพิ่มปริมาณอาหารให้มากขึ้นในช่วงให้นม
    ควรแยกแม่สุนัขในที่ให้อาหาร ที่ปราศจากการรบกวนจากลูก
    4 สัปดาห์ อาหารปกติ
    5-6 สัปดาห์ อาหารปกติ + 25%
    7-8 สัปดาห์ อาหารปกติ + 50%
    ระยะให้นม อาหารปกติ + 100%

จะสังเกตอย่างไรว่าสุนัขกำลังจะคลอดลูก

โดยปกติสุนัขจะใช้เวลาตั้งท้องประมาณ 60-63 วัน และจะมีฮอร์โมนโปรเจสเตอโรน
    ที่ช่วยรักษาการตั้งท้อง แต่หลังจากฮอร์โมน ลดต่ำลง อุณหภูมิของแม่หมาจะลดต่ำลง
    เหลือ 100 องศาฟาเรนโฮด์ (ปกติ 102องศา) ซึ่งจะเป็นสัญญานบ่งบอกว่า ไอ้ตัวเล็กๆ
    กำลังจะคลืบคลานออกมาสู่โลกภายนอก ภายใน 10-24 ชม.

ระยะการคลอดแบ่งออกได้ 3 ระยะ ดังนี้
    1.มดลูกเริ่มมีการบีบตัวมากขึ้นและ ปากมดลูกเปิด ซึ่งไม่สามารถมองเห็นได้
    กินระยะเวลาประมาณ 6-24 ชม.
    2.ปากมดลูดขยายเต็มที่และแม่หมาเริ่มเบ่งลูก ออกมา ลูกตัวแรกมักออกภายใน1-2 ชม.ต่อมา
    3. ระยะหลังจะมีการขับรกออกมา หลังจาก ออกลูกหมด มักมีการขับรกภายใน
    5-15 นาที บางครั้งแม่สุนัขจะกินรกไปด้วย

ภาวะคลอดยาก

คือภาวะที่แม่สุนัขเริ่มแสดงอาการเบ่งลูกนานเกินปกติ 4 ชม.ขึ้นไป โดยไม่มีลูก
    ออกมา หรืออีกกรณีที่แม่สุนัขไม่มีการเบ่งลูกนานเกิน 70 วันขึ้นไป
    สาเหตุ มีดังนี้
    1.เชิงกรานแคบ
    2.ลูกหมามีขนาดใหญ่กว่าปกติ
    3.ลูกหมาพิการรูปร่างผิดปกติ
    4.มดลูกไม่มีแรงเบ่ง
    5.สุนัขหน้าสั้นมีโอกาสเกิดได้ง่าย
    6.สุนัขอายุมาก
    7.ฉีดยาคุมขณะเม่สุนัขถูกผสม หรือท้อง
    หากแม่หมาของท่านเบ่งลูก มากกว่า 4 ชม.และเริ่มมีน้ำสีช้ำเลือดช้ำหนองไหลออกมา นาน
    เกิน 1-2 ชม โดยไม่มีลูกออกมา หรือมีลูกสุนัขคาอยู่ที่ช่องคลอดควรรีบนำสุนัขไปพบ
    สัตวแพทย์โดยเร็วที่สุดครับ

• เนื้อหาแน่นมากครับ สุดยอดเลย ของผมพึ่งคลอด 8 ตัวเชียวลุ้นกันสุดๆ