ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอเตือน ด้วยความปราถนาดี
  • และแล้ว มันก็เกิดขึ้น บีเจ ฟัด กรามล๊อค เลือดสาด

วันนี้ตอนเย็นก่อนออกไปข้างนอก ผมล่ามบีเจ และกรามล๊อคไว้คนละจุด เพราะไม่เคยวางใจที่จะปล่อย พิตบูล สองตัวให้อยู่รวมกันอย่างเด็ดขาด แต่กลับมาแม่ผมบอกว่า ตอนเย็นแม่ปลดโซ่ให้มันออกเพื่อขับถ่ายก่อนเอาเข้ากรงนอน อยู่ดีๆ ไอ้บีเจ วิ่งเข้าไปฟัดกัดกรามล๊อคโดยไม่มีสาเหตุ มันเหมือนโกรธกันมาเป็นร้อยปี ถ้าแยกไม่ทันคงตาย ทั้งที่ผมสั่งไว้เสมอว่าอย่าปล่อยให้มันเล่นด้วยกัน พยายามสลับกันปล่อย เพราะกรามล๊อคเริ่มเป็นหนุ่ม มันเริ่มท้าทายบีเ ทุกวัน มันอาจจะกัดกันเวลาไหนก็ไม่รู้ บีเจ ฉี่ตรงไหน กรามล๊อคก็ไปฉี่ทับ แต่แม่ผมก็ไม่เชื่อ และในที่สุด เหตุการณ์นี้ก็เกิดขึ้น

สรุปงานนี้เจ็บทั้งคน เจ็บทั้งหมา

อยากเขียนเรื่องนี้เพื่อเตือนสติ ขนาดผมว่าผมนี่โคตรเซียน มีความเข้าใจพิตบูลระดับเทพ ยังพลาด แล้วพวกมือใหม่ประสบการณ์น้อย หากยังประมาทจะเหลือหรือ ?
  • ใครเลี้ยงมากกว่า 2 รับฟังไว้เป็นอุทาหรณ์นะครับ ความประมาทเป็นบ่อเกิดแห่งการสูญเสียครับผม
  • ขณะนั่งพิมพ์อยู่ยังโคตรหงุดหงิดตัวเอง

เลี้ยงตัวเดียว มีความสุขที่สุดเชื่อผมเถอะครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆอย่าหาเรื่องเดือดร้อนใส่ตัวกันเลย เลี้ยงตัวเดียวเอาให้เทพไปเลยดีกว่า เลี้ยงเป็นฝูง แต่ไม่เด่นอะไรสักอย่าง
  • เอ้าไหงเป็นงั้นได้ ขอให้หายเร็วๆนะกามร็อค
  • :o034: โดนจนได้กรามล๊อค
  • พลาดไม่ได้เลยจริงๆ ขนาดมืออาชีพนะเนี่ย ขอบคุณที่เตือนค่ะ
  • เลี้ยงพิทบลูนี่มันต้องมีสติทุกวินาทีจริงๆเผลอไม่ได้เลยจริงๆเห็นเซียนหลายๆคนตกม้าตายมาหลายคนละศึกษาอย์ูในบอร์ดนี้มาก็4ปีจะเข้า5ปีละผมว่าตัวผมยังไม่พร้อมด้วยประการทั้งปวง เรื่องเวลานี่ยังไม่พร้อมจะมีให้ผมเลี้ยงกระรอกไปก่อนดีกว่า55เอาไว้มีเวลาค่อยหามาเลี้ยง
  • บางครั้งตัวเราไม่พลาด แต่สมาชิกในครอบครัวพลาด สรุป ใครพลาดก็งานงอกอยู่ดี

เมื่อวานยังโชว์เทพอยู่เลย แต่วันนี้เดี้ยงซะแล้ว เซ็งงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง
  • กร๊ามล็อกเป็นมากไหมครับพี่มาร์ค อาการเป็นไงบ้างแล้วครับ
  • โห่ อันนั้นตัวใหญ่กัดตัวเล็ก ของที่บ้านนี่ตัวล็กกัดตัวใหญ่ เสียหมาเลย
    ตัวเล็ก 4 เดือน ตัวใหญ่ 8 เดือน กัดสะแผลเยอะเลย - 0 -

ตัวเล็กบูลลี่ ตัวใหญ่เรดโนส งงมาก T^T
  • ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับป๋า...
  • จริงครับส่วนตัวเราเข้าใจสุนัขแต่ถ้าคนที่บ้านไม่มีใครเข้าใจหรือพลาดด้วยประการทั้งปวงก็งานงอกอยู่ดี สรุปตัวเราพร้อม ครอบครัวต้องพร้อมด้วยเผื่อวันนึงเราเจ็บไข้ได้ป่วยจะได้ไม่โยนภาระไปให้ผู้อื่นเพราะอย่างน้อยเราก็มีตัวแทนคือคนในครอบครัวของเราดูแลเค้าไปได้ต่อจนตลอดอายุไขของสุนัข สังคมคุณภาพต้องที่นี่จริงๆ \m/
  • กรามล็อคเจ็บมากป่าวครับ ยังงัยก้อหายไวๆนะเจ้ากรามล็อค
  • บีเจมันน้อยใจเปล่า เอะอะอย่างก็กราม+เทพ กราม+เทพ...อย่างเดียวหมั่นไส้นัก เลยงับเอาเสียเลยอิอิ
    (แซวเล่นครับ)

หายไวไวครับผม
  • เป็นอุทาหร ที่ดี คับ พวก เซียนๆๆทั้งหลายได้ รู้คับ อย่าประมาท กับพิทบลู.....หวังว่ากรามรอ็ค คงไม่เป็นไรมากคับ :) :)
  • หายใวๆๆนะคับ กามเทพ :X
  • โทษที่ถามน่ะครับ
    แล้วหูกรามล๊อคเป็นไรมากป่าวครับ
    ไม่ได้ตัดหูด้วย
  • ต้องระวังซะแล้วทุกวันนี้ยังปล่อยเล่นด้วยกัน แต่ต้องอยู่ในสายตา พอดีไอ้แดงผมมันยังไม่สตาร์ทimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_1181.jpg 56K
  • กรามล็อคอาการเป็นไงมั่งครับพี่ มันเกิดขึ้นได้จริงๆ X_X
  • ผมว่ามีคนเดียวในโลกนี้ที่ทำได้ ซีซ่า มิลาน เคยคิดจะลอง แต่รู้ว่าคงทำไม่ได้ เพราะคนทำงานหาเช้ากินค่ำอย่างเรา ไม่มีเวลาไปพร่ำสอนมันทั้งวัน และเฝ้าระวังมันได้ตลอดเวลา แต่นั่นมันงานของเขา เขาอยู่กับหมาตลอดเวลา ถ้ามีเงินใช้โดยไม่ต้องทำงาน ก็ว่าจะลองดู 555 แต่คงเป็นไปไม่ได้
    ติดตามดูรายการนี้มาตลอด โดยเฉพาะช่วงที่เกี่ยวกับพิทบลู ไม่เคยพลาด แทบไม่เชื่อว่าเค้าสามารถทำให้พิทบลูสองตัวที่เคยกัดกัน กลับมาอยู่ร่วมกันได้ แต่นั่นก็ใช้เวลานานพอสมควร นั่งดู แต่ก็รู้ เราทำไม่ได้ 555
  • กรามล๊อค ปลอดภัยดีครับ ขอบคุณทุกท่านที่เป็นห่วง

โดนไปสามจุด ขาหน้า หัว และคอ เช้านี้ยังดื้อได้เหมือนเดิม แต่แผลกำลังระบม น้ำเหลืองเยิ้มเลย
    ผมไม่เคยประมาท ย้ำกับคนที่บ้านตลอด แต่มันก็เกิดขึ้นได้ ผมจึงอยากเตือนให้ทุกท่านอย่าประมาท
    อย่าพยามโชว์เทพ ผมรู้ว่ามีหมาหลายตัวที่เลี้ยงรวมกันได้ แต่มันก็ไม่ควรเอามาโชว์ เพราะคนจะเข้าใจผิดว่า
    พิตบูล เลี้ยงรวมกันได้เหมือนหมาทั่วๆไป มันไม่กัดกันก็ถือว่าโชคดีไป แต่ถ้ามันกัด ก็ไม่ค่อยมีใครเอามาโชว์
  • แล้วคุณพ่อ BJ โดนมั่งมั๊ยคับ ^:)^
  • หมดงูจงอางที่ขอนแก่น ตายเพราะงูจงอาง หมอพิทบูล เกือบพิทบูล ไม่ว่าอะไรหายให้ทัน 29 ก.ย. นี้ละกันพี่มาร์ค.................เด็กกรามโดนสั่งสอนจากพ่อ..(ว่าอย่าข้ามขั้นเร็วนักนะลูก ไม่งั่นไอ้โด้รับรางวัลไม้งัดปากไปครอบครองแล้วนะ5555555555กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ )
  • บีเจ มันเก๋า ไม่มีสักแผล 555

เช้านี้ ปล่อยออกจากกรงสิ่งแรกที่บีเจมันทำคือวิ่งไปวนกรงไอ้กรามล๊อค จะเปิดศึกอีกรอบ จากบ้านที่เคยสงบสุข อยู่โซนใครโซนมัน ปล่อยรวมกันได้ กลายเป็นเผลอเมื่อไรคงเลือดสาดอีกรอบ ต้องแยกกันเลี้ยงอย่างถาวร ตอนนี้ปวดหัว ต้องเอามันไปปล่อยไว้อีกบ้าน ตอนเย็นค่อยไปรับกลับ มีงานเพิ่มคือรับส่งหมา นอกจากรับส่งลูก

เชื่อผมเถอะพี่น้อง เลี้ยงเพียงตัวเดียว แต่แบบเทพๆ จะมีความสุขที่สุดครับ
  • นั่นงัย มันต้องมีสักวัน ต้องย้ำคนในครอบครัว แบบ สุดๆ จริงๆ ของผมตามที่พี่มาร์คบอก สำเร็จหลักสูตร 555 หายไวๆครับ ของผมเลี้ยงด้วยกันมาตั้งแต่ 3 เดือน ยังเลือดสาดเลย พึ่งเห็นฦิทธเดชบูลลี่ มันไม่ธรรมดาจริงๆ สู้กับหมาแดงได้สุดๆ หรือเพราะมันหนักกว่า ตันกว่า เอาใจช่วยหายไวๆ นะหมาเทพ :-D =D>
  • ยังครับ มันคงไม่ใช่ครั้งสุดท้ายที่จะเกิดขึ้นในสังคมแห่งนี้ เพราะยังมีเซียนอีกหลายคนที่ยังเห็นสิ่งที่ผมพร่ำบอกเป็นเรื่องไร้สาระ เรามารอลุ้นดูกันว่า ใครจะเป็นรายต่อไป ....

ใครจะโชว์เหนือ โชว์เทพขนาดไหน ก็ไม่ว่ากัน แต่วันที่พลาด ต้องกล้าที่จะเล่าความจริงให้คนอื่นฟัง
    มีหลายคนที่ชอบโชว์เทพ แต่วันที่พลาดเสือก ปิดเงียบ โธ่ ไอ้เวนนนนนนนนนนนน นึกว่าจะแน่
  • :033: :033: :033: ใครจะโชว์เหนือ โชว์เทพขนาดไหน ก็ไม่ว่ากัน :033: :033: :033:

แต่วันที่พลาด ต้องกล้าที่จะเล่าความจริงให้คนอื่นฟัง
    มีหลายคนที่ชอบโชว์เทพ แต่วันที่พลาดเสือก ปิดเงียบ โธ่ ไอ้เวนนนนนนนนนนนน นึกว่าจะแน่ :063:
  • พี่มาร์ค

งานงอกเลยเหรอครับ อย่าว่าแต่พี่เลยครับ แค่ผมอ่านตาม อึ้งกิมกี่ ไปตามๆ กัน ยังไงก็ขอให้หายไวๆ ทั้งคุณพ่อ บีเจ และคุณลูก กรามล็อค นะครับ

