ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ไต่ .... ท้านรก หลีเป๊ะ
  • image

กีฬานี้เหมาะสำหรับ คนที่แกร่งทั้งตัวและหัวใจเท่านั้น เพราะนอกจากพลังนิ้วที่ใช้ในการเกาะยึดก้อนหิน ต้องแกร่งเหมือนคีมเหลล็กแล้วพลังแขน ขา ลำตัว โดยเฉพาะกล้ามท้องต้องแกร่งพอด้วย

คำเตือน มันเป็นความสามารถเฉพาะตัว ห้ามเลียนแบบ กร๊ากกๆๆๆๆ
    ไฟล์แนบ
    Brave.jpg 157K
  • ผมว่ารูปมันเอียงๆนะพี่....อิอิ :-))
  • สูงกี่ร้อยเมตรเนี้ย
  • สูงจากพื้นห้าสิบเซ็นต์
  • image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_1659rs.jpg 140K
    IMG_1660rs.jpg 123K
    IMG_1661rs.jpg 110K
  • Tom Cruise ใน mission impossible ไต่เขาแบบนี้เหงื่อยังท่วม แต่พี่มาร์ค หันมายิ้มสู้กล้องเฉยเลย5555 :o061:
  • image
    image

ก็พี่เก่งกว่า ทอมครูสสสสสส นะน้อง ฮา ...
    ไฟล์แนบ
    DSC_1698rs.jpg 120K
    DSC_1563rs.jpg 58K
  • ความใฝ่ฝันของใครหลายๆคน ที่จะได้ลงไปชมธรรมชาติใต้ท้องทะเล เห็นแล้วประทับใจครับ
  • รูปสุดท้ายเหมือนมือซ้ายถือปืนเลยอะ :018:
  • image

เอา สีสันที่สดใสของโลกใต้น้ำมาฝากครับ จะได้ทำงานกันอย่างมีความสุข ถ่ายที่เกาะหลีเป๊ะ จ.สตูล

ผมไปดำน้ำมา มีความสุขและสนุกมาก ได้ล่องลอยไปใต้ท้องทะเลใสสีคราม แต่ก็อดเศร้าใจเล็กๆ ที่บ้านเราไม่ค่อยมีใครเห็นความสำคัญของการท่องเที่ยวเชิง อนุรัก...ษ์ ผมเห็นสภาพใต้ท้องทะเลใจแล้วเสียดายจริงๆ ไม่รู้รุ่นลูกรุ่นหลานผมจะมีอะไรเหลือไว้ให้พวกเขาบ้าง พวกเราใช้ทรัพยากรกันเปลืองจริงๆ เห็นปะการังโดนทำลาย เห็นการทำประมงที่ผิดวิธี และการไม่จัดโซนนิ่ง ระหว่างเขตอนุรักษ์ กับ เขตทำประมงอาชีพ วันนี้ผมลงไปใต้น้ำแทบจะไม่มีสิ่งมีชีวิตที่น่าสนใจอะไรให้ดูเลย ปลาก็ตัวเล็กๆ ฝูงปลาแทบไม่เคยได้เห็น สัตว์ใหญ่ๆก็ลืมไปได้เลย ซึ่งเมื่อเทียบกับต่างประเทศที่บ้านเขามีสัตว์สวยงามใต้น้ำให้ดูอย่างมากมาย

ประเทศเราเก่งจังเรื่องการส่งออกอาหารทะเล เก่งมากเรื่องการจับสัตว์น้ำ การทำประมง ภูมิใจในตัวเลขการส่งออก แต่มันก็คือการแสดงตัวตนของการเป็นนักทำลายชั้นยอดเช่นเดียวกัน บวกกับได้คนรับผิดชอบที่มาด้วยระบบเส้นสาย ความสามารถจึงไม่ถึง มานั่งในตำแหน่งแต่ไม่ทำส้นตีนอะไร แดกเงินเดือนไปวันๆ รอวันเกษียน กับรับซองใต้โต๊ะ ผลประโยชน์ของชาติจึงไม่มีใครคิดจะรักษา

ขออนุญาติปักหมุดนะครับ เผื่อเพื่อนๆที่ไปจะได้เอารูปสวยๆมาลงเพิ่ม จะเก็บกระทู้นี้ไว้ดูในโอกาสหน้า จะได้หาง่ายๆครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1446rs.jpg 253K
  • ทางการต้องเอาจริงเอาจังครับ ที่เพชรบุรีก็มีปัญหาครับเรื่องเรือต่างถิ่นเขามาคราดหอย พ่อชาวประมงท้องถิ่นรวมตัวกันต่อต้านกลับโดนเรือต่างถิ่นยิงปืนเข้าใส่ครับ ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้อะไรมากนักแต่ผมคิดว่าการใช้เรือคราดหอยคงทำลายสัตว์ต่างๆและพื้นผิวในทะเลอ่ะครับ :022:
  • พี่ๆทามมัยน้ำทะเลซ้ายมือมันเอียงๆอ่ะเพ่555
  • ประเทศเราเก่งจังเรื่องการส่งออกอาหารทะเล เก่งมากเรื่องการจับสัตว์น้ำ การทำประมง ภูมิใจในตัวเลขการส่งออก แต่มันก็คือการแสดงตัวตนของการเป็นนักทำลายชั้นยอดเช่นเดียวกัน บวกกับได้คนรับผิดชอบที่มาด้วยระบบเส้นสาย ความสามารถจึงไม่ถึง มานั่งในตำแหน่งแต่ไม่ทำส้นตีนอะไร แดกเงินเดือนไปวันๆ รอวันเกษียน กับรับซองใต้โต๊ะ ผลประโยชน์ของชาติจึงไม่มีใครคิดจะรักษา

สะใจจริง ๆกับวลีอย่างนี้ อยากให้มีแนวร่วมอย่างนี้เยอะ ๆแถวบ้านผม การจัดซื้อ- จัดจ้างของทางราชการแ-่งโคตรโกง เราจะจัดการกับพวกมันอย่างไรดี(นอกเรื่องใหญ่แล้ว) เห็นด้วยกับทะเลเอียง 555
  • image

ยืนยันว่าปีนจริงๆ สังเกตดูชายเสื้อที่ห้อยลงซิคร๊าบบบบ :p
    แต่อาจมีการใช้เทคนิคการถ่ายทำขั้นเทพเข้าช่วย ฮ่าๆๆๆ :-))
    ไฟล์แนบ
    brave2.jpg 147K
  • พี่คือตัวอย่างที่ดีในทุกๆด้าน สุดยอดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • ป๋าความสูงจริงๆๆเลยหัวเข่าหน่อยหรือเปล่า(ล้อเล่นนะครับ)
  • image
    ไฟล์แนบ
    4.jpg 94K
  • แท้จริงแล้วเป็นแบบนี้ครับท่านผู้ชม555
  • สวดยอด :-D =D> :063:
  • มาทายกันเล่น ว่ารูปบนหรือรูปล่าง เป็นของจริง ?
  • ดูจากการทิ้งตัวของทรงผมและเสื้อของรูปบนเป็นธรรมชาติมากกว่า น่าเชื่อได้ว่าเป็นรูปจริงครับ :-D
  • พี่สันต์นี่น่ารักจริงๆ วิเคราะห์เจาะลึกแบบมีเหตุผล ขอบคุณที่เชื่อมั่นในความเป็นของจริงไม่มีสแตนอินคร๊าบบบบบบ 5555
  • แต่พี่สันต์ ตามหลักของธรรมชาติ ต้นไม้มันต้องขึ้นท่าตรงใช่บ่ รูปบนมันขึ้นท่านอนนะครับ \:D/
  • image

เอา เห็นทราย และคนยืนอยู่ข่างล่างแบบชัดๆ สบายใจขึ้นหรือยัง
    ไฟล์แนบ
    ปีน.jpg 136K
  • โอ๊ะโอ๋มันสูงมากๆ เลยพี่ 55555 หัวใจจะวาย :-D
  • หัวใจจะวายนะพี่มาร์ค
  • ก็บอกแล้วว่า ปีนจริงๆ แสดงเอง ไม่ใช้สลิง แค่ต้องการถ่ายรูป แต่ไม่ได้บอกเสียหน่อยว่าจะปีนถึงยอด 555
  • อะ มาละ ........กลับมาเพลียอยู่สองวัน
    เนื่องจากมีความสุขมากไปหน่อย ใช้ร่างกายไปเต็มที่ เสพความสุขเติมพลังให้ชีวิต

เอารูปส่วนหนึ่งมาแบ่งให้เพื่อนๆได้ดูกันเพลินๆครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2827.jpg 46K
  • ทริปนี้เราออกเดินทางกัน วันที่20 กันยา ไฟลท์ 2ทุ่มครึ่งที่สุวรรณภูมิ
    หลังจากCHECK IN เสร็จ เราก็แวะเติมพลังกันเบาๆก่อนที่ MC DONALD
    ทริปนี้เรามีสมาชิกใหม่ด้วย
    ขอแนะนำเลย SCUBA KLUNG จาก RAMA3ครับ ทริปนี้ออกเดินทางเป็นตัวแทนเฮียใหญ่ จากRAMA3เหมือนกัน ...
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2815.jpg 74K
    IMG_2814.jpg 68K
    IMG_2814.jpg 68K
  • ไม่นานเราก็เดินทางมาถึงหาดใหญ่ แต่ต้องเดินทางโดยรถตู้ต่อไปยัง จ.สตูล
    ปลายทางของเราที่ ท่าเรือปากบารา โดยที่นั่นเรามีทีมของ SCUBAPIT รออยู่ที่นั่นแล้ว 2หนวย คือ พี่โย และจอนนี่

และตามคำมั่นสัญญา ไวน์รสดีจากพี่โย เจ้าถิ่นแดนใต้ที่เตรียมไว้รับรอง
    มาเฟียในฐานะที่ช่วงนี้สาหัสสุด ออกโรงเป็นตัวแทนรับรางวัลปลอบใจ 555
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2816.jpg 62K
    IMG_2819.jpg 55K
  • หัวเรือพุ่งทะยานสูเกาะหลีเป๊ะ ปลายทางจุดหมายแรกของเรา
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2845.jpg 67K
    IMG_2850.jpg 57K
  • มาดูใต้น้ำกันดีก่า คนที่ใส่ถุงมือสีส้มคือผมเอง......ตามผมมาเลย image
    ไฟล์แนบ
    DSC_6351.NEF re.jpg 89K
  • SEASON นี้ เห็นปะการังแล้วรู้สึกดีครับ กลับมาดีขึ้นมากๆ อาการฟอกขาวอย่างรุนแรงเมื่อสองปีก่อน ไม่หลงเหลืออยู่แล้ว
    แต่สัตว์ใหญ่ยังน้อยตัวไปหน่อย ถ้าเทียบกับ 6ปีก่อนที่ผมมาที่นี่ครั้งแรก

รูปนี้เป็นรูปของกัลปังหาสีแดง และปะการังอ่อน สีบานเย็น ร้อนแรงดีจริงๆ.....image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0852.jpg 158K
  • สวยสดงดงามครับปะการังใต้ท้องทะเลไทย ช่วยกันอนุรักษ์ไว้นะครับimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_3027.jpg 66K
  • ที่อันดามันใต้มี แอนนีโมนมสาว กับปลาการ์ตูนมะเขือเทศตัวจิ๋ว เยอะเลยทีเดียว น่ารักครับ ระบบนิเวศน์นี้ image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0815.jpg 91K
  • กั้ง7สี ตัวนี้ตัวโปรดผมเลย ดวงตาของมันอิสระจากกันครับ เวลามันกลิ้งไปมาดูแปลกตาดี
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0599.jpg 106K
    IMG_0604.jpg 114K
  • หลังจากผ่าน 3ไดว์แรกไป ก้ถึงเวลาเย็นพอดี เราเลยถือโอกาสลงเรือเล็กเพื่อไปเดินย่ำทรายบนเกาะหลีเป๊ะกันเสียหน่อยimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_2847.jpg 71K
  • หาดหลีเป๊ะวันนี้ ก็ต่างจากเมื่อ6ปีที่แล้ว
    อยากจะขอวิงวอนคนที่เดินทางไปพักผ่อนที่นี่ครับ ช่วยกันรักษาความสะอาดหน่อยก็ดีครับ
    เพราะเท่าที่เห็นเศษขวดเบียร์แตกเยอะมากๆ ปกติผมไม่ชอบใส่รองเท้าเดินเวลาผมไปดำน้ำแล้ว มีโอกาสเดินขึ้นเกาะ บางครั้งตั้งแต่ขึ้นเรือยันกลับบ้าน รองเท้ากับผมยังเห็นกันเลย มาเที่ยวนี้เดินไปเสียวไปครับ ต้องคอยก้มดูกลัวเศษขวดจะทิ่มขา image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2887.jpg 50K
  • กับอารมณ์ชิวๆบนเกาะหลีเป๊ะครับ "สองอินทรีย์ สองอารมณ์ รวมกัน5หมายศาล 555"
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2865.jpg 40K
  • image
    รับน้องใหม่SCUBAPIT คลัง อย่างอบอุ่น
    ไฟล์แนบ
    IMG_2867.jpg 49K
  • ขอเค้าบ้าง image
    image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2896.jpg 55K
    IMG_2902.jpg 57K
  • อาชีพหลักของจอนนี่ที่ขาดไม่ได้ คือ.....มั่ว กดซะกลางวงเค้าเลย 555image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2875.jpg 69K
  • image
    เดินขึ้นไปบนเกาะก็มีร้าน และที่พักมากมาย
    ส่วนตัวผมชอบนะที่เกาะมีที่พักดีๆ มันทำให้คนบนเกาะมีรายได้ที่ดีขึ้น
    แต่ก็ไม่ชอบอะไรที่มันเยอะเกินไป
    ต่างประเทศที่ผมไปเห็น เกาะต่างๆของเค้าก็มีที่พัก ร้านค้า ร้านเหล้า ร้านอาหาร
    แต่สิ่งหนึ่งที่น่าชมเชย คือ คนเหล่านั้นหวงแหนธรรมชาติของเค้าเป็นที่สุด ดูแลรักษาแม้แต่กระทั่งเศษขยะเล็กๆบังไม่มีให้เห็น ก็ขอฝากกันด้วยนะครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_2921.jpg 84K
  • image

ตื่นมากับเช้าวันที่สอง กับชีวิตบนเรือ
    ปลายทางวันนี้ที่ กองหิน8ไมล์ตรงนี้ห่างจากฝั่งมาเลเพียงไม่กี่กิโลเมตร
    ไฟล์แนบ
    IMG_2854.jpg 71K
  • image

ลงน้ำกันเลย ตามผมมาเหมือนเดิม
    ไฟล์แนบ
    DSC_1638 re.jpg 88K
  • image
    ที่นี่น้ำใสครับ ตะกอนน้อยมาก เพราะอยู่ห่างจากฝั่งสุดๆ ไม่มีส่วนของกองหินที่พ้นน้ำเลย
    แต่เราโชคไม่ดีครับ ไม่พบสัตว์ใหญ่ อย่างฉลามวาฬ กระเบนนก หรือกระเบนราหูเลย

เอารูปกัลปังหามาให้ดูกันเพลินๆไป
    ไฟล์แนบ
    IMG_0630.jpg 137K
  • image
    image

แต่นีโม่ ก็คลายเหงาให้พวกเราได้
    ไฟล์แนบ
    IMG_3002.jpg 70K
    IMG_3254.jpg 90K
  • เราจึงตัดสินใจแล่นเรือกลับไปที่หลีเป๊ะอีกครั้ง หาธรรมชาติสวยๆงามดูก้ได้image
    ไฟล์แนบ
    IMG_2989.jpg 73K
  • image
    ที่ STONE HENCE ที่นี่สวยครับ ปะการังอ่อน สวยๆ ไม่แพ้ใครในโลก ลักษณธใต้น้ำจะเหมือนเขาตะปู หินเป็นแท่งๆปักลงบนพื้นทราย แล้วปกคลุมไปด้วยปะการังอ่อนสีม่วง

รูปนี้ SCUBAคลัง คอนเฟิร์ม....
    ไฟล์แนบ
    IMG_0858.jpg 95K
  • image
    GHOST PIPE FISH ปลาแปลกๆหาดูยากๆอีกตัว
    ไฟล์แนบ
    IMG_0595.jpg 108K
  • ปักเป้ากล่องเหลือง ตัวนี้น่ารักมาก แต่ถ่ายมาได้ไม่ค่อยดี ดื้อมั่กๆimage
    ไฟล์แนบ
    IMG_0642.jpg 49K
    IMG_0642.jpg 49K