ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คำถามที่ผมตอบไม่ถูก
  • ตัดหูมันทำไม

วันนั้นพาหมาไปตัดหูที่สุราดมาครับ สุนัขกำลังผ่าตัดอยู่เลย มีชายหนุมพา ลาบาดอร์ ไปรักษาขาบวม เค้าก็ออกมานินทาหน้าร้าน แต่เค้าไม่รู้ว่าผมเป็นเจ้าของหมาตัวนั้น
    "แมร่งไม่รูไปตัดหูมันทำไม สงสารมัน" สักพักผมก็เดินเข้าไปที่หมาผมเพื่อจงใจให้เค้ามองว่า ไอ้ที่ เค้านินทานั้นนะหมาของผม เเล้วผมก็เดินออกมารออีกก เค้าก็ตั้งคำถามเลยว่า
    "ตัดหูมันทำไม่ครับน้อง" นี้ก็ตอบแบบสุภาพๆน๊ะครับ ตัดเพื่อให้มันดูดุขึ้น ตอบแบบเราเองก็ไม่แน่ใจเช่นกัน ว่าตัดเพื่ออะไร
    ก็เลยอยากจะรู้ ในที่นี้เลยว่า จริงๆแล้วเค้าตัดหูมันเพื่ออะไร เวลามีคนถามจะได้ตอบได้โดยเข้มเเข็งกว่าครั้งที่เเล้ว
    ไฟล์แนบ
    โต้งซ่าส์(1500).jpg 72K
  • :m001:ก็เหมือนเป็นทหารก็ต้องตัดผมทรงลานบินแหละครับพี่น้องครับ อย่าไปสนใจเลยครับ จะตัดไม่ตัดมันก็ขึ้นอยู่กับความพอใจของเจ้าของครับบางคนชอบพิทบลูแต่ไม่ตัดหูก็เยอะแยะไป บางคนอยากตัดเพื่อให้หัวสุนัขมันเด่นขึ้นครับ มันเป็นเรื่องของความพอใจครับ ง่ายๆ ถ้ามีใครมาถามว่าตัดหูทำไม ก็หมาผมน่ะ ผมอยากตัด จบ:m019:
  • ผมก็เพิ่งเอาไปตัดหูที่วัดไผ่ตันมา ตัดเสร็จกับมาบ้านรู้สึกสงสารมัน ป้อแป้เลยครับเพราะมันถูกวางยาสลบ ตัวอื่นที่ตั้งใจจะเอาไปตัดอีกก็เลยงดหมด พอแล้วครับ ลูกหมาเค้าไม่รู้เรื่องอะไร สนองความต้องการอยากเท่ของเจ้าของ ผมไม่ได้เลี้ยงเพื่อการค้าคิดแบบนี้คงไม่ผิด ไครจะว่าหมาผมสวยไม่เป็นไร แต่สำหรับผมมันก็สวยเสมอแม้นไม่ตัดหู
  • :017:นั่นดิ เคยมีคนมาถามเหมื่อนกัน ก้อตอบไป ว่าทำให้ดูดุ ดูเท่

แต่จิงๆแล้วก้อเคยคิดเหมื่อนแหละ ว่าทำไมต้องตัดด้วย

ทุกวันนี้ก้อยังไม่รู้เหมื่อนกัน:014:
  • ขอเท็จจริงยังไม่ปรากฎ
  • ผมเคยบอกเหมือนกันนะว่าตัดทำไม
    -----------------
    คืออธิบายให้เขาฟังไปนะนะ..
    ว่าตัดหูแล้วมันจะเป็นพิทบูล..ไม่ตัดแล้วมันจะเป็นอเมริกันบูลเทอรเรีย
    คือผมมั่วนะ..พวกชอบถามนะ
    แถ้วก็บอกเขาต่อไปว่า..พี่จะฟังต่อไหมมันมีประวัตินะ
    ตนกำเนิดพิทเลยว่ามายังไง......
    --ถ้าเขาจะฟังเราก็เริ่ม ฝอย..เลย..
    บอกลักษณะพิทนิสัย..อาไรต่อมิอาไร...คนไม่ชอบพิทจะทนฟังเราไม่ได้นานหรอก...
    เดียวก้เริ่มหันช้าย-ขวา.แบบว่าอยากจะเดินหนี..
    แบบนี้ละเข้าทาง..การคุยของเราก็คุยไปเรื่อยเปื่อนนะครับ.
    ........คือเขาไม่เกลียดก็รำคาญเราไปเองละ5555555
  • แนวทางนี้ก็ดีรน๊ะ ชวนคุยในเรื่องที่เค้าไม่ได้สนใจอยากจะฟังมาก
  • นานาจิตตังครับ
    ไฟล์แนบ
    S9HGR0305079-023.jpg 41K
  • ก็ตัดหูเพราะ จะทำให้หน้าตาของมัน ดูดีขึ้น แล้วเมื่อเวลากัดกันมันก็จะได้ไม่เป็นเป้าง่ายๆ

อีกอย่างบางตัวไม่ตัดหูหน้าตาดูไม่เท่าไหร่ พอตัดแล้วก็ ดูดีขึ้นมาเยอะ เราตัดเพราะว่าเรา

อยากให้หมาเราดูดีขึ้นในสายตาเรา เท่านั้นเอง ที่ หยก คิดได้ตอนนี้นะ เหอๆ
  • ตกลงเรื่องตัดหูไม่ มีคำตอบที่แน่ชัด นอกจากการตัดให้มันสวย และดูดุดัน ยิ่งขึ้น
    ขอบคุณ ทุกนิ้วที่จิ้มแป้นครับ
  • อย่าไปคิดให้มากครับ

1. เรื่องหมาเจ็บ คงมีบ้าง แต่เราก็ทำดีที่สุดคือให้สัตวแพทย์เป็นผู้ลงมือ ไม่ได้ตัดกันตามมีตามเกิด
    2. ตัดแล้ว ดูดีขึ้น ในแง่ที่ว่า ดูดุ ล่ำ อย่างที่เราชอบ ก็มันดูดีขึ้นจริงๆนา
    3. ทำความสะอาดหูง่าย แหะๆ พยายามหาข้อดีมาเสริม
  • ชอบ ข้อ 3 จังครับ มันจริงๆๆ เช็ดขี้หูให้สะดวกเลย
  • จริงๆ นา หมาผมเวลาเอาทิชชู จุ่มแอลกอฮอร์ เช็ดหู จะชอบมาก
    นิ่ง ทำเสียงครืดคราด คงคันๆมันๆ
  • :o013: เหอๆสงสัยโดนถามเรื่องหูทุกคนแหงๆแต่ผมตอบว่า พันธ์นี้เดิมทีเป็นพันธ์สายกัดหมาครับ หูที่ตัดอ่ะเพื่อใว้เวลามันกัดกัน มันจะกัดหูจนขาดหรือแหว่ง เวลามันเล่นกันบางทีหน้ามันหงุดหงิดก็กัดกันหูขาด เลยต้องตัดครับ ที่สำคัญพันธ์นี้เอกลักษณ์เลยคือต้องตัดหูสั้น มีพัธ์คล้ายๆกันเยอะแต่ถ้าตัดหูจะดูออกครับว่าเป็น AM.Pitbull หมาร็อตไวเรอร์ยังตัดหางเลยครับ
    :o001: แล้วผมก็ชี้ให้ดูฟันกับกรามมันครับว่า ปากมันกว้าง กรามก็กว้างด้วย อันตรายครับถ้าไม่ตัดหู เพราะมันมีเส้นเลือดบนหูด้วย ถ้ากัดกันหูขาดแหว่ง เลือดจะหยุดไม่อยู่ครับ
    :o001: สรุปครับ
    1.ตัดเพื่อกันมันกัดหูครับ(มั่วไปครับถ้าตัดตอนเด็กแผลแห้งเร็วถ้าไม่ตัดโตมากัดกันเลือดไม่หยุดอาจตายใด้555)
    2.เอกลักษณ์สากลโลกเฉพาะพันธ์(เพื่อป้องกันอันตรายจากการโดนกัด)หน้าจะโหดขึ้นทันที ใครเห็นก็รู้ทันที อ๋อ พิทบูลนี่เอง
    :o001:โดยรวมผมจะอธิบายเรื่องอันตรายถ้าไม่ตัดหู เพราะพันธ์นี้หวงเจ้านายมาก มันพร้อมกัดกันเพื่อเอาใจเจ้านาย หรือป้องกันอันตรายให้เจ้านายครับ(อันนี้เฉพาะหมาผมนะครับเลี้ยงหลายตัวก็แบบนี้หล่ะ เซ็งครับเซ็งกัดกันเอง มีบ้างครับเวลาพาไปเดินหมาเจ้าถิ่นบางครั้งปี่เข้าหาผม หมาผมจะวิ่งไปขวางครับ แต่ไม่เห่า ถ้าเจ้าถิ่นไม่หยุดคงมีเห่ากันแน่ๆ)
    อิอิวันนี้ใด้เพิ่มอีก3ข้อ เพิ่มแฮะ
    1. เรื่องหมาเจ็บ คงมีบ้าง แต่เราก็ทำดีที่สุดคือให้สัตวแพทย์เป็นผู้ลงมือ ไม่ได้ตัดกันตามมีตามเกิด(เรื่องจริงครับมันเป็นหมาพันธ์ทรหด)
    2. ตัดแล้ว ดูดีขึ้น ในแง่ที่ว่า ดูดุ ล่ำ อย่างที่เราชอบ ก็มันดูดีขึ้นจริงๆนา(จริงครับมองดูก็เห็น)
    3. ทำความสะอาดหูง่าย แหะๆ พยายามหาข้อดีมาเสริม (เพราะพันธ์นี้ขี้หูเยอะ555)
    :o001: ผมเคยใด้ยินว่าตัดหูเพราะว่าเวลามันกัดกัน หูจะขาดแล้วเสียเลือดครับ เลยต้องตัดหู(จากเวปนี้แหละครับจำใด้คุ้นๆ) อีกอย่างไม่ตัดหู มันเหมือนๆพันธ์อื่นๆอ่าครับ แถมหน้าดูโง่ซื่อๆด้วยครับ เพราะมันเป็นพิทบูลไงครับไม่ใช่ร็อตไวเร่อร์ (แต่ผมว่าตัดหางก็ดูโหดเหมือนกันครับ)
  • :คำเดียวสั้นๆ คับ

"ตัดให้มันตั้ง" ดิคับ

:m003:

ตอบอย่างภาคภูมิใจ
  • pitbullwa หมาพี่ ขาหายดีหรือยังครับ ซนจัด
  • แล้วถ้าเราตัดหางด้วย...หูด้วย... คงเทห์ระเบิดเลยป่าวค่ะ แหะๆ:013::013:
    ข้อเสียอีกอย่างค่ะ เวลาว่ายน้ำ น้ำเข้าหูง่ายค่ะ
  • ผมว่ามันเป็นมาแต่สมัยโบราณแล้วมั้งครับ ที่พวกสุนัขที่เล่นในเกมส์เลือดสาดทั้งหลายมักโดนตัดหู และรวมไปถึงพวกสุนัขใช้งานหลายๆ พันธุ์ก็โดนตัดหูเหมือนกัน

ปัจจุบันนี้หลายประเทศออกกฎหมายแล้วครับว่าการตัดหู ตัดหางถือเป็นการทรมาณสัตว์ และห้ามทำ เช่นในอังกฤษออกกฎหมายห้ามตัดหูมานานแล้ว แต่หางนี่ยังไม่แน่ใจ ส่วนเยอรมันเอง ตอนนี้ห้ามตัดทั้งหู ทั้งหางแล้วครับ พวกร็อตไวเลอร์ก็จะไม่ตัดหางแล้ว ส่วนโดเบอร์แมน ก็ไม่ตัดทั้งหู ทั้งหาง แรกๆ คนในประเทศก็จะมีความเห็นต่างๆ นานา แต่พอไม่ตัดไปนานๆ เข้า ก็ชินตาไปเองครับ

ผมเลยว่ามันเป็นแค่แฟชั่นที่ทำให้สุนัขดูดีขึ้นเท่านั้นเองในปัจจุบันนี้ เพราะสังเกตว่าพวกสุนัขที่เขาเลี้ยงเอาไว้กัดกันจริงๆ ปัจจุบันนี้ไม่เห็นมีใครตัดหูมันเลย (พวกสายกัดที่เอาไว้กัดนี่หูตกกันทั้งนั้น) มีแต่พวกที่เลี้ยงแบบไม่ได้กัดนี่แหละครับที่ตัดหูสุนัข ส่วนในสนามประกวด การตัดหูจะช่วยอำพรางลักษณะของหูที่ผิดรูปได้ครับ เช่นบางตัวหูตั้ง บางตัวหูตกทั้งแผ่นเลย ซึ่งพวกนี้จะโดนตัดคะแนนในการประกวด แต่ถ้าตัดแล้วดามให้ตั้ง จะช่วยปกปิดสิ่งพวกนี้ครับ
  • ขอบคุณ ทุกๆ ความรู้ครับ
  • :013::013:ผมก็เคยโดนถามแบบนี้และอธิบายแล้วว่าเป็นไปตามสายพันธุ์ ที่เค้าทำตามกันมา และพิทบูลสายแรกๆๆเป็นสุนัขไช้กัดกันเค้าตัดหูเพื่อคู่ต่อสู้กัดยาก เพราะหูมีเส้นประสาทอยู่ อธิบายขนาดนี้เค้าก็จะมีคำถามอีกว่าไม่ได้เอาไปกัด จะตัดมันทำไม ตอบเค้าสั้นๆๆคร้าบว่ามันเป็นกรรมเก่า ถ้าเค้ายังสนใจที่จะถามบอกเค้าไปเลยว่า ตัดให้หมามันถามคร้าบ:015::016::013::065:
  • ข้อดี คือ ทำความสะอาดหูง่าย ไม่มีกลิ่นอับเหมือนสุนัขที่มีใบหูยาว เวลาทำความสะอาดก็ยาก กลิ่นก็แรง แถมบามที มีเห็บ เข้าไปอยู่ตั้งแต่ตอนไหนไม่รู้ เวลาอาบน้ำก็แค่เอาสำลีไปอุดไว้(ไม่ให้น้ำเข้าหู) อาบเสร็จก็เช็ด ๆ ไม่นานหูก็แห้ง ไม่ต้องมานั่งเอาไดรฟ์เป่าให้แห้งป้องกันหูชื้นอักเสบ นี่คือข้อดี ของการที่พิทมีใบหูที่สั้นค่ะ ไม่ต้องทำความสะอาดบ่อย ๆ ด้วย
  • ผมไม่เห็นพวกที่เลี้ยงสายกัด ไว้เล่นในเกมส์ สมัยนี้เค้าจะตัดหูกัดเลยนะครับ ผมว่าถ้าตัดหูเเล้วหมาโดดกัดเข้าโคลนหูจะเจ็บมากกว่า
    โดดกัดที่ใบหูนะครับ
  • ตัดหูแล้วดูแลรักษาความสะอาดง่ายดีครับพี่น้อง
  • เท่ สวย ถูกใจเราครับไม่ต้องสนใจคนอื่นครับ รู้ว่ามันเจ็บน่าสงสาร แต่เราชอบและเราก็ดูแลมันดีอย่างกับลูกคนนึง
  • ของผมตัวเมีย 14 เดือนแล้วตัดแล้วดูดีมาก แต่เห็นตอนตัดแล้วสงสาร ตั้งใจว่าตัวต่อไปจะไม่ตัดแล้ว ( ถ้าตัวเมียนะ )
  • ตัวผมมองว่าการตัดหูทำให้น้องหมาบางตัวดูดีขึ้นสวยงามตามแบบแฟชั่นหรือดุขึ้น การดูแลรักษาง่ายขึ้น เพียงแต่หมาท่านเจ็บตัวหรือบางท่านเรียกทรมาน

แต่บางตัวไม่ตัดก็สวยนะเห็นพี่น้องในเวบบางท่านสวยจริงๆ แบบธรรมชาติ ข้อเสียคืออาจมีบางตัวที่หูไม่พับเปิดรูอาจจะต้องระวังเรื่องการอับชื้นเชื้อราเห็บยิ่งถ้าไม่ระมัดระวัง เรื่องพวกนี้หมาจะทรมานเป็นพิเศษ

ตัวที่บ้านผมก็ไม่ตัดหูเหมือนกัน ก็แล้วแต่ว่าใครชอบตัดหรือไม่ตัดพิทมันสวยอยู่แล้วววววว
    ไฟล์แนบ
    07012009243_resize_resize.jpg 78K
  • ผมก็เคยเจอคำถามแบบนี้แลก็ตอบไปว่าตัดให้มันตั้งและให้มันดูสวยขึ้นอ่ะครับ วันต่อมาเค้าก็ถามอีกว่าไปตัดที่ไหนผมก็เลยตอบไปว่าที่รพ.ยันฮี เหมือนที่เวลาคนไปเสริมจมูก (ก็เวลาเค้าถามทำท่าเหมือนเราไปฆ่าใครตายมาอย่างนั้นแระ)
  • ตั้งแต่เลี้ยงมาเคยตัดตัวเดียว "ตัวแรก" จากนั้นมาไม่เคยตัดเลย(แต่ขลิบมีบ้างบางตัว)
  • ตอบว่าไม่รู้ดิ ง่ายดี ฮ่าๆๆ

และอย่าลืมถามเขากลับ ว่าทำไมพี่เลี้ยง ลาบราดอร์ แล้วทำไมไม่ยอมตัดหาง ????