นัท
  • เอาใจช่วยครับ งานงอกหลายงานแบบนี้เป็นกำลังใจให้ป๋ามาร์คนะครับ
  • เลี้ยงตัวเดียวความสุขในชีวิตเพิ่มมากขึ้น......เลี้ยงหลายตัวความสุขในชีวิตจะลดลงตามจำนวนที่เลี้ยง มือใหม่ดูเอาไว้เป็นอุทาหรณ์(โบ๊วววว)
  • ของผมมีบลูลี่ 2 ตัวที่แสนจะเชื่อง
    พอเวลามันจะฝัดกันขึ้นมา โห น่ากลัวครับ
    ต้องแยก ปล่อย
  • เป็นห่วงคนในบ้านด้วยสิครับ เหตุไม่คาดคิดเกิดได้เสมอครับ ระวังอย่างสูงนะครับ
  • แม่ผมเข่าแตก ล้ม ดีกระดูกไม่หัก เพราะเข้าไปแยก แกบอกไม่ช่วยคงกัดตาย อยู่คนเดียวด้วย คิดแล้วยังใจหาย
  • แล้วคุณแม่ป๋าแยกมันยังไงครับเนี่ย....คิดแล้วเสียวแทน
  • ดีที่มีโซ่กระตุกคล้องคอมันอยู่ แกดึงโซ่รัดคอมันจนมันหายใจไม่ออก มันถึงยอมปล่อย แล้วแกก็ลากมันออกมา เอามาล่าม
  • อย่างนี้บ้านไหนเลี้ยงหลายตัว ควรใส่โซ่กระตุกเอาไว้เลยเผื่อฉุกเฉิน....ดีแล้วดีผมไม่หาภาระมาเพิ่มเกือบตัดสินใจผิดหลายรอบ หาหมามาเพิ่มแต่โชคดีที่ผมเป็นคนขี้เกียจกลัวเหนื่อยมาก กลัวปัญหาและดูแลไม่ทั่วถึงเลยตัดสินใจเลี้ยงมันตัวเดียวสบายๆ ไปไหนมาไหน จะพาไปออกกำลังกาย จะปล่อยเดิน เล่น วิ่ง ในบ้านก็สบาย ไม่ต้องมากังวลว่ามันจะกัดกัน 5555 ป๋าอิจฉาผมแล้วล่ะซิ ยังไงขอให้คุณแม่หายไวๆนะครับ
  • กามล็อคแผลใหญ่มากไหมคะพี่มาร์ค โถ่กลายเปน "กามเหวอะ" ซะแย้วววววว :017:
  • หายไวไวนะครับ ขอบคุณที่ถ่ายทอดประสบการ์ณตรงที่เป็นประโยชน์นะครับพี่มาร์ค

แล้วคุณแม่ได้รับบาดเจ็บมั้ยครับ ด้วยความเป็นห่วงครับ
  • การเลี้ยงพิทบูลตั้งแต่สองขึ้นไป ต้องระมัดระวังอย่างยิ่งยวดเลย พลาดแล้วเป็นเรื่องเลยทุกราย ของผมผู้สามแต่วัยสะรุ่นอยู่ตัวหนึ่งไม่มีปัญหายังไม่สตาร์ด แต่พี่ใหญ่สองตัวโน่น แค่มองหน้ากันบ้าง แถมมีเสียงอยู่ในคอบ้าง แค่ฮื่อๆๆ ยังไม่เคยประลองกัน แต่อยู่ในสายตาตลอดนะครับ ไม่เคยปล่อย แต่พี่ใหญ่นะไม่มีปัญหา ไม่ทำอะไรน้องเลย เล่นของอะไรก็แล้วแต่ไม่เคยแย่งน้อง แต่ตัวน้องไม่ได้ พอพี่แย่ง มีเสียงขู่ทันที แต่ผมใช้เสียงเรื่อย แล้วเตรียมไม้หวายไว้ด้วย เส้นเท่านิ้วก้อยเลย พอมีเสียงฮื่อๆ ก็ใช้ไม้หวายข่ม แค่ตีพื้น ก็เงียบทันทีนะ แต่ก็คิดเหมือนกันว่าอาจจะมีสักวันก็ได้ แต่ผมทำโทษเขาจริงด้วย ไม้หวายเฆี้ยนก้นไปสักทีหนึ่ง แค่เตือนไว้ ไม่งั้นทะเลาะกันอีก ผมปล่อยเกือบทุกวันนะ ครั้งหนึ่งสองสามชั่วโมงให้เขาเล่น ลูกตะกร้อบ้าง ลูกเทนนิสบ้าง หรือไม่ก็ให้ขุดดินบ้างแล้วแต่ ผมก็แค่นั่งดูๆอยู่ไม่ห่างนะ กลัวพลาด
  • ปกติเวลาผมอยู่บ้าน มันก็ไม่แสดงอาการ เล่นกันได้ เมื่อวานจึงเป็นอะไรที่เกิดขึ้นเร็วมาก มันเร็วกว่าที่คาดไว้เยอะ
  • โดนเลยกรามล๊อกหายเรวๆนะ
  • ที่บ้านผมก็เป็นครับ แต่เป็นเวลาที่ผมไม่อยู่ กับ ตอนที่มันอิจฉาเท่านั้น แต่ถ้าผมรู้ดุมัน มันจะฟังแล้วจะมุดหน้าแยกย้ายกัน ไม่ว่าจะเลี้ยงพิตบูลกับพิตด้วยกันหรือจะเลี้ยงร่วมกับพันธุ์ใดก็ตามแต่ ควรระมัดระวังและป้องกันให้ดีไม่ใช่ว่าพอกัดกันแล้วปวดหัวไม่รู้ทํายังไง ประกาศหาบ้านใหม่ซะ - - ผมเชื่อได้เลยว่าคนที่เลี้ยง 2 ตัวขึ้นไปไม่มีคนใหนทื่เลี้ยงแล้วไม่เคยมีกัดกัน ใครที่บอกว่าไม่กัดกัน อย่าเชื่อเลยครับมันโม้ - -
  • เมื่อวานก่อน มีน้องท่านหนึ่ง โทรมาปรึกษา หมาหลุดไปกัดหน้าชาวบ้าน เย็บไป 10 เข็ม เขาเรียกมาเกือบแสน ผมก็ไมรู้จะช่วยอย่างไร ถ้าจ่ายมันก็จบ ถ้าไม่จ่ายก็ต้องฟ้องร้องกันต่อไป แต่ผมเชื่อว่าคงโดนเกินแสน ไม่รู้ว่าตอนนี้เป็นอย่างไรบ้าง ถ้าได้เข้ามาอ่านก็รายงานความคืบหน้าด้วย
  • หลายคนเลี้ยงมากกว่า 1เลี้ยงรวม เลี้ยงปล่อย เลี้ยงแบบที่ต่างกับพี่มาร์ครวมถึงหลายคนเตือน บ้างก็พยายามบอกว่าพิตบูล ไม่ดุ ขี้อ้อน ติงต๊อง และ "ไม่มีทางกัดเจ้าของหรือคน" และก็พยายามตั้งกระทู้ หรือโชว์เหนืิอให้คนเห็นเสมอๆ ไม่รู้เหมือนกันว่าทำไปเพื่อ...

ไร้ความรับผิดชอบสิ้นดี เพราะมันทำให้อีกหลายคนเชื่อ และไม่เคยระวัง จนนำมาซึ่งเหตุการณ์และปัญหา :o034:
  • ป๋าคนโดนหมากัดเย็บไป10เข็มผมว่าแผลใหญ่พอควร มีโอกาศติดเชื้อ ปกติเขาจะไม่เย็บแผลเพราะต้องล้างแผลทุกวัน ถ้าเย็บแล้วติดเชื้อจะล้างแผลอย่างไร อันนี้พูดจากประสบการณ์ของผมเอง เป็นห่วงคนเจ็บ งานนี้ถ้าแผลติดเชื้อ เจ้าของหมาเจอเกินแสนแน่นอน
  • อาจารย์ ผมก็ไม่ทราบรายละเอียดมากนัก น้องเขาโทรมาปรึกษาเนื่องจากโดนเรียกค่าเสียหายสูงเกิน เขาจ่ายไม่ไหว
    หมามันหลุดออกจากบ้านไปกัดเขาที่ถนน และกัดบริเวณใบหน้า ผมรู้มาเพียงเท่านี้ เมื่อวานที่แนะนำไปก็คือ หาทางเยียวยาให้เขาตามสมควร อย่าให้ถึงขึ้นโรงขึ้นศาล

อีกหนึงวเหตุผลที่ทำไมผมพูดเสมอว่า คนที่คิดจะเลี้ยงหมาพิตบูล ควรมีความพร้อม พร้อมทั้งความรู้ ความเข้าใจ พร้อมทั้งเวลา สถานที่ และกำลังทรัพย์ เพราะมันไม่ใช่แค่มีข้าวให้กิน มีกรงให้นอน มันต้องพร้อมที่จะจ่าย หากหมาเราไปสร้างความเสียหายให้คนอื่น

ใครจนใครรวยผมไม่รู้หรอก มีเท่าไรเรียกจน มีเท่าไรเรียกรวย มันพูดลำบาก ผมจึงใช้คำว่า พร้อม แทน

คนมีเงินพันบาท ถ้าเลี้ยงปลาหางนกยูง คงไม่เดือดร้อน แต่ถ้าขยับมาเลี้ยงปลามังกร มันคงไม่ไหว ดังนั้นดูกำลังตัวเองกันด้วยว่า เราพร้อมแค่ไหน
  • :063: อุทาหรณ์ สอนใจ จำกันมั่ง
  • สาธุขอให้อย่าเป็นข่าว [-O<