ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สยอง! 4พิตบูลขย้ำชาวนาแขนขาด
  • สยอง! 4พิตบูลขย้ำชาวนาแขนขาด เจ้าของจ่าย1แสน-อ้างหมาคนงาน

image

หนุ่มใหญ่ร้องขอความเป็นธรรม หลังถูกสุนัข "พิตบูล" 4 ตัว รุมขย้ำ ขณะไปดูน้ำที่นา แพทย์ต้องตัดแขนทิ้ง เจ้าของหมาโบ๊ยส่ง อ้างเป็นหมาคนใช้ ช่วยเหลือได้แค่แสนบาท ด้าน ตร.เตรียมเรียกเจ้าของหมามารับทราบข้อกล่าวหา...

เมื่อช่วงบ่ายวันที่ 2 ส.ค. 2555 ผู้สื่อข่าวได้รับการร้องเรียนจาก นายสัมพันธ์ ต้นดี อายุ 33 ปี อยู่บ้านเลขที่ 7/6 ม.1 ต.เชียงรากใหญ่ อ.สามโคก จ.ปทุมธานี ว่า นายสมนึก ต้นดี อายุ 55 ปี บิดา ไม่ได้รับความเป็นธรรม หลังถูกสุนัขพันธุ์ "พิตบูล" ของเพื่อนบ้านรุมขย้ำทั่วร่างกาย จนแพทย์ต้องตัดแขนทิ้ง และยังต้องพักรักษาตัวอยู่ที่บ้านอีก ซึ่งเจ้าของบ้านที่เลี้ยงสุนัข อ้างว่าสุนัขตัวดังกล่าวเป็นของคนงาน จึงเดินทางไปตรวจสอบ

ทั้งนี้ เมื่อไปถึงก็พบนายสมนึก อยู่ในสภาพบอบช้ำ โดยเฉพาะแขนขวากุดเหนือข้อศอก มีผ้าก๊อซพันไว้ และที่ข้อเท้าซ้ายมีผ้าพันแผลปิดไว้ โดยมี นายเสวก ประเสริฐสุข นายกองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) เชียงรากใหญ่ พร้อมด้วยสมาชิก และญาติพี่น้องมาเยี่ยมดูอาการจนเต็มบ้าน

ไฟล์แนบ
    630[1].jpg 69K
  • image

นายสมนึก เผยถึงเหตุการณ์ที่ไม่อาจลืมเลือนได้ว่า เมื่อช่วงบ่ายวันที่ 21 ก.ค. 2555 ตนขี่รถ จยย. ออกจากบ้านเพื่อไปดูน้ำในที่นา ห่างจากบ้านพักประมาณ 1 กม. เมื่อตรวจดูความเรียบร้อยแล้วกำลังจะเดินทางกลับบ้าน ทันใดนั้น ก็มีสุนัขพันธุ์พิตบูล 4 ตัว วิ่งตรงปรี่เข้ามาหา แล้วกระโจนเข้าใส่ตนทันที ด้วยความตกใจตนจึงพยายามร้องตะโกนไล่เสียงดังลั่น พร้อมทั้งใช้ทั้งมือและเท้าปัดเหวี่ยงเพื่อป้องกันตัว แต่สุนัขทั้งหมดก็ไม่ยอมปล่อย ยังรุมขย้ำด้วยแรงที่หนักหน่วง จนตนล้มทั้งยืน ก่อนจะถูกรุมถูกกัดตามแขน ขา ลำตัว และใบหน้า ซึ่งครั้งนั้นตนนึกอยู่ในใจว่าต้องตายอย่างแน่นอน เพราะตามแขน-ขารู้สึกเริ่มเจ็บปวดอย่างมาก

หลังจากนั้น ตนก็ร้องตะโกนให้คนช่วย และขณะที่ตนกำลังจะหมดสติ นายสุริยนต์ สวนกัน และนายกอล์ฟ สองพ่อลูก ผ่านมาพอดี จึงช่วยกันใช้เหล็กแป๊บไล่ตีสุนัขทั้งหมด จนแตกกระเจิงวิ่งหนีไป พร้อมกับโทรศัพท์แจ้งไปยัง นายปทุม ธรรมรส ผญบ.ม.1 ต.เชียงรากใหญ่ ให้มาช่วยเหลือนำตนส่ง รพ.ปทุมธานี อย่างเร่งด่วน แต่ปรากฏว่าทาง รพ.ปทุมธานี ไม่สามารถดำเนินการรักษาได้ จึงส่งตัวต่อไปที่ รพ.รามาธิบดี จากนั้นแพทย์ก็ตัดแขนตนทิ้งทันที ระบุว่าเนื้อตายแล้วและเกรงว่ากระแสเลือดจะเข้าสู่ร่างกาย จึงจำเป็นต้องตัดทิ้ง ส่วนบาดแผลตามใบหน้าและร่างกาย รวมรอยเขี้ยวสุนัขนับร้อยรู

