ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เจ้าตัวเล็กครับ
  • อาหารเม็ดแห้ง ๆ ติดคอตายได้ครับ ประสพมากับตัวเองเลยครับ ควรจะแช่ด้วยนมหรือซุปไข่ตุ๋นก็ได้ครับ
  • สุนัขของคุณเรียกว่า ช็อกโกเล็ตเรดโนสครับ (สีของตัว+สีของจมูก)รวมกันและเรียกจากลักษณะที่เห็น
    ยังเป็นสไตล์สายเก่าอยู่ครับ(สายที่แท้ต้องดูจากประวัติสายพันธ์ครับลักษณะดูจากภายนอกเป็นเพียงการคาดเดาเท่านั้น)

ที่บางตัวจะมูกแดงบางตัวจมูกดำก็เพราะว่าอาจจะเกิดจากสีจมูกของพ่อแม่ที่ไม่เหมือนกัน
    หรือไม่ก็สีจมูกของบรรพบุรุตที่ไม่เหมือนกันที่เป็นยีนส์แฝงอยู่ครับ(ในกรณีที่พ่อแม่มีสีจมูกแดงเหมือนกัน)

สนัขของคุณตัวนี้ไม่เตี้ยแน่นอนครับ โตขึ้นคงจะได้ลักษณะที่ไก้ลเคียงกับตัวในรูป (จากประสพการณ์)

เรื่องสายของสุนัขเราสามารถที่จะรูได้ก็จากประวัติของสายพันธ์และบุคลที่น่าเชื่อถือเท่านั้นครับ(เจ้าของคอก)
    เพราะว่าทุกวันนี้มีการผสมข้ามสายกันมากจนเราไม่อาจจะรู้ได้เลยจากการดูด้วยภายนอกว่าเป็นสายไหน
    ยกตัวอย่างเช่น สายเอดจ์(เตี้ยล่ำ)เอามาผสมกับสายเก่า(สูงเพรียวสมส่วนเหมือนนักกีฬา)ก็จะมีลูก
    บางตัวที่เหมือนพ่อและบางตัวเหมือนแม่ ถ้าเราจะเรียกตัวที่เตี้ยล่ำว่าสายเอดจ์เลยมันก็ไม่ได้
    และจะเรียกตัวที่สูงเหมือนนักกีฬาว่าเป็นสายเก่าดั่งเดิมก็ไม่ได้อีกนั่นแหละ เพราะฉะนั้น เพดดีกรีจึง
    มีความสำคัญสำหรับผู้ที่ต้องการที่จะต่อสายพันธ์หรืออนุรักษสายใดสายหนึ่งให้เป็นแท้ 100%

ที่บ้านผมก็มีเรดเรดโนสครับแต่พ่อเป็นสายประกวดจมูกดำแม่เป็นแฟนซีเรดโนส(ตัวขาวแดงจะมูกแดง)
    ลูกออกมามีสีขาวที่หน้าอกนิดเดียวนอกนั้นเป็นสีแดง ของผมเรียกว่าเรดเรดโนสได้เหมือนกันครับแต่สายไม่ไช้เลย
    เพราะฉะนั้นเราจึงไม่สามารถที่จะรู้สายได้เลยถ้าดูจากภายนอก

แต่เราสามารถที่จะเรียกว่าเป็นสไตล์ไหนได้จากการดูจากภายนอกของสุนัข เช่น สีของตัว สีของจมูก ความเตี้ยสูง
    และความหนา มาเป็นส่วนประกอบโดยรวมสำหรับการเรียกสไตล์ของสุนัขนั้นๆ บูลลี่,เรดเรดโนส,ช็อกโกเล็ตเรดโนส,

สายไหนไม่สำคัญเท่ากับลักษณะหรือสไตล์ที่คุณชอบหลอกครับ ถ้าสายดีแต่ลักษณะไม่ตรงที่คุณ
    คาดหวังไว้ กับสุนัขมีลักษณะตามที่คุณต้องการแต่สายไม่ค่อยดีจะเลือกแบบไหน ลองถามตัวเองดูครับ

ดูแลให้ดีตัวนี้คุณจะไม่ผิดหวังถ้าคุณชอบแบบตัวในรูป
  • โห้ ความรู้นะเนี้ย เจ๋งครับพี่ JOE88
  • เจ้าตัวเล็กเนี่ยเขาเรียก "เรดโนสแฟนซี" นะ ส่วนภาพแรกนั่นถึงจะเรียกว่า "ช็อกโกแล็ตเรดโนส" ภาพแรกนั่นหมานอกหุ่นสุดยอด ในบ้านเราช็อกโกแล็ตเรดโนสหุ่นแบบนี้ยังไม่เคยเห็นซักกะตัว เจ้าตัวเล็กนี่ถ้าจะให้เหมือนตัวบนคงยาก ไม่เชื่อคุณกลับไม่ดูพ่อกับแม่เค้าซิ พ่อแม่แบบไหนมันก็ได้แค่นั้นละ อย่างมากถ้าดูแลดีหรือกินอาหารแบบมีคุณภาพตั้งแต่เด็กและฟิตอย่างต่อเนื่องก็อาจได้อีกนิดหน่อย แต่ไม่น่าจะต่างจากพ่อกะแม่มากนั้น จากประสบการณ์และดูจากภาพลูกสุนัขของคุณโตขึ้นหุ่นจะธรรมดาและไม่น่าจะใหญ่ น้ำหนักเต็มที่ไม่น่าเกิน 35 k
    ขอโทษที่ต้องวิจารณแบบตรง ๆ แต่ก็ไม่ต้องเสียใจจนขายทิ้งหรือยกให้คนอื่นละ เลี้ยงเค้าแล้วก็เลี้ยงให้ดีฝึกให้มีระเบีบบวินัยและทำกิจกรรมต่าง ๆ ด้วยกันแล้วคุณจะได้ทาสผู้ซื่อสัตย์อยู่เคียงข้างตลอดไป ขอบอก
  • งานนี้ ผี ไม่หลอก ว่ะ
  • รูปพ่อกะแม่ เด่วผมพยายามจะหารูปที่ชัดมาให้นะคับ
    ไฟล์แนบ
    160320082074.jpg 44K
    ภาพ010.jpg 37K
    ภาพ008.jpg 70K
  • อาหารก็ผสมเนื้อต้มก็ได้ครับ โปรตีนใส่ได้เยอะครับช่วงนี้ อัดได้อัดไป ส่วนที่ว่าโตมาแล้วจะเหมือนดังรูปนั้นหรือเปล่าต้องดูพ่อดูแม่ครับ ยังงัยก็อย่างนั้นอย่างที่น้าผีเขาบอกครับพี่น้อง แต่สีก็ออกมาเป็นช็อคน๊ะว่ามั้ยคุณ joe88:m001:
  • ขอบคุณพี่ VERONGHOST ที่ช่วยลงรูปพ่อแม่ประกอบครับ
  • ใช้อย่างที่ผีว่าแล้วครับของคุณเป็นแฟนซีแรดโนส ผมรีบตอบไปไม่ได้ดูให้ดีเองต้องขอโทษด้วยที่ให้ข้อมูลผิด:028:
    แต่ลูกสุนัขไม่ได้เตี้ยเหมือนพ่อหรือแม่เสมอไป ไม่เชื่อก็ไปดูที่คลองเก้าครับหมาอยู่ที่บ้านพักคนงานปูน(หัวหน้าคนงาน)
    ก่อนถึงคลองเก้ามีโรงงานอยู่ซ๊ายมือ เป็นช็อกเรดโนสสูงใหญ่มากน่าจะไกล้เคียงกับตัวในรูปมาก (กินข้าวไม่ได้กินอาหารเม็ด)
    น้ำหนักผมประมาณไม่ถูกเพราะว่ายังไม่เคยเลี้ยงหมาที่สูงใหญ่ขนาดนั้นเลย ตอนที่เห็นก็แค่อายุปีเศษๆ พ่อกับแม่หมาเป็นหมาของผมเอง
    พ่อหมา(เรดโนส) นน.30กก.แม่อยู่ประมาณ 25กก.พอๆกับแม่หมาตัวนี้แหละครับ(แฟนซีเรดโนส สายไทเกอร์)

หรือถ้าใครอยากได้ช็อกโกเล็ดเรดโนสที่สูงใหญ่ทำพ่อพันธุ์ ผมขอแนะนำครับใหญ่แน่ๆ

ถ้าหยกได้อ่านตรงนี้ก็ชวนพี่เขามามีตติ้งด้วยก็ได้เขาเลี้ยงคนเดียวไม่รู้จักใครเลยนอกจากผม แต่พี่เขาไม่ได้เล่นเน็ตนะ
    ต้องไปชวนด้วยตัวเองจะได้เห็นว่าตัวที่ผมว่ามันใหญ่จริงหรือเปล่า ถ่ายรูปมาลงให้เพื่อนๆดูด้วยเดี๋ยวจะหาว่าโม้เสียชื้อเด็กคลองหมด
    ยังไงเราก็เด็กคลองเหมือนกัน :061:
  • พี่ verronghost ผมได้ชื่อหมาละคับ ชื่อ ดีเซล 555+
    แฟนตั้งให้เพราะจะได้คล้องจองกะตัวเก่าที่ชื่อว่า ดีเจ
  • พี่เค้า ชื่ออะไรครับ พี่ โจ อยากเชิญ ขอข้อมููลด้วยครับผม
  • แย่ที่สุดเท่าแม่ แต่ว่าเจ้าตัวนี้ถ้ากินอาหารดีๆออกกำลังกายเหมาะสมไม่มากหรือน้อยเกินไปได้อย่างที่คุณชอบแน่ๆ
  • เท่าที่ดูจากรูป1เดือน ลูกหมาตัวนี้ค่อนข้างสูงครับโตขึ้นโอกาสที่จะสูงกว่าพ่อมีเยอะ ผมมั้นใจ (พ่อก็ไม่เตี้ย)
    เรื่องความใหญ่มันก็ขึ้นอยู่ที่อาหารการกินและการออกกำลังประกอบด้วย หมาที่ให้อาหารอะไรก็กิน
    กินง่ายกินไม่เลือกพวกนี้โดยมากจะตัวใหญ่ง่าย หรือแค่ 35 กก.ที่ผีบอกก็ไม่เล็กแล้วครับ ยังไงช้วยอัพเดต
    ให้ดูเรื่อยๆนะครับ ผมอยากรู้ว่าที่ผมเข้าใจเกี่ยวกับยีนส์มันถูกอย่างที่ผมคิดไหม

มาดูเรือ่งยีนส์กันหน่อยครับ ความเตี้ย,ฟันเหยิน,หางคด,ตาเหลือกโปน,ขาโก่ง, พวกนี้ล้วนแต่เป็นยีนส์ด้อย
    เมื่อเอาสุนัขที่มีลักษณะเหล่านี้ไปผสมกับสุนัขที่ไม่มียีนส์ด้อย ก็จะได้ลูกสุนัขที่มียีนส์ด้อยน้อยลง(แต่ก็จะมียีนส์ด้อยแฝงอยู่)
    เมื่อเอาสุนัขที่มีสายเลือดห่างกันมาผสมก็จะเกิดการพัฒนาไปในทางที่ดีเช่น สติปัญญาดีขึ้น,สูงใหญ่ขึ้น,ยีนส์ด้อย
    ลดน้อยลง เช่นถ้าคุณเอาพูดเดิ้ลมาผสมกับโกลเด้น ก็จะไม่ได้โกเด้นตัวเล็กเท่าพุดเดิ้ล แต่จะได้พุดเดิ้ลตัวใหญ่เท่า
    โกลเด้น เพราะว่าความเล็กแคระแกนของพุดเดิ้ลนั้นเป็นยีนส์ด้อย (วันหน้าจะเอารูปมาลงให้ดู)
    หรือถ้าเอาเกรดเดนมาผสมกับหมาไทยลักษณะของเกรดเดนมากกว่าหมาไทยเป็นต้น

ดังนั้นถ้ามีแค่พ่อหรือแม่ตัวใดตัวหนึ่งเตี้ยลูกที่ออกมาก็อาจจะมีเตี้ยเพียงตัวหรือ2ตัวเท่านั้นที่เหลือจะสูงหมด
    เพราะว่ายีนส์ด้อย(ความเตี้ย)จะถูกลดน้อยลงด้วยยีนส์เด่น (ความสูง,ใหญ่,ถือว่าเป็นยีนส์เด่น)

หยก ถามที่ป้อมยามทางเข้าโรงงานปูน บอกว่าจะเข้าไปหาพี่ที่เป็นหัวหน้าคนงานที่เลี้ยงหมาตัวใหญ่ๆ
    พักอยู่ข้างใน(บ้านพักคนงาน)โดยมากเขาจะรู้จักกัน ชื้อกับเบอร์โทรผมจำไม่ได้ต้องขอโทษด้วย
  • ขอบคุณพี่ JOE88 ที่เข้ามาให้ความรู้ครับ
    เจ้า RIKI ของผม ถ้าสูงก็ดีครับเพราะผมไม่ค่อยชอบแบบเตี้ยอะครับ โตมาถ้าได้แบบในรูปถือว่าเป็นกำไรครับ ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร
    ขอให้แข็งแรงขี้เล่นผมก็พอใจแล้วครับ ตอนนี้ได้แต่รอว่าเมื่อไหร่จะอายุ 3เดือนจะได้พาไปเดินเล่น ออกกำลังกายบ้างแต่ติดที่ยังไม่ได้ทำวัคซีน
    ตอนนี้รักมันหลงมันมาก เพื่อนชวนไปเที่ยวก็ไม่อยากไป เพื่อนเลิกคบผมแล้วครับพีอิอิ หมาชิสุที่บ้านเริ่มงอนแล้วครับ เพราะเอาใจแต่เจ้าRIKI อิอิ
    เดี๋ยวจะคอยอัพเดท เรื่อยๆครับ ขอบคุณครับ ออแล้วคำถามข้อ1 กับ5 ยังไงช่วยแก้ข้อสงสัยให้ผมด้วยนะครับทุกๆท่าน
    ไฟล์แนบ
    35วันแล้วจัา.jpg 98K
  • โหลเทสๆ หวัดดีคับ Riki แข็งแรงดีมั้ยคับ ซนรึยัง
  • ระวัง ของผมตอนเด็กๆ ก็ดู สูงกว่า ใหญ่กว่า แต่ไม่เ็ห็นพ่อแม่ ซื้อมาจาก จจ.

พอโตมาก็ไม่รู้ ว่า พี่น้องในครอก เป็นไงบ้าง มันเป็นตัวเมียครับ ผมก็อยากให้มันสูงๆ

ใหญ่ๆๆ เพราะชอบหมาใหญ่ แต่พอโตมา ได้เท่าในรูป ตัว เรด เรด โนส นะคับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0100_n.jpg 89K
    DSCF0078_n.jpg 99K
    DSCF0071_n.jpg 107K
    DSCF0068_n.jpg 95K
    DSCF0066_n.jpg 95K
  • เหมือนกับอ้วน แต่ นน. อยู่ที่ 26 Kg ตัวเล็กเหมือนผอมกว่าเยอะ แต่ นน. 25.9 kg

เหอๆๆๆ
  • :002:หยกถ้าจะไปชวน ผมไปด้วยอยากเห็น
  • ไอ้แดงของผม 30 โลเองแต่ดูใหญ่กว่าเยอะ ถ้าพ่านไปทางคลอง8 คลอง9
    แวะเข้าไปดูหมาผมเลยก็ได้นะ จากเส้นลำลูกกาเข้าไปถนนเลียบคลอง8 (ซ้ายมือ)ประมาณ 3โล
    หมูบ้านมโนรมย์อยู่ขวามือ มอไซร์ปากทางรู้จัก ตรงเข้าไปในหมู่บ้าน บ้านผมสองชั้นหลังที่เก้านับจากซ้ายมือ
    ในบ้านจะมีรถฮอนด้าสีเทาดำจอดอยู่ มีบ่อปลาหน้าบ้าน มีเอดจ์ 2ตัว สีแดงอ้วน 1ตัว และก่อนถึงบ้านผม
    จะมีอีกสามตัวอยู่ขวามือประมาณหลังที่5(บ้านชั้นเดียว)เป็นของเพื่อนบ้านชื่อเอก โดยมากจะอยู่บ้านตอนเย็น
    วันอาทิตยจะอยู่ตลอด ตัวเมียลายเสืออย่างใหญ่ขอบอก