ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคขี้เรื้อนเปียก
  • กำมะถัน+น้ำมันมะพร้าว+ขมิ้น= โรคขี้เรื้อนเปียก มันจะหายไหมครับ

สงสารทั้งหมา(ไม่ได้พาไปออกกำลังกายเลย)
    สงสารทั้งคน (เงินค่ายาจะหมดโควต้าแล้ว)

พี่ๆท่านใดลองแล้วได้ผล กรุณาให้คำแนะนำที่ถูกต้องด้วยครับ:m036::m036::m036::m036::m036::m036::m036:
  • ได้ชัวร์ครับ :063::063:
  • ท่าน Turbo ท่านเคยลองทำให้สุนัขของท่านแล้วเหรอครับ
    ผมหนักใจมากเลยตอนนี้ รักษากับหมอไปเป็นเดือนๆแล้ว อาการยังแย่อยู่เลย เเผลหายแต่ขนยังไม่ขึ้นเลย
  • หมาผมพันธ์เชาว์เชาว์เป็นขี้เรื้อนเปียกเหมือนกัน วิธีรักษาต้องฉีกยาอาทิตย์ละ 1 ครั้งติดกันเป็นเวลาสี่สัปดาห์ อาบน้ำด้วยไนโซรอนอาทิตย์ละครั้งไดร์ให้แห้งรับรองได้ผลดีขึ้นแน่นนอน แต่โรคนี้ไม่มีวันหายขาด เพราะเป็นที่กรรมพันธ์ครับ
  • ผมเคยใช้แล้วครับ แล้วก็ใช้ทุกครั้งที่จำเป็นครับ พุดเดิ้ลของผมมันเคยเป็น

ใช้อยู่ประมาณ 2-3 อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง มันก็หายครับ ไม่มีรูปตอนที่เป็นอ่ะ :013::013:
    ไฟล์แนบ
    IMGP1882.jpg 68K
  • :m008: :m008:
    อย่าท้อครับ ลองดูรายละเอียดโรคตามนี้

http://www.thaipomeranian.com/board/index.php?topic=654.msg%msg_id%

http://inderm.go.th/nuke_802/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=206

ยาที่ฉีด หรือ กิน ส่วนใหญ่จะเป็น Ivermectine (ขนาด 10 mg / 1 cc)
    โดยมีโดสยา 0.6 mg / นน.สุนัข 1 กก. เช่น สุนัข นน. 10กก. ก็ให้ยา 10x0.6 = 6mg = ยา 0.6cc
    หมอที่รักษาหมาผม ให้ผมป้อนกินทุกวัน ห้ามขาด เป็นเวลา 5 เดือน

ผมก็เสริมด้วย กำมะถัน+น้ำมันมะพร้าว+ขมิ้น ทาทั่วตัว อาทิตย์ละครั้ง
    (เอาแปรงขนอ่อนแปรงให้ซึมทั่วผิวหนัง) ทิ้งไว้ 24-48 ชม.
    จับอาบน้ำด้วย Sulphur Shampoo ขวดละ 80.- ซื้อที่ จจ.
    ทำได้ 1 เดือน อาการดีขึ้นมากๆ
    วันหยุดที่ผ่านมา ไปเที่ยว ไม่ได้ให้ยา 3 วัน อาการลามขึ้นมาอีก :m025: เฮ้อ เหนื่อย :m073: :m073:
    เริ่มกันใหม่ :m110: :m110:
  • ถ้าแผลหายแล้ว ก็ดีค่ะ....ถ้ารอให้ขนขึ้นอย่างเดียว ก็ให้ทานยาบำรุงขน, น้ำมันปลา แต่ถ้าเค้ายังคันอยู่ ก็ให้ทานยาแก้แพ้(เพื่อลดอาการคัน แล้วทำให้เกิดแผลอีกค่ะ..เพราะเค้าจะติดเชื้ออีก) งดอาหารที่มีรสเค็ม มันหมู มันไก่ (อาหารเม็ดสำเร็จรูปก็เค็มได้นะ) อาบน้ำด้วยน้ำยาสำหรับสุนัขที่เป็นเรื้อนเปียกโดยเฉพาะ แล้ว ราดด้วย Amitraz หลังอาบน้ำทุกครั้ง(อาทิตย์ละ 2-3 ครั้ง) ใจเย็น ๆ ต้องใช้เวลาสำหรับรอให้ขนขึ้นค่ะ ...2-3เดือนเลยค่ะ อิ อิ / หายเร็ว ๆ นะ
    -------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
    ยาแก้แพ้ - ให้เพื่อลดอาการคัน อัตราส่วนที่ให้ต้องตามน้ำหนักตัวค่ะ ...ปรึกษาหมอนะ
    ยาบำรุงขน & น้ำมันปลา - หาซื้อได้ ที่ Pet Shop ทั่วไปค่ะ ปริมาณที่ให้ ก็ตามฉลากค่ะ ส่วนน้ำมันปลาใช้ของคนก็ได้ค่ะ ถูกดี
    Amitraz(เป็นซื้อสามัญทางยา) - ขอแบ่งซื้อตามคลินิครักษาสัตว์ เค้าจะแบ่งขายให้ค่ะ(เค้าจะบอกวิธีใช้ให้ด้วย) หรือ ไม่ก็จะมีขายเป็นขวดเหมือนกัน แต่ยี่ห้ออะไรจำไม่ได้แล้วค่ะ เค้าไว้ใช้สำหรับอาบพวกวัว อันนี้ไว้อาบราด(ไม่ต้องล้างออกค่ะ) ... เป็นยาภายนอกสำหรับกำจัดตัวเรื้อนเปียกได้ดีที่สุดค่ะ

ปล. ถ้าขนขึ้นสวยแล้ว ก็ เอาเค้าขูดหาตัวเรื้อนอีกครั้งนะคะ ว่า ยังมีอยู่อีกป่าว จะได้รักษาได้ทัน
  • ก่อนอื่นก็ต้องขอบคุณทุกๆท่านนะครับ

ตอนนี้ใช้วิธีการรักษา โดย ให้กิร ไอโอแม็ค หลังอาหารมื้อเย็น 0.6
    อาบน้ำทุกวัน ด้วยยารักษา เรื้อน สี ขุ่นๆ
    แล้วหลังอาบน้ำทาน้ำยาผสมน้ำ กลิ่นฉุนๆ
    ตอนนี้ก็กำลังจะเอา กำมะถัน+น้ำมันมะพร้าว+ขมิ้น ลองทาดูครับ

หมาผมเป็นพันธุ์ เฟร้นบูลด็อกครับ ไว้ว่างๆจะเอารูปมาให้ดูครับ

แต่ตอนนี้ แผลมันก็หายแล้วอ่ะครับ ตุ่มๆเริ่มหมด ขนกำลังจะขึ้น แต่ผิวหนังที่เคยเป็นมีลักษณะ เป็นสีดำ คล้ายๆ ผิวหนังเสียนะครับ

เหนื่อยครับ แต่ผมจะรักษามัน ทุกวิธี และจะรักษามันให้ดีที่สุดเท่าที่ทำได้ครับ

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ

cpong67 Turbo Ghost 1 Ghost 2 ขอบคุณมากครับ:m019::m019::m019::m019:
  • ตามสูตร ที่ท่านว่ามาหายครับ และถ้าจะให้ขนขึ้น เร็วๆ ฉีด บีคอมเพล็ก ให้ซัดเข็ม2เข็ม ครับท่าน
  • ขอบคุณครับ
  • รอชม ขนสวยๆด้วย
    ใจเย็นๆ หน่อย รับรองสวยเหมือนเดิม
  • เจ้าตัวเล็ก
    ไฟล์แนบ
    tttttt.jpg 55K
    eeeeeeeeee.jpg 70K
  • เจ้าตัวนี้เระคร้าบบบ
  • เป็นเหมือนกันครับตั้งแต่ 2-8 เดือน
    ใช้ผงกำมะถัน(สีเหลือง)+น้ำมันมะพร้าว ทา
    ไม่ต้องอาบน้ำเลย...
    หายชัวร์ครับ
    ไฟล์แนบ
    g2-222.jpg 78K
  • ถ้าน้ำมันมะพร้าวไม่มีใช้ น้ำมันมะกอกแทนได้ไหมครับ
  • นํ้ามันมะพร้าว ลองไปถาม ที่ ตลาด เคหะ ดูสิ พี่โต้ง
  • เหรออ หาไม่ได้เลย ร้านสปาท้านซอยตรงท้างโค้งโต้งว่าน่าจะมีน๊ะ เดียวลองไปดู
  • มีอีกตัวยานึง ที่คนแก่แนะนำเพิ่มคือ

น้ำมันมะพร้าว + กำมะถัน + ผงขมิ้น + ยาเส้น :m030: :m030:

ของผม สามอย่างแรก ก็ดีขึ้นมากแล้ว :m030:

เท่าที่สังเกตุ น่าจะทาทิ้งไว้มากกว่า 48 ชม. แล้วทาซ้ำ ทิ้งไว้
    อีก 48 ชม. จึงจับอาบน้ำ
    อีกอาทิตย์ ทำซ้ำอีก เรื่อยๆ น่าจะหาย :m042: :m042:
  • เซ็นเบอร์นาร์ดผมเป็น ตอนนี้เสียชีวิตไปได้ 3 เดือนแล้วครับ รักษามาตลอดระยะเวลา 2 ปี ทำใจได้แล้วตอนมันตาย ขุดหลุมไปครึ่งวัน ลิ้นห้อย แต่ก็ทำเพื่อมันครับสงสาร โรคนี้รักษาไม่หายขาด
  • ใช้สูตรผมสูตรผมรับรองหายแน่ครับ
    1. ให้กิน Ivermec คำนวนตามนี้ น้ำหนักตัว x 600 / 10000 ให้กินทุกวัน
    2. นำ amitaz ผสมน้ำ อัตราส่วน 0.5 cc ต่อน้ำ 500 ml แล้วใส่ขวดฟ๊อกกี้ฉีดตรงรอยโรคให้ชุ่มทุกวัน ใส่ลำโพงกันเลียไว้จนกว่าจะแห้งค่อยเอาออก
    3. นำ amitaz ผสมน้ำ 0.5 cc ต่อน้ำ 500 ml ราดตัวหมาหลังอาบน้ำเสร็จ ทิ้งไว้สัก 20 นาที แล้วล้างออก อย่าลืมใส่ลำโพงกันเลียด้วยนะครับ
    4. ให้กินยาบำรุงขน เพื่อสร้างภูมิต้านทาน
  • อาการที่ว่านี่คือ ขนร่วงเป็นบางจุดใช่ไหมคะ คือว่าตอนนี้ BM กำลังเป็นอยู่ อายุยังไม่ถึง 2 เดือนดีเลย เพิ่งมาสังเกตุได้ 2 วันนี้คะ ขนร่วงเป็นบางจุด ร่วงไม่มากแต่ก็เหนได้ชัดแล้ว แบบนี้ใช่โรคเรื้อนรึป่าวคะ ของเราที่เจอเปนที่ช่วงคอ ซะส่วนมาก ไม่เคยเอาBM ใส่ปลอกคอ เรื่องแพ้เลยคิดว่าไม่ใช่ กลุ้มมากคะ ทำไงดี