หลังเกิดเหตุ นายสัมพันธ์ ลูกชายของตน ก็เข้าแจ้งความกับ พ.ต.ท.เสนาะ ทาบุญ พนักงานสอบสวน (สบ 3) สภ.สามโคก จ.ปทุมธานี เพื่อเป็นหลักฐานไว้ ส่วนสุนัขดังกล่าวทราบว่าเป็นของเสี่ยคนหนึ่ง ซึ่งมีบ้านอยู่ในละแวกบ้านตน โดยหลังทราบว่าสุนัขมากัดตน ก็ส่งลูกชายมาดู พร้อมกับให้เงินค่ารักษาพยาบาลมาส่วนหนึ่ง จากนั้นก็เงียบหายไป และแพทย์อนุญาตให้ตนออกจากโรงพยาบาลเมื่อวันที่ 31 ก.ค.ที่ผ่านมา กลับมารักษาตัวที่บ้าน กระทั่งเช้าวันนี้ ลูกชายของเสี่ยก็เดินทางมาขอเจรจา พร้อมเสนอเงินให้จำนวน 100,000 บาท โดยอ้างว่าสุนัขทั้งหมดไม่ใช่ของพ่อ แต่เป็นของคนงานที่นำมาเลี้ยงไว้ เมื่อเป็นเช่นนั้นก็ไม่สามารถรับข้อเสนอได้

image

นายสมนึก กล่าวอย่างน้อยใจว่า การที่ตนต้องได้รับความพิการไปตลอดชีวิต และยังเป็นหัวหน้าครอบครัวที่ต้องทำนาด้วยมือทั้งสองข้าง แต่กลับมาได้รับการชดใช้จากคนที่ขาดความรับผิดชอบต่อการที่ต้องนำสุนัขพันธุ์โหดเช่นนี้มาเลี้ยง แล้วไม่ดูแลให้ดี ปล่อยให้วิ่งออกมานอกบ้านไล่กัดชาวบ้านอย่างนี้ โชคดีที่ตนไม่ถึงกับเสียชีวิต ซึ่งที่ผ่านมาสุนัขดังกล่าวก็เคยไล่กัดสุนัขและวัวของชาวบ้านตายมาแล้วหลายตัวด้วย

ด้าน พ.ต.ท.เสนาะ สารวัตรเวรเจ้าของคดี กล่าวว่า เบื้องต้นได้รับแจ้งความร้องทุกข์ พร้อมลงบันทึกประจำวันไว้แล้ว และได้นัดให้ผู้เสียหายมาพบในวันที่ 8 ส.ค. เพื่อทำการสอบปากคำ รวมทั้งจะได้เรียกเจ้าของสุนัขมารับทราบข้อกล่าวหาต่อไป.

อ้างอิงข่าวจาก http://www.thairath.co.th/content/region/280793
    ไฟล์แนบ
    420[2].jpg 42K
    420[1].jpg 59K
  • คนที่คิดจะเอาพิตบูลไปเฝ้าสวน อยากให้ดูกรณีนี้เป็นตัวอย่าง พิตบูล มันเหมาะสำหรับคนที่เข้าใจและการเลี้ยงดูต้องอยู่ในการควบคุมตลอดเวลา ไม่ควรปล่อยอย่างอิสระเสรีอย่างเด็ดขาด เพราะการพลาดเพียงครั้งเดียว ท่านอาจจะต้องเสียใจไปตลอดขีวิต คนที่คิดจะเลี้ยงพิตบูล ผมถึงย้ำตลอดเวลา ว่าควรเป็นมีความพร้อม

ความพร้อม มันหมายถึง เงิน เวลา สถานที่ ความรับผิดชอบ ไม่ใช่แค่มีข้าวให้กันเท่านั้น

สำหรับกรณีนี้ ค่าชดใช้หนึ่งล้านบาทก็ถือว่ายังน้อยไปครับ :001:
  • สร้างภาพลักษณ์จัดกิจกรรมดีๆให้พิทบูลในสังคมเท่าไหร่ก็ไม่วายโดนคนที่ประมาทขาดความรับผิดชอบคอยสร้างปัญหา ทำให้เกิดภาพลักษณ์ด้านลบให้คนทั่วไปที่ไม่เคยรู้จักไม่เคยสัมผัสสายพันธุ์นี้ได้จดจำเรื่องเลวร้ายอยู่เรื่อยไป ........ ทุกวันนี้จูงหมาเดินเล่นในสายจูงสั้นออกนอกบ้าน คนข้างบ้านออกมาเจอยังยืนตัวแข็งไม่กล้าขยับไม่กล้าเดินผ่าน เรื่องดีๆสร้างเท่าไหร่ก็ไม่เคยพอ มันไม่น่าจดจำเท่ากับเรื่องแย่ๆที่ได้รับรู้มา
  • แม่งใช้อะไรคิดว่ะ ปล่อยพิตบูลถึง 4 ตัว ออกมานอกบ้านอย่างอิสระ งานนี้เดือดร้อนกันไปหมด สาเหตุจากคนเฮงซวยแค่คนเดียว หากยังขาดความรับผิดชอบกันแบบนี้ มีสิทธิโดนห้ามเลี้ยงแน่ๆ

บางคนเพิ่งเลี้ยงหมาเพียงไม่กี่วันก็มีความคิดจะจับหมาปี้กันขายแล้ว ทั้งที่ไม่รู้ส้น.. อะไรสักอย่าง มันเลี้ยงหมาแค่ต้องการเงินจากการขายลูกหมา และคนเพาะหมาบางคนแม่งก็หน้ามืดตามัว เห็นใครอยากได้ลูกหมาเป็นไม่ได้ ก็สะแหลนแปร๋น รีบเสนอขายจนตัวสั่น ไม่เคยถาม ไม่เคยขอข้อมูล ไม่เคยสนใจว่าคนซื้อจะเป็นใคร ขอให้กูขายลูกหมาได้เป็นพอ

พูดไปเป็นพันรอบแล้ว พิตบูล มันไม่ได้เหมาะกับคนทุกคน มันเหมาะสำหรับคนที่มีความพร้อมอย่างสูงสุดเท่านั้น
  • และอีกอย่าง หมาใครที่ดุจนควบคุมไม่ได้ โปรดอย่าคิดที่จะยกให้ใคร ควรจะทำให้เขาหลับไปอย่างสงบจะดีกว่า
    อย่าอ้างความสงสาร อย่ากลัวบาป เพราะถ้าสงสารจริง กลัวบาปจริง ต้องไม่ทิ้งมัน ดังนั้นเมื่อตัวเองเป็นคนก่อปัญหา
    ก็ควรเป็นคนแก้ปัญหา อย่าเอาภาระ และอันตรายไปส่งให้คนอื่น การเอาหมา ดุ ควบคุมไม่ได้ไปให้คนอื่น

ก็ไม่ต่างจากการหยิบยื่นอันตรายให้แก่เขา มันแสดงถึงความมักง่ายไร้ความรับผิดชอบ
    ทั้งที่รู้ว่าอันตราย แต่ก็ยังทำ มันก็คือความเหี้ยมโหดอำมหิตประเภทหนึ่งเช่นกัน
    เมื่อคุณหมดรักหมดความต้องการเขาแล้ว ก็จงจบชีวิตมันด้วยมือคุณเอง แล้วก็จำไว้เป็นบทเรียน
    หากยังไม่พร้อม ไม่สามารถดูแลไปได้จนตลอดรอดฝั่ง ก็อย่าคิดริอาจเอาใครมาเป็นภาระอีก

พูดด้วยความเคารพอย่างตรงไปตรงมาโดยไม่ดัดจริตครับ ^:)^
  • ร่ำรวยทั้งเงินทั้งบารมีขนาดขึ้นชื่อว่าเสี่ย แต่เสือกไม่มีปัญญาดูแลหมา ขากถุย :-D
  • งานงอกอีกตามเคยครับ ต้องมานั่งแก้ตัวกับคนในครอบครัวอีกแล้วครับท่าน เมื่อไหร่ไอพวกคนหัวขวดพวกนี้จะหมดไปสะที คนนอกไม่เคยแคร์ แต่ผมแคร์คนในครอบครัวมากกว่า
  • นี่แหละเป็นเหตุผลที่ผมยังไม่ซื้อหมามาเลี้ยงทั้งที่ผมพร้อมทั้งเรื่องเงินและสถานที่ ถึงแม้จะศึกษาพิทบลูมาเป็นปีแล้วก็ตาม ใจอยากได้เพราะเห็นว่ามันหล่อแต่อีกใจมันก็โหดเกิน สรุปแล้วควรเลี้ยงดีมั้ยเนี๊ย
  • มันดุมากขนาดนี้ไม่ควรปล่อยออกมานอกบ้านเลย เพราะว่ามันจะเกิดความสูญเสียอย่างใหญ่หลวงได้ (ถ้าผู้ชายคนที่โดนกัดเป็นคนที่เรารัก แล้วโดนหมาคนอื่นกัดเอา) หรือไม่ได้ปล่อยมันออกมาก็เถอะ มันหลุดออกมาเอง เรื่องแบบนี้เคยเจอมากับตัวเองแล้วเจ้าของหมาควรจะไม่ประมาทอันขาด หมามันดุโดยสัญชาตญาณ(พิทบูลฯ)อยู่แล้วต้องพึงระวังไว้เสมอ
  • เอาอีกแล้ว เมื่อไรพวกคนแบบนี้จะหมดไป สักที่
  • ล่าสุด.....

ปัญหาเกิดจากหลายสาเหตุ แต่สาเหตุหนึ่ง มาจากคนที่ขาดความรัก ความรู้และความรับผิดชอบ

โลภมาก กระสันเพียงประโยชน์เล็กๆน้อยๆ
    เลี้ยงแล้วอยากเห็นลูกหลานจากหมาที่เราเลี้ยง ที่เหลือหวังขายได้กำไรเล็กๆน้อยๆ

ถ้าคิดจะบรีด แล้วตั้งใจทำหาข้อมูล เก็บรายละเอียด คัดเลือกผู้ซื้อแบบมีระบบมันจะดีกว่า...
    ที่ทำแบบ ลวกๆ รีบ อยาซื้อ อยากขาย ใช้อารมณ์เหนือเหตุผล

สุดท้าย...อย่างกรณีนี้ โชคดีที่เจ้าของใหม่มี ความรักและรับผิดชอบต่อลูกหมาไม่งั้น ....

แต่สำหรับ ผู้ขาย ผู้เพาะพันธุ์ ลองคิด ลองทบทวนกันดูในพฤติกรรม ตัวเองกันดูบ้าง...ว่า

มันคุ้มมั๊ย กับ "เศษเงินเล็กๆน้อย" กับ "คุณค่าความเป็นคนในตัวคุณเอง"

และชีวิตชะตากรรมของลูกหมาเหล่านั้น รวมถึงผลพวงที่ตามมา..."แบบกระทู้นี้"

แค่ตัวอย่าง หนึ่งล่าสุด...ของผู้เพาะที่ผู้เพาะพันธุ์ ที่ขาดความรักความรู้ความรับผิดชอบอย่างแท้จริง

**********************************************************************************
    redhotjungo2012 2:53AM Permalink
    สงสัยจะรอดเเล้ว เพราะวันๆไม่ได้ทำไรเลย ป้อนน้ำป้อนยา เช็ดตัวด้วยยาฆ่าเชื้อ ทำไงได้ละครับพี่น้อง

เอาเขามาเเล้วก็ต้องดูเเลกันสุดๆ หมาตัวนี้ได้มาจาก เจ้าของในเวบอุดร หลอกขายหมาป่วยให้ผมมา

ตอนตกลงกันบอกหมาเป็นเเค่ปวกกล้ามเนื้อท่อนขา บอกหมอฉีดยาเข้ากล้ามเนื้อ ให้ผมมานวดเอง

ผมก็ตกลงเดี๋ยวจะนวดเอง ดูเเลเองจากเท่าที่เขาว่ามานะครับพอไหว เเต่พอไปรับมาที่สนามบิน

กลับถึงบ้านวันเเรก ก็ซึมกันสุดๆไปเลย ไอเราก็คิดว่า เพลียเครื่องบิน เมาเครื่องบิน เเละต่างถิ่นภูมิลำเนา

พอวันต่อมาหมาอ้วกเเตกสีเหลือง อุจจาระร่วงป็นสีดำๆน้ำตาล(เหม็นคาวเเละเนาสุดๆ) ไม่รู้จะทำยังไง

กับมันเลยโทรไปถามเจ้าของบอกหมาตอนฉีดวัคซีน ให้หมอฉีดควายมาชีดเขาฉ๊ดผิดฉีดเข้ากล้ามเนื้อ

เลยเดินไม่ค่อยได้(เพราะมันปวดกล้ามเนื้อ) เเละบอกผมอีกว่าหมาตัวนี้เกล็ดเม็ดเลือดต่ำอีก(ส่งมาเเล้วค่อยบอก)

เลยรีบพาไปหาโรงพยาบาลสัตว์ วังน้ำเย็น ฉีดยาไป1เข็ม เเละได้ยามากิน3ชุด ตอนนี้กำลังดูอาการอยู่เรื่อยๆ

หมอให้ดูเหงือกเเละการถ่ายของเขา ท่ารุนเเรงให้รีบพามาหาหมอทันที เเต่โชคยังดี หมาตัวนี้ยังไม่ถึงฆาตครับ

ส่งสัยอยากอยู่กับผม มันเพิ่งกินอาหารได้วันนี้เองหลังจากที่นอนซมมา4วัน ดีใจมากๆครับพี่น้องทั้งหลาย

เเละนี้ก็คือประสบการณ์ผมที่โดน คนหลอกขายสุนัขป่วยให้ครับ หมามีนิ้วหลัง9นิ้ว ไม่รู้จะเรียกชื่อมันว่าอะไร

เลยเรียกตามนิ้ว9นิ้วมันไปสะเลยครับ ''น้องเก้า'' ต่อไปนี้ซื้อสุนัขกันก็ต้องตกลงกันให้เข้าใจนะครับ

อย่าให้ผิดพลาดเเบบผม ขอบคุณมากครับผม http://www.udon108.com/board/index.php?topic=179492.0 นี้ครับลิ้งของเจ้าของน้อง9 ที่หลอกขายหมาป่วยให้ผม
  • ผมไม่ได้ คิดจะเอา ผู้อื่นมาประจาน แต่ อยากเอาลิงค์ที่ผู้เสียหายยกมาให้ดูจากลิงค์นี้

http://www.udon108.com/board/index.php?topic=179492.0

กับลิงค์นี้ที่เคยลงใน Pitbull Zone ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกัน

อาจน่าเห็นใจเจ้าของ อยากเข้าใจ อยาเห็นใจ เหมือนกัน แต่อยากให้เข้าใจปํญหาในระยะยาวๆมากกว่า

การเพาะพันธุ์ ลูกหมา ขึ้นมาแบบขาดความเข้าใจ ขาดความรับผิดชอบ

มันเป็นต้นเหตุ ของทุกๆปัญหาอย่างแท้จริง ถ้ามัวแต่เห็นใจผู้เพาะพันธุ์ขาดความรับผิดชอบต่อไป

เราก็จะเจอปัญหาซ้ำวากแบบนี้ต่อไปเรื่อยๆๆ

http://pitbullzone.com/community/discussion/30161/ขายพิทบูลเรดโนส-ด่วน

• ปัญหาทุกอย่างมันเกิดกับคน คน คน และก็คนเลี้ยง อย่างไม่รับผิดชอบ ยกตัวอย่างเช่น บางคนปล่อยหมาวิ่งอิสระไม่มีรั้ว ขอบเขต เหตุผลเพราะไม่อยากขังกลัวมันซึม มันเศร้า แต่มันไม่เคยคิดถึงคนอื่นบ้างว่าเค้ากลัวกันไหม หมามึงมีความสุขแต่คนอื่นที่เค้าเห็นหรือผ่านเค้าสุขกับมึงด้วยหรือเปล่า บางคนก็พูดไปหมาไม่ดุไม่กัดหรอก แต่ถ้าคนมันกลัวชิวาวาเค้าก็กลัว ทำไมต้องรอให้วัวหายแล้วค่อยมาล้อมคอก คนที่เค้าเลี้ยงอย่างรับผิดชอบบางครั้งเค้าก็หมดกำลังใจ อย่างเคสนี้มันไม่ได้เดือดร้อนคนเดียว เค้าเดือดร้อนทั้งครอบครัวน่าสงสารเค้ามาก เฮ้อ.....ส่วนมือใหม่ ใครที่อยากเลี้ยงลองไปสัมผัสกับมันก่อนว่ามันเหมาะกับคุณไหม มิตติ้งก็มีทุกจังหวัดคุณอยู่จังหวัดไหนก็ลองศึกษาและปรึกษาคนในกลุ่มนั้นเอา ปรกติผมจะไม่ค่อยพิมพ์อะไร แต่อันนี้ไม่ไหวจริงๆ สงสารคนเจ็บ เค้าไม่ได้รู้เรื่องอะไรด้วยเลยแต่ต้องมาพิการเพราะไอ้คนเลี้ยงคนเดียว ขอบคุณครับ
  • เห็นแล้วสงสารคนที่โดนกัดและครอบครัวมากๆเลยคับ เค้าต้องใช้แรงจาก 2 มือ 2 เท้า ทำนาหาเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง แต่ตอนนี้ขาดแขนไปแล้ว ทรมานไปตลอดชัวิตยิ่งกว่าตายไปจากโลกนี้อีก
    เป็นอย่างพวกพี่ๆ ว่าแหละคับ เป็นเพราะคนเลี้ยงแท้ๆ ไม่ต้องโทดหมา
  • บทเรียนหนึ่งที่ต้องเข้าใจในพิทบูล
  • ผู้เคราะห์ร้าย เสียแขนที่ใช้ทำมาหาเลี้ยงครอบครัว ไปตลอดชีวิต เงินเท่าไรถึงจะเยียวยาเขาได้
    ขนาดคนระดับเสี่ยยังจ่ายให้แค่หนึ่งแสน และถ้าคนที่ลำพังตัวเองยังลำบาก หาเช้ากินค่ำจะจ่ายได้เท่าไร ?

