ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่ขอถามผู้รู้ครับ
  • อยากทราบผลเสียของหมาอายุน้อย เอามาหัดลากครับ อาการมันเป็นยังไง
  • ในความคิดผม นะครับ ถ้าหมาอายุน้อยๆๆ เอามาหัดลาก ถ้า ลากไม่หนักมาก ผมว่าเป็นการดี
    แต่ถ้า เร่ง มันจนเกินไป รูปร่างอาจจะเสีย ทรงได้นะครับ ผม ก็ ไม่รู้อะไรมากนะครับเพราะเลี้ยงแต่บลูลี่
    ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วย ครับ ^^
  • ลูกหมา อายุช่วง 2 - 6 เดือน ฝึกได้ครับ แต่ห้ามให้ลากหนัก นะครับ เพราะร่างกายจะแคระแกรน ครับ

และบ้างทีอาจป่วยเป็นสะโพกเสื่อมไปเลยก็ได้ครับ อีกอย่างหากเราฝึกมากเกินไปอาจทำให้หมาเกิดอาการเบื่อ

ฉะนั้นหากเราต้องการฝึกลากน้ำหนักให้กับเด็กๆอายุน้อยๆ ก็ต้องศึกษาวิธีฝึกให้ดีก่อน

เช่น การโหลดน้ำหนักควร ใช้ กี่ กก. และ ตารางการฝึกซ้อมควรฝึกกี่นาทีต่อวันและพักผ่อนกี่วัน เป็นต้น

สิ่งสำคัญ คือ เราต้องทำให้เค้ารู้สึกอยากไปลากน้ำหนักกับเราด้วยใจและเราต้องทำให้เค้าเชื่อฟังคำสั่งเราให้ได้

ขอบคุณครับที่ให้ความสนใจการทำกิจกรรมลากน้ำหนักกับน้องหมาของท่านเอง :039:
  • พี่หนุ่ม

ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ

นัท
  • ขอบคุณครับ หมาผม 4เดือนแล้ว ไม่มีอาการต่อต้านชุดลาก เห็นเป็นนังรอ แต่ไม่ได้ลากทุกวันครับ
  • ซ้อมเล่นๆ ให้ชินชุดลาก ชินการแบกน้ำหนักบ้างนิดหน่อยไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้าเอาจริงเอาจัง แบบหวังรางวัล หากหมาที่เอามาซ้อมยังไม่โตเต็มวัย คือ 16-18 เดือน
    มีปัญหาแน่ครับ เคยสอบถามสัตว์แพทย์ มาแล้ว ตามที่พี่ปธ หนุ่มว่ามา

เสริมอีกคือ โครงสร้าง และ โครงกระดูก เจริญเติบโตผิดรูป เช่น หลังโกร่ง ขาโกร่ง
    อันจะเป็นผลเสียในการดำเนินชีวิตของหมาได้ครับ

จึงอยู่ที่เจ้าของ ต้องสร้างความสมดุล ทั้งสาระและความสนุกสนาน ในการฝึกให้นักกีฬา
    ตามที่พี่ ปธหนุ่ม ได้เคยกล่าวไว้ บ่อยๆครับ ( ไม่ได้เลีย และก็ไม่ใช่ผู้รู้ฟังเค้ามาเล่าอีกทีครับ ) :036:
  • จุดประสงค์ในการฝึกลากตั้งแต่เล็กๆ นั้นก็คือการปลูกฝั่งการเป็นนักกีฬาให้แต่ตั้งแต่ในวัยเด็กครับ :033:
  • ผมไม่หวังรางวัล ไม่คิดจะลงแข่ง แค่ไห้ลากยางเล่นเวลาผมว่างงานก็พอ มันสะใจดีครับ แ
  • แต่ลืมไป ถ้าจำไม่ผิด หมาของน้อง "จขกท" มันมีสายเลือดนักลาก สูบฉีดอยู่เต็มร่างกายเลยนิ
    สู้ สู้ ครับ ถึง..ไม่หวังรางวัล แต่ก็ขอให้ได้มีโอกาส เจอกันในสนามบ้างนะครับ :033: :062:

ขอบคุณสำหรับ กำลังใจ และมิตรภาพ ที่มีให้กันครับ :o027:
  • ไม่ต้องรีบหรอกครับ ปีแรก เอาแค่ใส่ชุดลากให้ชิน ฝึกคำสั่งกับออกกำลังกาย เช่น วิ่ง สปริงโพล ว่ายน้ำ เบาๆไปก่อนดีไหมครับ สมมุติอายุหมาเฉลี่ยอยู่ที่10ปี ท่าน จขกท. ไม่ต้องกลัวไม่ได้ลากหรอกครับ :-))
  • กรรม กดสองที ขึ้น2ข้อความเลย
  • ครับพี่ สู้ และคุณ zeedza และขอบคุณทุกท่านด้วยครับ
  • ปลวกแดงฝนตกทุกวันเลย นักกีฬาตัวน้อย อดออกไปเที่ยวอีกแระ
  • ค่อยเป็นค่อยไปครับ หมาอายุยังไม่ครบขวบอย่าเพิ่งไปเร่งเขาครับ ลากเล่นๆสนุกเพื่อการออกกำลังกายและสร้างความคุ้นเคยครับ
  • ของผม6เดือนครึ่ง กับ 8 เดือนกำลังฝึกอยู่เหมือนกันครับ ให้เวลาจันทร์-เสาร์วันละครึ่งชม. (6.30-7.00น.)
    จันทร์-ศุกร์ จูงเดินทุกวัน จับเวลา 20 นาที ซ้อมลาก 10 นาที(เพิ่มน้ำหนักตามอายุและขนาดของหมา)
    วันเสาร์ จัดหนัก วิ่งอย่างเดียว ครึ่งชม.
    วันอาทิตย์ หมาพักผ่อนคนไปเที่ยว. :-D
    แต่ตอนนี้เพิ่งลากกระป๋องสลับกับยางมอไซค์ใหญ่ ให้เค้าชินกันเสียงดังๆข้างหลัง :013:
    กลางวันล่ามโซ่(ขนาด8 มิลยาว 3 เมตร)แต่ต้องดูให้หมาเดินสบายด้วยนะครับไม่ใช่โซ่หนักเกินไปเดียวเค้าไม่เดินก็ไม่ได้อะไร กลางคืนนอนกรง
    กัดผ้า วันละ 5-6ครั้ง (ครั้งละแปปเดียวให้มันอยาก)
    เล่นเครื่องวิ่งบ้างถ้าว่าง(แต่ก็แปปเดียว)
    ให้ร่างกายเค้าพร้อม ปีครึ่งโดนหนักแน่..อิอิ(มีพี่เค้าสอนมาอีกทีครับ...อิอิ)
    ลองมาสองเดือนแล้วพูดได้คำเดียวว่าจื๊ดมากๆๆๆๆๆๆๆ
  • ว้าว!!! saguya1 :O

โปรแกรม เป๊ะ สุดยอด
    อนาคต สนามแตกแน่นอน เสือซุ่ม เสือไม่ซุ่ม เพียบเลย :m01: :m01: :m01:

saguya1 :063: คนจริง ไรจริง ต้องให้ได้อย่างนี้
  • saguya1 ท่าทางจะมันส์ทั้งคนทั้งหมา!! \m/
  • ขอบคุณครับ power_pit ผมก็ทำตามพี่นั่นแหละ ไว้มีโอกาศต้องไปเจอตัวจริงสักทีพี่เป็นขวัญใจผมเลยครับ ;-)

Baleng88 ไว้วันหลังถ้ามีโอกาศจะถ่ายรูปถ่ายคลิปมาอัปเดสให้ช่วยติชมนะครับ. :013: