ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

"ผลจากการให้น้ำเกลือใต้ผิวหนัง"
  • ดูรูปสวยๆก่อนดูรูปเสียวๆimageimage
    ไฟล์แนบ
    ภาพถ่าย0095.jpg 75K
    ภาพถ่าย0100.jpg 65K
  • ก่อนอื่นต้องเล่าให้ฟังก่อน คือเจ้าไบซันอายุสี่เดือนครึ่งแล้ว ทำวัคซีนแล้วผมจึงพาไปตัดหู ก็ผ่านไปได้ด้วยดีครับ แต่ห้าวันนับจากตัดหูเริมมีปัญหาครับ ผมจะไล่ให้ฟังเป็นวันต่อวันเลยนะครับ
    วันที่1 (จากวันที่5ของการตัดหู) มีอาการถ่ายเหลวผมก็ป้อนยาน้ำให้
    วันที่2 ไม่กินอาหารถ่ายเหลวมีเลือดปนเล็กน้อยอาเจียนหนึ่งครั้ง ผมไม่รอช้ารีบพาไปหาหมอทันที(คนละที่กะตัดหู)หมอทำการตรวจแลปแล้วบอกว่า ไปซันติดพาโวไวรัสผมก็ยังนึกอยู่ในใจว่าคงไม่เป็นไรมากเพราะทำวัคซีนแล้ว หมอฉีดยามาให้4เข็ม
    วันที่3 มีการอาเจียนมากขึ้นผมเลยโทรไปคุยกะหมอ หมอบอกว่าให้งดน้ำ-อาหาร พอตอนเย็นก็พาไปหาหมออีกหมอฉีดยาอีก4เข็ม+"ให้น้ำเกลือเข้าใต้ผิวหนัง"
    วันที่4 ถ่ายครั้งเดียวแต่อาเจียนบ่อยผมก็โทรไปบอกอาการกับหมอๆก็ให้งดน้ำ-อาหารเหมือนเดิมพอตอนเย็นก็พาไปหาหมออีกหมอฉีดยาอีก4เข็ม+"ให้น้ำเกลือเข้าใต้ผิวหนัง"
    วันที่5 ไบซันดูโทรมไปมากเพราะไม่ได้กินอะไรเลยแม้แต่น้ำมันเอาแต่นอนๆๆๆน้ำตามันไหลเป็นสีชมพู(สีเลือดจางๆ) วันนี้เป็นวันที่เลวร้ายมากสำหรับผมสงสารทั้งหมาสงสารทั้งแฟน แฟนผมเอาแต่ร้องไห้เพราะสงสารเจ้าไบซันผมคิดในใจว่าถ้ากรูปล่อยให้มันอดอีกวันคงได้ไปสวรรค์แน่ ผมตัดสินใจทำสวนทางกับหมอเลยยกโทรศัพท์หาเพื่อนวี ให้มันกินน้ำและป้อนยาที่วีแนะนำ ดูมันดีใจมากที่เห็นผมเทน้ำให้
    มันกินๆๆๆแต่แก็มีอาเจียนมาบ้าง พอตอนเย็นมันก็เอาแต่นอนเหมือนเดิมผมเลยบอกกะมันว่าถ้าไม่ไหวก็ไปนะ ถ้าอยากอยู่กะกรูมึงก็ต้องสู้ กรูทำให้มึงทุกอย่างแล้ว...ทีเหลืออยู่ที่มึง
    วันที่6 ค่อยๆเปิดประตูบ้านแล้วคิดในใจว่ามีสองอย่าง"ฟื้นกับฝัง"มองไปที่กรงเห็นเจ้าไบซันยืนกระดิกหางอยู่ "เออมันต้องอย่างนี้ดิว๊ะ"ผมตะโกนลั่นบ้านเลย มันเริ่มหิวแต่กินได้ประมาณ20%เท่านั้นแต่ผมก็ยังป้อนยาอยู่
    วันที่7 แววตาดูสดใสขึ้นมากกินมากขึ้น
    ก่อนอื่นต้องขอบคุณวี อาณาจักรหมาแดงที่ให้คำปรึกษาและแนะนำยาให้ แต่มันยังไม่จบแค่นั้นครับ
    วันที่9 เริ่มมีอาการบวมตรงที่ให้น้ำเกลือและบริเวณหัวไหล่มีสีเขียวอมม่วง เชื่อมั๊ยครับมันเกาหลังสองสามทีหนัง(ที่มีขนติดอยู่)หลุดกระเด็นเลยครับ"งานเข้าอีกแล้วกรู" ผมจึงพาไปหาหมออีกครั้ง หมอบอกว่าเกิดจากน้ำเกลือทำใหห้เซลตายต้องควานทิ้งimageimageimage
    ทีนี้ต้องรบกวบป๋าหรือผู้มีความรู้ช่วยแนะนำเรื่องการให้น้ำเกลือใต้ผิวหนังทีเผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนคนอื่นตอไปครับ ส่วนผมก็คงต้องรักษามันต่อไป...ใครมีวีธีรักษาแผลช่วยแนะนำด้วยก็ดีนะครับ
    ไฟล์แนบ
    IMG_1414.JPG 74K
    IMG_1413.JPG 73K
    IMG_1412.JPG 69K
  • หมอที่ไหนกันนี่ ถามหน่อยว่าใช่หมอจริงๆหรือเปล่า
  • อ่านแล้วเข้าใจความรู้สึกของ จขกท เลยสู้ๆครับทั่งคนทั่งหมา
  • ตอนนี้มันหาย จาก พาโว หรือยังครับ ถ้าหายเเล้วยินดีด้วย เเนะนำครับเรื่องเนื้อตาย ผมไม่ใช่หมอนะ เเต่ เคยรักษาหมาอาการคล้ายกันนี้หายครับ เเต่ นานหน่อย คือยาม่วงนั่นละครับที่เรารู้จักกัน เนกาซันกันหนอน ยาเหลืองด้วยก็ได้ครับ ไม่มีเทคนิคอะไรมาก เเล้วก็จัดยาแก้อักเสบให้มันครับ หายครับ ผมว่าที่มันเป็นอย่างนี้ เค้าคงพลาดเเทงเข็มเข้ากล้ามเนื้อมั้งครับ เเทนที่จะเข้าเส้น ยังไงก็ลองไปหาหมออีกทีกะได้ครับ ปล.เปลียนหมอนะครับ เหอะๆ
  • -ผมไม่อยากประจานครับป๋าเอาเป็นว่าใหญ่กว่าคลีนิกแล้วกันถ้าอยากรู้จริงๆขอหลังไมดีกว่า0892233669เบอร์ผมครับ
    -ตอนนี้หายจากพาโวแล้วครับไม่มีอาเจียน ถ่ายเป็นก้อนปกติแล้ว แต่ยังหนักใจเรื่องแผลอยู่เพราะคว้านลึกพอสมควร ขอบคุณมากครับ
  • น่าสงสารจังไบซัน ขอให้เจอหมอเก่งๆและหายไวไวนะครับ
  • ดีใจด้วยตนีบ
  • -ผมคิดว่าคงพลาดตั้วแต่หมอแรกแล้วล่ะครับ ตอนรอตัดหู-ตัดหูเสร็จคงเอาไบซันไปขังในกรงสัตว์ป่วย จริงๆแล้วมัยควรต้องแยกกันระหว่าวสัตว์ป่วยกับสัตว์ที่มาทำอย่างอื่น เขาคงคิดมั้งครับว่าติดก็ติดไปเดี๋ยวมันก็มารักษาที่กรู เฮ้อ...กลุ้ม [-X
  • บางครั้ง โรงบาลใหญ่ๆก้ไม่ได้หมายความว่าจะเก่งนะครับ แม่งโหมโฆษณามีแต่หมอจบใหม่ ดังนั้นอย่าให้เหลา หมอจบใหม่หลายคนวินิจฉัยโรคผิดประจำ หมอเก่งมีทุนมีชื่อเสียงก็มักจะเปิดเองมากกว่าเป็นลูกจ้าง ถึงผมจะไม่ใช่หมอ แต่เพราะโดนมาเยอะ หลายครั้งที่ดัน เษือก รู้ดีกว่าหมอเสียอีก กร๊ากกๆๆๆ
  • ที่ไหนห่วยต้องช่วยกันประจานครับ ไม่ใช่เห็นว่ามันเป็นแค่หมา แล้วรักษาส่งเดช
    แต่อย่าพูดชื่อเดี๋ยวแม่งฟ้องเอา แค่บอกใบ้ให้พอรู้ก็พอ พวกเราจะได้ระวัง การไม่พูดก็คือสนับสนุนให้มันชุ่ยต่อไป ถ้าเราไม่ยอมมันจะได้ระวังมากขึ้น
  • รู้สึกเห็นใจเจ้าของกระทู้และก็ดีใจกับเจ้าไบซันด้วยนะครับที่มีเจ้าของที่เอาใจใส่กับเจ้าไบซันครับ ขอยกย่องและชื่นชมท่านเจ้าของไบซันด้วยนะครับ...
    จากการที่เห็นเจ้าไบซันแล้ว สะภาพบาดแผลรักษาหายไม่อยากครับ เพราะผมกับแฟนเคยรักษาหมา
    พันทางมาแล้วจากการโดนพิทบูลกันเอา สภาพแผลน่ากลัวกว่านี้อีกครับ เอาเป็นว่าไปเย็บมาแล้ว แผลมันไม่สนิทกันครับ มันโดนกัดตรงคอ มือแฟนผมสามารถล้วงลงไปใต้ผิวหนังมันได้เ่ลยครับ

ก่อนอื่นใ้ห้ท่านเจ้าของกระทู้ไปซื้อน้ำเกลือที่ใช้สำหรับล้างแผลนะครับ ย้ำนะครับสำหรับล้างแผล มาไว้เลย 2.เน็กกาซัน สำหรับพ่นกันแมลงวัน แมลงหวี่ 3. สำลีเป็นม้วน

วิธีการ เอา่สำลีชุบน้ำเกลือแบบเปียก ๆ จากนั้นให้ถูกเอาเซล์เนื้อที่ตายออกสักรอบสองรอบ จากนั้นให้เอาเน็กกาซันพ่น ๆ กันแมลงมันไข่ ทำแบบนี้ไปทุกวันไม่เกินอาทิตย์แผลดีขึ้นแน่นอนครับ ของผม 2 อาทิตย์ สะดวกโทรมาคุยได้เลยครับ 086-8682444 สงสารหมาครับ
  • ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ มีพิทและมีเพื่อนดีๆอย่างนี้ผมมีกำลังใจขึ้นเป็นกองเลย ^:)^
  • น่าสงสารมากๆ หายเร็วๆนะครับ มันเป็นพิทบูลมันอึด มันเก่ง มันทน และมันมีเจ้าของที่รักมัน มันต้องรอดครับ เอาใจช่วยครับ
  • หายไวไวนะครับเป็นกําลังใจให้ :062:
  • น่าเบื่อกับหมอแย่ๆ ของผมตัดหูจนแผลหายมาได้หลายเดือน ไปคลำเจอก้อนปูดๆที่สะโพก ปรากฏว่ามันคือปลายเข็มฉีดยาที่หักคาอยู่ข้างใน ผมแหละติดใจมากว่าตอนฉีดแม่งไม่เห็นรึไงวะว่าเข็มมันหัก สรุปต้องผ่าตัดเอาออกอีกกรรมจริงๆ ยังไงก็ขอให้หายเร็วๆนะครับ
  • อ่านแล้วน้ำตาจะไหล รู้สงสารหมา เจอหมอหห :-( ดีจัยด้วยคับที่หายแล้ว :062:
  • หมาน่าสงสารมากค่ะ... ขอให้หายไวๆน่ะค่ะ :)>-
  • ขอให้หายไวๆนะครับ สู้ๆทั้งเจ้าของหมาและน้องหมานะครับ
  • ลองดูที่ถุงน้ำเกลือนะครับว่าใช้แบบที่มี Dextrose รึป่าว
    น้ำเกลือที่ให้ใต้ผิวหนังไม่ควรมี Dextrose อยู่ครับเพราะน้ำตาลจะทำให้ผิวหนังเน่าจากด้านใน
    การรักษาลำไส้อักเสบน่าจะให้น้ำเกลือกับวิตามินแบบเข้าเส้นน่าจะเหมาะสมกว่าให้แบบใต้หนังนะครับ

ส่วนแผลใช้ Nano Wound หรือถ้าหาไม่ได้ใช้ Bernol plus ทาก็ได้ครับ ถ้าหมาชอบเกาเอาผ้าก๊อซพันปิดอีกที และยินดีด้วยครับที่ไบซันรอดชีวิตมาได้ ขอให้หายไวๆครับ
  • ขอให้หายไวๆนะเจ้าไบซัน เป็นกำลังใจให้นะครับ
  • ขอแชร์น่ะครับ เพื่อประโยชน์สังคม คนเลี้ยงสุนัข
  • หายไวๆน่ะครับเอาใจช่วย
  • หายไวๆนะครับน่าสงสารมาก
  • หวาดเสียว จริงๆ หายเร็วๆครับ
  • หายไวไวครับ ผมเห็นแล้วกลับจริง ๆ
    กำลังจะพาหมาไปตัดหูเหมือนกันครับ
  • บางทีหมอมันก็แค่นั้นคับ มีไม่กี่ท่านที่รักษาได้จริง เท่าที่เจอมาโชว์ภูมิทั้งนั้น
    แต่ก็มีที่เก่งจริงทำได้จริงนะคับ ส่วนใหญ่ผมเจอแบบโชว์ภูมิคับ แต่ที่เก่งจริงผมก็เจอนะและใช้บริการประจำหากมีปํญหาคับ(ผมเรียนจบด้านเทคโนฯการผลิตสัตว์) ไม่เก่งแต่ก็พอเข้าใจอะไรง่ายขึ้น
    หมอหมาๆก็เยอะเจอมาแล้ว วินิจไฉมั่วๆคิดว่าเราไม่รู้อะไรเลย ที่ขอนแก่นผมด่ามาสองที่จังๆเลยคับ(ป.ย.ม.ดังด้วยแต่ก็แค่นั้น...ค.ว.ย. มากๆ)อีกที่ แก่นนครสัตว์แพทย์ หมอ ส้นตี.......น เก่งแต่ปาก จรรยาบรรก็ไม่มี บอกตัดหูหมาเป็นแต่เล่นกุดเลย เย็บแผลก็ไม่เป็น
    อันนี้เตือนกันคับ ตรงๆไม่อ้อมมาก
    ด้วยความเคารพ
  • ผมยากให้น้องใจเย็นๆ ไม่มีปัญหาสำหรับแผลแบบนี้หรอก ของผมเมื่อมีแผลทุกตัว ใช้น้ำมันเบนซิน 91 ใส่ขวดปากแหลมๆ แล้วบีบใส่แผล แล้วใช้สำลีละเลงให้ทั่วแผล ทิ้งไว้ประมาณ 2-3 นาที พอแห้ง แล้วใช้น้ำมันเครื่องรถยนต์ที่ยังไม่ใช้หรือที่ใช้แล้วก็ได้ ทาซ้ำอีกครั้งให้ทั่วแผล พยายามอย่าให้เขาเกาหรือถูกับอะไรก็แล้วแต่ ใส่วันละสองถึงสามครั้ง รับรองไม่เกินสัปดาห์แผลแห้งแน่เลย ของผมวันก่อนเคยถึงขนาดเป็นหนอนในแผลเลยยังเอาอยู่ เชื่อเถอะครับไม่มีปัญหา แต่หมาจะกลัวสักนิดนะครับกับน้ำมันเบนซินนะ หรือถ้าน้องทำได้ใช้น้ำมันเครื่องชุบผ้าแล้วคาดไว้กับแผลได้ยิ่งดีเลย แมลงก็ไม่รบกวน แผลก็จะแห้งเร็วมาก เป็นยาบ้านๆที่เห็นผลมากๆเลย ตอนแรกไม่ค่อยเชื่อเหมือนกันที่เขาแนะนำ แต่พอลอง ผมว่าสุดยอดเลย ดีกว่าหาหมออีก เพราะของผมไปหาหมอแล้วสามครั้ง แผลยังไม่แห้ง เสียเงินจะสองพันแล้วยังไม่ดีขึ้น เลยลองทำดูเห็นผลทันตาเลย เยี่ยมมากครับ
  • ด้วยความเคารพนะครับ เบนซิน เป็นสารเคมีที่มีอันตรายมาก เเละน้ำมันเครื่องเช่นกัน อันตรายมีมากกว่ามีประโยชน์ครับ ดีไม่ดี ติดเชื้อ หมาตายอีก ยาสำหรับรักษาสัตว์มีเยอะครับ พิจารณาเอาครับ ผมไม่ใช่หมอเเต่ไม่เเนะนำครับ
  • ขอบคุณทุกๆกำลังใจ ขอบคุณทุกคำแนะนำ และขอบคุณป๋ามาร์คสำหรับบ้านดีๆหลังนี้ครับ ผมจะเลี้ยงเค้าให้ดีที่สุดครับ ถ้าไบซันหายดี"ก็เป็นเพราะเพื่อนๆพี่ๆ"..."ไม่ใช่หมอ" ขอบคุณจากใจจริงครับ ^:)^
  • เฮ้อออออ สลด. ยังไงก็สู้ๆเพื่อไ้อตัวเล็กมันน๊าหายไวไว
  • สู้ๆนะครับ.....ยังไงก็อัปเดทอาการเรื่อยๆนะครับ...เป็นกำลังใจให้ทั้งคนทั้งหมาเลยครับ
  • ขอให้เป็นปกติโดยเร็วนะคะ สู้ๆนะไบซัน
  • ต้องบอกว่าหมอเฮงซวยครับ เฮ้อ ขอให้หายไวๆครับ
  • ขอให้หายไวๆนะครับสงสารหมา :002:
  • สู้ๆครับ หายไวๆนะครับ (หมอแมร่งหัวฟวยมากเกิ้น)
  • ผมคนหนึ่ง ที่ตอนแรกก็พูดแบบคุณนี้และคุณ บาซากิ เพราะยังไม่เห็นผลไง แต่ก็บอกว่า ไม่ใช่แนะนำแบบส่งเดต แต่ทดลองมาแล้วด้วยตัวเอง แล้วก็ย่อมรับว่าทึ่งมากที่เห็นผลเร็วกว่าไปรักษาที่โรงบาลเสียอีก เพราะพาหาหมอสองครั้ง แบบวัน เว้นวัน แต่แทบจะไม่เห็นอะไรเปลี่ยนแปลงเลย อ้ายเราก็สงสารหมา มันเจ็บก็เลยทดลอง ตามที่เขาแนะนำ เห็นผลแทบทันตา อันนี้แนะนำนะครับ แต่ใครจะทำตามหรือไม่ ก็ไม่ว่ากัน ของผมแผลน่ากลัวมาก เนื่องจากผมไปทำงานต่างจังหวัด ลูกและแฟนเลี้ยง เขาก็ไม่ค่อยจะเข้าใจเท่าไร บอกว่าหมามีแผลนิดหน่อย เขาก็ใส่ยาให้แต่พอ 2-3 วันแผลเริ่มขยาย แล้วเป็นหนอนตัวใหญ่เลยประมาณไม้ปั้นหูนะ ประมาณ 20 ตัวเลย พอผมมาถึงบ้านก็รีบพาหาหมอเลย หมดไปเกือบสองพัน ในสองครั้งนะ แต่ยังไม่ดีขึ้นมันเจ็บระบมนะ ไม่ย่อมกินข้าว ไม่ลุก นอนน่าสงสารมาก ก็เลยตัดสินใจลองที่เขาแนะนำ ได้ผล แค่สองวันแผลก็เริ่มแห้งแล้ว ประมาณสิบวันแผลหายเกือบหมด ย่อมรับเลยว่าเยี่ยม
  • ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ ;-)
  • น่าสงสาร ขอให้หายไวๆครับ
  • พี่ๆ หมาผมเคยเป็นแบบนี้คับ...
    คือน่าจะเกิดจากการฉีด ยาผิด วิธี อ่ะ คับ
    ผมเคยไปซื้อ ยาฉีดเห็บ มาฉีดเอง แล้วก้อเป็นแบบนี้หละคับ
    แต่ตอนให้หมอฉีดมันไม่เป็นรัยเรย
    ตอนที่หมาผมเป็น เป็นรูลึกลงไปน่ากัวมากอ่ะคับ เป็นแบบนี้หละเยอะกว่าของพี่อีก
    ไม่ต้องกลัวคับ ทายารักษาความสะอาดหน่อยเดี๋ยว ก้อ หาย^^