ดังนั้น ก่อนจะเอาพิตบูลมาเลี้ยง คิดกันให้เยอะๆครับ อย่าเห่อตามเขาโดยที่ตนเองไม่มีความพร้อมอีกเลยครับ
  • งานเข้าอีกและ ว่าแล้วแม่ยายโทรมาบ่นแต่เช้า บอกให้เอาหมาไปปล่อย เขาเป็นห่วงลูก .5555......น่างสารจังครับ ให้ 100000 เดียว แขนขาด ทำมาหากินไม่ได้เนี๋ยนะ โหใจเฮียเขา เป็นแขนเรา คงอึดอัดใจตาย...ขนาดขาดฉุนขาดกับแม่ยาย บอกหากหมากัดแก ให้ล้านนึงแกยังไม่เอาเล้ย5555.โดนสวดกลับอีกต่างหาก... งานนี้กฏหมายต้องแรง ครับถึงเอาคนใจดำพวกนี้ได้.....แต่กฎหมายแรง ก็ไม่ต้องห่วงนะครับ คนเลี้ยงอย่างรับผิดชอบ ยังไงก็ได้ ไม่ต้องกลัว ...เหมือนกฎหมาย ยาเสพติด ฆ่าคน เราไม่ได้ทำ ใยต้องกลัว...กลับทำให้สังคมดีขึ้น
  • งานเข้าอีกแล้ว....
  • ที่บ้านดูข่าว ตอนนี้ที่บ้านผมเริ่มมี feedback กับผมแล้ว.......ปวดหัวตึบ...........
  • ผมเห็นที่จตุจักรขายกันผมเห็นแล้วหน้าใจหาย ตัวละไม่กี่บาท คิดดูถ้าคนที่ซื้อไปเพราะเห็นว่ามันน่ารักตอนเด็ก เลี้ยงแบบหมาไทย เลี้ยงปล่อย ไม่มีความรู้ คิดดูจะเกิดอะไรขึ้น ต้องมีอีกกี่ศพ มีข่าวนี้ออกมา เซง เวลาที่จูงหมาไปไหนมีแต่คนประนาม ว่าหมาพันธ์นี้ มันกัดคน ที่เป็นข่าว ทำไมพวกนี้ไม่มีความรับผิดชอบกันเลยวะ
  • คำว่าหมาหมู่มันน่ากลัวอย่างนี้นี่เอง เจ้าของไร้ความรับผิดชอบ เลี้ยงแบบปล่อยอีกต่างหาก รู้อะไรบ้างรึเปล่า............
  • อีกอย่าง พวกนักข่าวอะ ผมว่าตัวดี สิ่งดีๆ ของหมาไม่เคยเอาไปลงชื่นชม มันบ้าง พอมีเรื่องก็ใส่กันซะเต็มที่ :o009: แต่มันก็ดีตรงที่ว่า ผู้ประสบเหตุ ก็จะได้รับความธรรม เสี่ยจะเงินถึงหรือจะเส้นใหญ่ ตำรวจก็ไม่กล้าจะมั่วปิดคดี เร็วๆ เพราะลงข่าว คนรู้กันไปทั่ว แล้วอีกอย่างข่าวแบบนี้ มันไม่ได้มีผลเฉพาะ pitbull ครับ สุนัขพันธุ์ใหญ่ ทุกพันธุ์ ก็โดนเอี่ยวไปด้วย
    อย่างในเนื้อข่าวหนังสือพิมพ์ วันนี้ หลังเพิ่งเกิดเหตุสะเทือนใจสดๆร้อนๆ ทารกวัย 9 วัน ถูกสุนัขพันธุ์ ลาบราดอร์ที่เลี้ยงไว้ในบ้าน ขย้ำศีรษะจนเสียชีวิตคาเปล คราวนี้ได้เกิดเหตุ สยองขวัญเกี่ยวกับสัตว์เลี้ยงสี่ขาอีกแล้ว หลังมีชาวนาผู้บริสุทธิ์ตกเป็นเหยืื่อคมเขี้ยว ถูกฝูงสุนัขพันธุ์โหด(จะย้ำทำไม) พิตบูล 4ตัว รุมขย้ำ แล้วคนที่ไม่เคยเลี้ยงสุนัข จะคิดยังไง เห็นสุนัขพันธุ์ใหญ่ก็คงกลัวกันหมด แล้วยิ่งพวกที่เกลียดสุนัข หรือไม่ชอบสุนัขนะ เข้าทางพวกนี้เลย :o064:
  • มาอีกแล้ว ไอ่พวกมักง่าย ไอ่พวกปลาเน่า ก๋วยเตี๋ยวบูล ทำเหม็นไปทั้งเบือ :m87:
  • ที่บ้านเลี้ยงไว้ 4 ตัว มีลูก 2 คน โดยส่วนตัวเแล้วถ้าลูกจะไปเล่นด้วยกับพิทบูล ผมจะต้องยืนกำกับอยู่ข้าง ๆ ตลอด ไม่เคยปล่อยให้เล่นตามลำพัง..ไม่ประมาท ปล่อยพิทบูลก็ปล่อยทีละตัว ไม่เคยปล่อยรวมกัน...
    ...ปัจจุับัน...เลยไม่มีเหตุการณ์ที่พิทบูลทำร้ายคนในบ้าน...
  • เมื่อสักครู่รายการข่าว ช่อง TNN มาสัมภาษณ์ เกี่ยวกับเรื่องนี้ คาดว่าเย็นๆคงได้ออก ก็อย่าลืมติดตามชมกันนะครับ
  • ผมเห็นแล้วนี่แหละน๊าเตือนกันทุกคนเฝ้าสวนบ้างละแฟนอยากได้เห็นเค้าเลี้ยงอยากเลี้ยงบ้างแต่ขาดความรู้
    สุดท้ายผลออกมาเป็นงัยสนุกมากนักงัยใครเป็นคนมาออกมาแก้ต่างให้หมา"ก็เจ้าของเวปนี้แหละ"เจ้าของหมามึงไปไหน
    รวยนักเหรอรวยนักเอาตังไปช่วยคนจนๆที่ไม่มีแดกนู้น(ผมพูดเพาะไม่เป็นหรอกคับตรงๆผิดเป็นผิดถูกเป็นถูกเราผิดเรายอมรับ
    และไม่ต้องกลัวเรื่องคนอย่างผมจะทิ้งหมาจะปล่อยปะละเลยทุกวันนี้เมียกลับไปอยู่บ้านเค้าแล้วแต่ไม่ได้เลิกกันนะคับหาว่าผมเอาใจแต่หมาผมยอมอดแต่หมาผมห้ามอดถึงจะมีรายได้แค่วันละ200กว่าก็ตาม)
  • ในหมู่บ้านผมก็มีครับพิท2ตัว เจ้าของปล่อยวิ่งรอบหมู่บ้าน เด็กเล็กๆ คนแก่เดินจูงหลานเต็มไปหมด ไม่รู้เจ้าของมันคิดอะไรอยู่หรือมันรอให้เรื่องมันเกิดผมอยากด่ามันมากแต่ไม่รู้ว่ามันเป็นใคร เพราะมันไม่เคยเดินตามหมา วันหลังเจอจะถ่ายรูปมาให้ดู วันนั้นผมจูงหมาผมเดินเล่นผมเลี้ยงหลังอานครับไม่ได้เลี้ยงพิทหมาผมแค่5เดือน
    อยู่ในสายจูงตลอด เดินออกบ้านได้นิดเดียวไปจ๊ะเอ๋กับพิท2ตัว กำลังดมหญ้าอยู่ ใจผมตกไปตาตุ่มเลย มองหาเจ้าของ shipหายไม่มี ตอนนั้นพิทมันกำลังง่วนๆดมหญ้าผมก็พยายามลากหมาผมกลับ ไอ้ลูกหมาเจ้ากรรมก็เสือกเต้นแร็ปเหย่งๆล่อเป้า ไม่ยอมกลับ เหงื่อผมนี้แตกวิณญาณจ่าฝูงเผ่นกระเจิงในใจผมช่างมันกรูไม่เป็นจ่าสักวันนะ ตอนกำลังลากหมาผมกลับผมได้ยินเสียงเล็บตะกุยพื้นเท่านั้นแหละผมอุ้มหมาเผ่นเลยครับ ดีนะใกล้บ้านไม่งั้นแย่ ผมไม่รู้ครับหมามันอาจไม่เคยกัดใครแต่ก็ไม่ควรประมาท ผมก็ชอบพิทนะแต่มันคงไม่เหมาะกับผมใครเลี้ยงควรศึกษาและมีจิตสำนึกต่อสังคมด้วย ยิ่งสังคมเมืองที่บ้านอยู่ติดๆกันต้องระมัดระวังมากขึ้น ผมเอาใจช่วยสังคมพิทบูลดีๆสู้ๆครับ
  • พวกจัญไร ชอบปล่อยพิตบูลออกนอกบ้านโดยไม่มีการควบคุม และที่ระยำหนักก็คือ เห็นแต่หมาแต่ไม่รู้เจ้าตายห่าอยู่ที่ไหน ผมละโคตรเกลียดเลยคนแบบนี้ มันอาจจะเป็นเจ้าของมันไม่กลัว แต่ชาวบ้านเขากลัว วันไหนเขาเอาปืนจ่อหัวมันเล่นแล้วบอกว่าไม่มีลูกไม่ต้องกลัว มันจะรู้สึก
  • จากข่าวนี้เชื่อว่า พี่น้องพิทบลู อีกหลายตัว ต้องได้รับความเดือนร้อนอย่างหนัก กับสิ่งที่เขาไม่ได้ก่อ
    เหมือนตอนเหตุการณ์ ไข่ตุ๋น ซึ่งพิทบลูหลายตัวต้องพลอยถูกกำจัดด้วยวิธีต่าง ๆ นานา เศร้าใจ

• อุซ่าทำให้สังคมแถวบ้านรู้สึกดีกับหมาเรา(พิทบลู)เสีอกเปล่าหมากัดคนให้เป็นข่าวอีกโคตรเซงกับแม่ง
  • ช่อง 5 ก็กำลังเดินทางมา ผมก็ไม่รู้ว่าการให้สัมภาษณ์ของผม จะช่วยลดผลกระทบและความแตกตื่นของคนภายนอกได้มากน้อยแค่ไหน แต่ที่แน่ๆหลังจากมีข่าวนี้เกิดขึ้น มีคนต้องการทิ้งหมาอีกหลายรายเลยครับ และบางคนก็อาศัยสถานการณ์ทำเนียนเพื่อจะทิ้งหมาทั้งที่มันไม่ได้ทำอะไรผิด คนพวกนี้ไม่ได้ช่วยแบ่งเบาผมเลย แต่กลับมาช่วยกันซ้ำเติมสถานการณ์ให้คนเลี้ยงพิตบูล ดูแย่ในสายตาคนนอกลงไปอีก

ถ้าคุณไม่ได้รักหมาพันธ์นี้จริงๆ ได้โปรดอย่าเข้ามาเลย มีหมาหลากหลายสายพันธ์ให้เลือกเลี้ยง ไม่จำเป็นต้องพิตบูลหรอกครับ
  • ขอประนาม..ครับ..พวกเลี้ยงแล้วขาด ความรอบคอบ แมร่ง..เลว..หมาดุแมร่งเสือกปล่อยอิสระ แมร่งใช้ส่วนไหนคิดวะ
  • เอาใจช่วยครับพี่
  • ในกรณีผมว่าเจ้าของพิทบูล ไม่มีคำแห้ตัวใดๆๆแล้วครับ ขาดความรับผิชอบมากๆๆ หาคิดเลี้ยงไว้เฝ้าสวน ไร่ หาพันธุ์อื่นมาเลี้ยงเถ่อะครับ ผมคิดว่าพิทบูล เขาเป็นสุนัขที่เกินความจะใช้ความสามารถเขาไปทางนั้นแล้วครับ ส่วนท่าอื่นๆๆที่คิดทำหมาเพื่อแค่ขาย เก็บเงินอย่างเดียวก็ควรคิดนิดหนึ่งเถ่อะครับ เคารพในสิทธิ์บุคคลทุกคน ทุกอาชีพครับ
  • :-q เจอแบบนี้แย่ไปตามๆกันกลุ่มนึงช่วยสร้างอีกกลุ้มที่ไม่มีความรับผิดชอบช่วยกันทำลาย บทเรียนเกิดซ้ำแล้วซ้ำเล่าแต่ก็ไม่เคยเข้าไปในจิตใต้สำนึกของคนกลุ่มเล็กๆที่ขาดความรับผิดชอบ
  • ซวยกันทั่วหน้าครับ
  • สิ่งไหนที่มันได้มาง่ายๆคนมักมองไม่เห็นคุณค่าของมันแล้วยิ่งไปเจอกับคนรวยๆเสี่ยๆทั้งหลาย
    "ตายๆตายสถานเดียว"พิทบูลชื่อเสียงเค้าเป็นยังงัยก็รู้อยู่ยังจะมึนเอาให้ได้เห็นใจคนจนอย่างผมบ้าง
    กว่าจะเก็บตังซื้อได้คุณคนรวยทั้งหลายอาจจะคิดว่าแค่หมาแต่ผมคิดว่ามันคือสิ่งที่สำคัญสำหรับผมฉะนั้นเราจึงต้องเลี้ยงและดูแลเค้าให้ดีที่สุดแล้วยิ่งเป็น"พิทบูล"ด้วยต้องมีความรอบคอบสูงมากแม้แต่เสี้ยววินาที!!!
    บทสรุปหมา4ตัวนั้นจะเป็นงัยถ้าเป็นหมาผมฆ่าผมดีกว่าฆ่าหมาผมๆจะไม่เสียใจเลย :022:
  • พี่มาคสู้ๆนะคับ เป็นกำลังใจให้ชาวพิททุกคนนะคับ ขอให้คนรักพิทยืนหยัดร่วมกันต่อไป เอาความดีชนะความไม่ดีสักวันสังคมน่าจะเข้าใจ อันนี้ขอบอกอ่านข่าวรู้สึกใจคอไม่ดีมาก ไม่ใช่กลัวหมาเราจะไปกัดใครนะคับ แต่กลัวพวกที่เลี้ยงแบบนี้จะทำให้เกิดเหตุการแบบนี้อีก เลี้ยงเมื่อพร้อมเหมือนมีลูกเมือพร้อมแล้วปัญหาจะไม่ตามมาคับอันนี้คอนเฟริม :o038:
  • ใครเห็นบ้านไหนมันเลี้ยงพิทบลูเรี่ยราดแจ้งความให้หมดเลย เกลียดจริงๆเลยไอ้คนพวกนี้
  • รู้สึกเบื่อๆกับข่าวแนวนี้มาก .. สู้ๆครับพี่มาร์ค
  • น่าจะพาดหัวข่าวว่า เจ้าของระยำ มากกว่า หมาระยำ นะคับ
  • พอมีข่าว มีคนมาที่บ้านเลย บอกว่าให้ดูหมาดีดี อย่าให้ออกมากัดใคร ก้อเลยถามว่ามันเกียวอะไรกับผม

หมาผมเคยกัดลูกพี่อะ เงียบแล้วกลับเลย
  • เป็นกำลังใจให้ ผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบทุกคน
    รวมทั้งพี่มาร์ค และ ครอบครัว ที่ต้องเสียเวลาส่วนตัว

มาคอยตอบและแก้ปัญหา ให้เจ้าของ พิตบูล ที่ความรับผิดชอบ

ปล่อยให้หมาและผู้อื่นต้องเดือดร้อนจากผลการกระทำ ของตนเอง :033: :062: :033: :062: :033:
  • รับผิดชอบไม่พอต้องศึกษาด้วยและเข้าจัยหมามันด้วยหมาพิเศษคนเลี้ยงต้องพิเศษด้วย :-((
  • กระทู้ซื้อขาย กำลังมีคน ที่คล้ายเพื่อนบ้านรายนี้ :o034:
  • ที่เลวกว่าคือ มันแถ บอกว่า หมาของคนงานเนีย :o067: (ถ้าของคนงานจริงๆ แสดงว่าคนงาน อย่างรวยเลี้ยงสุนัขตั้ง 4 ตัว)
  • เวรกรรม คิดได้ไงปล่อยพิบูลตั้ง4ตัว สมอง :-q