ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

กีฬาแข่งพิทบลูว่ายน้ำระยะไกล
  • ผมว่านอกจากการแข่งลากน้ำหนัก น่าจะมีการแข่งขันกีฬาสุนัขว่ายน้ำระยะไกลโดยจับเวลาว่ายไปกลับ
    ตัวไหนใช้เวลาดีที่สุดก้อชนะไป โดยกีฬาชนิดนี้ ใช้อุปกรณ์น้อย แข่งได้ทุกจังหวัด แล้วสุนัขมันก้อชอบน้ำอยู่แล้ว ผมบอกได้เลย สุนัขมันทำด้วยใจจิงๆ สำหรับสุนัขที่ชอบว่ายไปเอาของในน้ำ สุนัขก้อชอบคนก้อสนุก

กีฬานี้คิดว่าดีไหม ช่วยโหวตหน่อยครับ จะได้ให้คนที่ไม่ค่อยมีเวลาทำสุนัขลากน้ำหนัก เค้าจะได้นำสุนัขมาแข่งกีฬาด้านนี้บ้าง เป็นการเพิ่มกิจกรรมให้พิทบลูคับ มันไม่ลากแต่มันชอบน้ำ ถ้าไม่ชอบกีฬาทางบกเราก้อมีกีฬาทางน้ำให้สุนัขแสดงความสามารถ ผมเชื่อว่าทุกจังหวัดมีบึงน้ำ ที่ไม่ไกลจากตัวเมือง แรงมันเยอะขนาดนี้คิดว่ามันจะว่ายน้ำได้ไวขนาดไหน สะใจกองเชียร์ เหมือนคนพายเรือแข่งกัน
  • ผมอยากเชิญชวน กลุ่มคนรักพิทบลูทุกจังหวัด มาทำกีฬาชนิดนี้ เพิ่มกิจกรรมการกีฬาให้กับคนและสุนัขครับ
    บรรยากาศดีๆมีสระน้ำ จิ๊บเบียร์เย็นๆ ใต้ร่มไม้ เปิดเพลงกับเครื่องเสียง ย่างเนื้อ ย่างไก่ กินส้มตำ มีกรรมการคุยออกไมค์เหมือน คุยพากย์คนแข่งเรือ คนก้อลุ้นกันสนุก สุนัขก้อมีความสุข ครับ
  • วิธีการแข่งว่ายน้ำไปกลับระยะทาง80เมตรเป็นแบบนี้ครับ
    (1)มีกรรมการบน บกจับเวลาตอนสุนัขขึ้นฝั่ง
    (2)มีกรรมการนั่งเรือยางอยู่ในน้ำและคอยช่วยสุนัข
    (3)ให้เจ้าของโยนเหยื่อล่อในจุดสี่เหลี่ยมเพื่อให้สุนัขว่ายไปเอาเหยื่อแล้วว่ายกลับมา
    เป็นการฝึกซ้อมเป้าให้เจ้าของสุนัขด้วยครับ ซึ่งเจ้าของสุนัขก้อเป็นสิ่งที่ช่วยในการทำเวลาของสุนัขได้ดีขึ้น
    เพราะจุดสี่เหลี่ยมจะมีความกว้าง2คูณ2เมตรครับ

มีความเห็นหรือเพิ่มเติมเพื่อให้ กติกา กีฬานี้สมบูรณ์ เสนอเข้ามาได้นะครับ
  • ว่ายไกลไม่เป็นปัญหา แต่หมาผมปัญหาอยู่ที่การทำเวลา อ้อยอิ่งมาก ตอนไปไม่เท่าไหร่ พอได้ของแล้ว เนิบๆ เซงเป็ด
  • ไม่เป็นไรครับเจอกองเชียร์บนฝั่ง ช่วยเชียร์ มันคงหึกเหิมน่าดู อาจจะว่ายเร็วเกินคาด ได้ลุ้นสนุกด้วย
  • อยากรู้จังจังหวัดไหนน้อจะจัดกีฬาชนิดนี้ เป็นจังหวัดแรก จะได้ลงบันทึกเป็นประวัติศาสตร์ไทย เป็นสถานที่จัดแข่งสุนัขว่ายน้ำครั้งแรก
  • ไม่รู้ว่าต่างประเทศจะมีไหมหรือว่าประเทศไทยเป็นประเทศแรกกันเนี้ย
  • ของผมก็เหมือนกันรองได้ลงน้ำสิ แหมไม่มีคำว่าขึ้นหรือฟังคำสั่งหรอกท่าได้ลงน้ำ :-))
  • ของพี่เหมือนกันเลยต้า ไอ้เสือน้อยลองมันได้ลงน้ำแล้วละก็มันไม่สนอะไรทั้งสิ้นว่ายวนอยู่นั้นละ 555
  • ดันครับดันเป็นอีกอย่างที่พิทบลูทำได้ :o069:
  • ขอขอบคุณมากๆคร๊าฟ งานนี้คงต้องขอคำชี้แนะ จาก ผู้หลักผู้ใหญ่เหมือนกันครับว่า จะอนุมัติให้มีกีฬาชนิดนี้ไหม
    ถ้ากีฬาชนิดนี้เกิดขึ้น ถึง ไม่ได้รางวัล กีฬา ทางบก แต่มาเกิดได้รางวัลทางน้ำ มันก้อมีความสุขไปอีกแบบนะครับ ผมเชื่อว่าพิทบลู เป็นนักกีฬา ได้หลายชนิดนะครับ เหมือน คน ก้อมีนักวิ่ง นักว่ายน้ำ นักยกน้ำหนัก