ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

การวัดส่วนสูงของสุนัข
  • การวัดส่วนสูงของสุนัข และสัตว์สี่เท้าทั้งหลายส่วนใหญ่ จะไม่ได้วัดบนศีรษะเหมือนกับคนเราครับ แต่จะวัดตรงจุดที่เรียกว่า "Withers" หรือศัพท์ภาษาไทยเรียกว่า "ตะโหงก" ซึ่งก็คือตรงกับส่วนที่สูงที่สุดระหว่างจุดสะบักหัวไหล่ทั้ง ๒ ครับ ดูตามรูปได้เลยครับ
    ไฟล์แนบ
    dog%20anatomy.jpg 26K
    anatomy.jpg 22K
    bones.jpg 15K
  • ส่วนวิธีการจับสุนัขวัด ก็มักจะให้สุนัขยืนอย่างมั่นคง และให้ตรงที่สุดครับ ตามรูปเลยครับ เอายืนใกล้ๆ กำแพงก็ง่ายดีครับ จากนั้นก็เอาไม้บรรทัดวัดให้ขนานกันกับพื้นแล้วจิ้มไปที่กำแพง จากนั้นก็เอาสายวัดมาวัดจากตรงกำแพงเอาครับ เราก็จะได้ความสูงของสุนัขครับ ว่าสูงขนาดไหน
    ไฟล์แนบ
    CHAN1.1.jpg 42K
  • ผู้ขายบางคนยังไม่ทราบเลยครับว่าเขาวัดส่วนสูงกันตรงไหน เพราะบางคนก็กะเอาเองจากคำพูดของคนอื่น (ไม่เคยวัดจริง) ขณะที่บางคนอ่านเอาจากหนังสือสุนัข แล้วหนังสือบางเล่มใช้แปลว่าวัดถึงจุดสูงสุดของหัวไหล่ ซึ่งจริงๆ เขาก็หมายถึงจุดสูงสุดของสะบักหัวไหล่แหละครับ เพราะจุดนั้นคือจุดสูงสุดของร่างกายสัตว์ที่ไม่ได้มีร่างกายตั้งตรงครับ แต่คนอ่านก็ดันกลายเป็นไปตีความว่าหัวไหล่ของสุนัข คืออวัยวะที่เรียกว่า shouder แล้วคิดว่าคือตรงจุดนี้น่ะครับ (ซึ่งไม่ถูกต้อง)
    ไฟล์แนบ
    DSCN6297.2.jpg 47K
  • หวังว่าความรู้อันนี้น่าจะช่วยให้ต่อไปถ้าเราอยากทราบส่วนสูงจริงๆ ของสุนัขที่เราสนใจ ก็ใช้วิธีนี้ในการไปวัดได้นะครับ
  • เออมาแล้วก็ทำตัวให้เป็นประโยชน์ เอาความรู้มาแบ่งปันคนอื่นบ้างแบบนี้ใช้ได้
    อย่าไปทำตัวสำมะเลเทเมาแล้วหาเรื่องชาวบ้านนะท่าน ฮ่าๆๆๆ:030:
  • เดี๋ยวก็งานเข้าอีกหรอกครับป๋านี่ :025:
  • อ้าววววว พูดผิดตรงไหนว้าเนี่ย ฮา.................

ขำๆอย่าซีเรียสนะท่าน พอดีวันนี้ว่างได้อยู่บ้านจึงมีเวลาเล่นเน็ทครับ
  • คุณนล ไอ้หมูอ้วน Tank ยังอยู่หรือเปล่าครับ
  • :o001: เยี่ยมเลยครับ
    ไฟล์แนบ
    5bb5aa1c9e41654c65ef6a230c3c254a4.gif 114K
  • ได้ความรู้อีกแล้วคับจะได้ใช้วัดนังหนูที่บ้านมั่ง:063:
    ไฟล์แนบ
    เบบี้23.jpg 71K
  • เจ้าแท้งค์เองยังอยู่สบายดีครับ อายุนี่พฤษภาคมที่จะถึงนี้ก็จะ ๘ ขวบแล้วครับ แต่เรื่องสภาพร่างกายก็ยิ่งอ้วนไปกันใหญ่ครับ เพราะผมไม่อยู่เมืองไทยก็เลยไม่มีใครจับเขาออกกำลังกาย น้ำหนักก็ปาขึ้นไป ๔๐ กิโลแล้วครับ พุงล้วนๆ ครับ :013: แต่ถ้าเรื่องพวกสุขภาพอย่างอื่นก็ยังแข็งแรงครับ เพราะตรวจสุขภาพทุกปีครับ แต่สงสัยถ้าผมกลับไปคงต้องกลับไปจับเขาเข้าโปรแกรมลดน้ำหนักสักหน่อยครับ :015:

แต่มานึกๆ แล้วก็ใจหายครับ เพราะพวกพิทบูลรุ่นเดียวกับเจ้าแท้งค์ของผม ที่เคยทำกิจกรรมด้วยกันมา ก็ล้มหายตายจากไปหลายตัวแล้ว ทั้งเจ้าไทเกอร์ของพี่มาร์ค , เจ้าเต้าทึงของพี่เก่งโซน , เจ้าออก้าของพี่ท้ง , เจ้าไดมอนด์ กับเจ้าเด็กซ์เตอร์ของแชมป์ แล้วก็พวกรุ่นหลังๆ อีกหลายตัวเลยครับ :024:
  • ได้ ความรู้อีกแล้ว คราวนี้จะได้เอาไป ลอกเลียนแบบ ได้อย่างถูกต้อง 555+
  • นี่คือลักษณะของคนเรา ถ้าต้องวัดตรง withers ครับ
    ไฟล์แนบ
    Human_swayback_forced_headset.jpg 19K
  • นี่ก็รูปตอนที่เขาวัดส่วนสูงสุนัขครับ
    ไฟล์แนบ
    greyhound measurement.jpg 47K
  • จากความคิดส่วนตัวของผม ถ้าเราวัดส่วนสูงที่ถูกต้องแบบนี้จริงๆ จะเห็นว่าสุนัขที่บอกว่าสูง ๑๙ นิ้วนี่ก็ถือว่าเตี้ยแล้วครับ และพวก ๑๕-๑๖ นิ้วนี่ผมว่าในพิทบูล (แม้แต่พวก pocket bully) ก็น่าจะยังหาแทบไม่ได้เลย (ใครมีที่สูง ๑๕-๑๖ นิ้วจริงๆ ช่วยวัดแล้วถ่ายรูปมาให้ดูเป็นบุญตาหน่อยเถอะครับ อยากเห็นจริงๆ) เคยมีอยู่ ๑ ตัวผมวัดของพรรคพวกกัน เขาบอกว่าสุนัขเขาสูง ๒๐ นิ้ว ผมลองวัดดูปรากฏว่าจริงๆ แล้วสูง ๒๒ นิ้วครับ

แต่การวัด ก็ต้องให้เขายืนอย่างให้ขาหน้ายืดที่สุดของเขานะครับ ลองนึกตัวอย่างเวลาเรายืนวัดส่วนสูง เราเองยังยืนตรงเลย เราคงไม่มายืนแบบขากางๆ ถ่างๆ ให้ดูเตี้ย (นอกจากต้องการจะหลอกคนอื่น) ถ้าเป็นเช่นนี้การวัดส่วนสูงสุนัขก็ควรจะทำเช่นเดียวกันครับ นั่นคือให้เขายืนตัวตรงที่สุด

:015:
  • :006:ชัดเจนทั้งภาพ และคำอธิบาย
    ขอบคุณครับ :006:
  • เยี่ยมมากท่านผู้ตรวจการ
    ยังเป็นผู้เลี้ยงเปี่ยมคุณภาพเช่นเดิม
    มาคราวหน้าเอาความรู้ที่ท่านเคยลงไว้มาฝากอีกนะท่าน
    ของเดิมในบอร์ดเก่าหายไปหมดแล้ว
  • ได้เลยครับป๋า ไว้จะทยอยๆ เอามาลงให้เรื่อยๆ ครับ :063: